ยุทธศาสตร์พอร์ต 3 ปี กับตัง 3 ล้าน

• 8 replies
  • 2288 views

*

tle.isis

ยุทธศาสตร์พอร์ต 3 ปี กับตัง 3 ล้าน

« เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 09:13:37 PM »
กระทู้นี้คงไม่ต้องมีภาพประกอบอะไรมาก เพราะเป็นแนวความคิดง่ายๆ สมการง่ายๆ

ก่อนอื่นผมอยากให้อ่านประสบการณ์ผมก่อนครับ มันอาจจะเปลี่ยนแนวคิดของคุณได้

3-4ปีก่อน ผมก็คือเม่าใหม่แบบใครหลายๆคนในนี้แหละ เติมพอร์ตทีละ 100$ 200$

เทรดวันเดียวจาก 100$ เปลี่ยนเป็น 500$ ได้

มันก็ดีนะครับ บางทีถอนออกมา เอาไปกินนู้นกินนี่ ซื้อไอโฟนใหม่ แลปทอปใหม่ เที่ยวไปทั่ว อยู่อย่างราชาเพราะรู้สึกว่าการหาตังมันง่าย

แค่เทรดforexวันเดียว เหมือนทำงานทั้งเดือน

แต่บางทีมันก็ไม่ไปตามทางที่เราคาด

ทุน100$ เปิด 1 Lot กำไรสัก300จุด ก็300$แล้ว

แต่พอขาดทุนโดนลากก็ล้าง ทั้ง100$

พอเสียผมก็เติมเรื่อยๆ ทีละ 100$~200$ 500$ วนเป็นลูปไปไม่จบสิ้น กำไร>ถอน ขาดทุน>เติม

ไปๆมาๆหมดเป็น 2000-3000$

เปิดบัญชีธนาคารดู อ้าว! เงินเก็บเราหมดเลยนี่หว่า แถมเงินจะกินในแต่ละเดือนก็พึ่งเติมพอร์ตไปหมด

หน้ามืดสิครับ ณ ตอนนั้นจะทำอะไรก็ลำบาก ยิ่งเกิดมีเรื่องฉุกเฉิน ยางรถรั่วก็ไม่มีตังซ่อม ป่วยก็ไม่มีตังซื้อยา

จากที่ดูเป็นคนมีตังก็กลายเป็นหมาขอยืมตังเพื่อน มีอะไรก็เอาไปจำนำหมด

เคยฝันจะขับแลมโบสุดท้ายก็จบสิ้น

สุดท้ายผมต้องออกจากวงการไป กว่าจะคิดได้ กว่าจะกลับมาในตลาดอีกก็ 4 ปี

ใครอ่านมาถึงตรงนี้ และรู้สึกตัวว่า เคยทำอะไรที่คล้ายๆแบบผมอยู่ เลิกเถอะครับสุดท้ายมันจะเป็นแบบผม ต้องเสียค่าวิชาไปเยอะ กว่าจะคิดได้

เล่าประวัติมานานลองฟังดูครับว่าผมคิดอะไรได้

เราสามารถปั้นพอร์ตจาก1000$ เป็น 100000$ได้ หรือก็คือ จาก3หมื่น เป็น3ล้าน แต่นั่นไม่ใช่สิ่งที่จะทำได้ในวันเดียว

ปกติคุณเทรดได้วันละเท่าไหร่ 10% 20% 30% ต่อพอร์ต?

ผมอยากให้คุณเลิกซะ ลองคิดดูว่าหากคุณเก็บตังได้ถึง 100,000 บาท แล้วอยู่ๆก็หายไป 10,000 นึง คุณจะรู้สึกยังไง? ยิ่งเราเสียเท่าไหร่เราก็อยากได้คืนเป็นสองเท่า เบิ้ลLotไปเรื่อยๆ สุดท้ายก็แตก

แต่ถ้าเราเสียน้อยเราก็ไม่ได้รู้สึกอะไรถึงมัน

ผมอยากให้คุณเทรดแค่วันละ 1% ของพอร์ตแค่นั้นครับ

แค่ 1% วันนึงเราทำได้อยู่แล้ว มือใหม่ตามซิกท่านโอ๋แปปเดียวก็ได้

เวลาเสียก็แค่ 1% เราก็แก้พอร์ตโดยการหาจังหวะสัก 2 รอบ

เวลาเราเสียน้อยๆ มันทำให้เราควบคุมอารมณ์ ควบคุมอะไรได้ดีขึ้น

แล้วแค่กำไร แค่ 1% จะทำให้รวยได้ไง?

ลองคิดดูตามผมครับ

สมมติทุน 1000$ 3หมื่นบาท เราจะเล่นแค่วันละ 1% กำไรต่อวัน คือ 10$ นั่นก็คือ ค่าแรงต่อวันแล้วครับ

1 เดือนเทรดได้ 20วัน เราก็จะได้กำไร 20%ต่อเดือน ภายใน 5 เดือนเราจะได้กำไร 100% ซึ่งก็คือสองเท่า จาก 1000$ เป็น2000$

10เดือน 2000>4000$

15เดือน 4000>8000$

ถึง ณ ตอนนี้คุณก็ทำกำไรได้วันละเฉลี่ย 80$ ซึ่งค่อนข้างมากเกินกว่าคนทำงานทั่วไปเอาโข

20เดือน 8000>16000$

25เดือน 16000>32000$

30เดือน 32000>64000$

35เดือน หรือ 3 ปี คุณจะมีเงินในพอร์ตถึง 128,000$ หรือประมาณ 3 ล้าน

แค่คุณเทรดทีนึงก็ได้ตัง 1000$ หรือ 3หมื่น

คงสงสัยสินะครับว่ามันเป็นไปได้เหรอ?
คุณก็ลองคิดดูครับว่าการที่เราจะเทรดให้ได้สัก1%ต่อวันมันยากไหม?

ก็ไม่! เพราะปกติคุณทำกำไรต่อวันได้มากกว่านั้นอยู่แล้ว เผลอๆเลิกงานมานั่งสัก10นาที ก็ได้แล้ว 1% เสร็จก็ปิดไฟนอน

ใครเห็นด้วยลองเริ่มทำดูครับ

Share Topic.

*

Doyingss

Re: ยุทธศาสตร์พอร์ต 3 ปี กับตัง 3 ล้าน

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 09:22:19 PM »
ผมกำลังเกือบจะเข้าสู่วงจร กำไร>ถอน ขาดทุน>เติม เลยครับ
ขอบคุณสำหรับการเตือนสติดีดีครับท่าน
 (TH)** (TH)** (TH)**

*

ออฟไลน์ admin

• *
  • 66,197
  • 2616

Re: ยุทธศาสตร์พอร์ต 3 ปี กับตัง 3 ล้าน

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 09:28:05 PM »
ขอบคุณมากเลย ครับ ผมชอบแนวคิดนี้และกำลังทำแบบนี้ อยู่ ครับ อาจจะโตเช้า อาจจะ stop loss บ่อย แต่ ทุกเดือนก็ค่อยๆ โต แฮะ
ทุนไม่หายกำไรเพิ่มแม้จะเพิ่มช้า แต่มันก็คือกำไร

นี่เป็น 1 ใน พอร์ตของหลาย พอรต์ที่ ผมเทรดอยู่ ไม่ได้หวังรวย ไว แต่ รวยช้าๆ แต่ยั่งยืน
ถึงแม้จะผิดหวัง ถึงแม้ จะพลาด แต่ เราก็รู้ว่า วิธีนั้น มันไม่สำเร็จ และจะไม่ทำมันอีก

ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆครับผม

(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:12:09 PM »
แจ่มมากครับ ขอบคุณครับ  (TH)**

*

ออฟไลน์ HS3SSJ

• 388
  • 5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:33:00 PM »
ผมมีพอร์ทหนึ่งเป็นพอร์ทเงินฝากยามเกษียณ

เทรดอย่างมีวินัย ตามซิกแนลแอดมินนี่แหล่ะครับ บางวันก็สรรหาเทคนิคที่คิดว่าเข้าทาง บางวันก็ไม่ได้เทรด

กำหนดต้นทุนของแต่ละวัน หาร 20,000 จะได้กระสุนที่เอาไว้ยิงวันนั้นๆ บางวันนัดเดียวยิงได้นก 2 ตัว (TP2) ก็ถือว่าโชคดี กำหนดระยะทำการประมาณ 1-3% ของทุน ได้มั่งไม่ได้มั่ง สะสมไปครับ

สำคัญที่วินัย ถ้าคันไม้คันมือ แยกไปเทรดอีกพอร์ทเอาครับ

*

ออฟไลน์ admin

• *
  • 66,197
  • 2616

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:41:39 PM »
ผมมีพอร์ทหนึ่งเป็นพอร์ทเงินฝากยามเกษียณ

เทรดอย่างมีวินัย ตามซิกแนลแอดมินนี่แหล่ะครับ บางวันก็สรรหาเทคนิคที่คิดว่าเข้าทาง บางวันก็ไม่ได้เทรด

กำหนดต้นทุนของแต่ละวัน หาร 20,000 จะได้กระสุนที่เอาไว้ยิงวันนั้นๆ บางวันนัดเดียวยิงได้นก 2 ตัว (TP2) ก็ถือว่าโชคดี กำหนดระยะทำการประมาณ 1-3% ของทุน ได้มั่งไม่ได้มั่ง สะสมไปครับ

สำคัญที่วินัย ถ้าคันไม้คันมือ แยกไปเทรดอีกพอร์ทเอาครับ

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ครับ วางแผนดีมีชัยไปกว่าครึ่งเลย สิ่งที่เห็นจากตาราง นีทุนเพิ่มขึ้น กำไรก็เพิ่มขึ้นตามไปด้วย
สู้ๆครับ สักวันต้องถึง ฝั่งฝัน

(TH)** (TH)**

็Hip** ็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

ออฟไลน์ meng2525

• *
  • 38
  • 0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:46:28 PM »
 (TH)** (TH)** (TH)**   ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ครับ    (TH)** (TH)** (TH)**

*

ออฟไลน์ CAZE_Voiize

• *
  • 10,026
  • 168
  • มิได้ใช้ชีวิตอยู่เพื่อตนเองหากแต่โลกยังต้องการ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:50:08 PM »
เป็นกระทู้ที่เขียนได้อย่างดีมากเลยครับ และแทบจะเป็นเรื่องจริงเกือบทั้งหมดของ นักเทรด ที่อยู่ในตลาดมาเป็นเวลานานได้ อย่างดีเลยทีเดียว ตั้งแต่เริ่มต้น เป็นเม่าอยากได้เงิน ต่อมาทำเองไม่ได้ก็หาที่เพิ่งไม่ว่าจะเป็นอาจารย์สกิวปากต่างๆที่ว่าเด่นและดังเป็นปกติของคนที่ลอยน้ำกระแสเชียวต้องหา กิ่งไม้ยึดจับ จับกิ่งดีก็ดีไป จับกิ่งแห้งๆก็อาจจะหักและลอยไปตามน้ำต่อ พอถึงจุดนึงที่ไปต่อไม่ไหวหรือรู้สึกไม่ใช่ บางคนก็หยุดไปเลยหรือบางคนก็ไปต่อแต่ในทางอื่น เช่น ฝากเทรด ค้นหา EA (บางคนก็ได้ดีในจุดนี้บางคนก็โดนหนักไปกว่าเก่า) หลังจากนี้ก็น่าจะเป็นจุดหักดิบกับวงการ Forex แล้วละว่า ใครจะสู้ต่อใครจะเลิกหายและมอง Forex เป็นไปไม่ได้ // พอก้าวผ่านมาได้ก็จะมี Target การฝึกจริงจังการมองภาพในอดีตที่ผิดพลาด การควมคุมอารมณ์ การตั้งแต่ฝึกซ้อม อย่างจริงจังมากกว่าเก่าหลายเท่า จนไปถึงการควมคุมอารมณ์แล้ว % พอตอย่างข้างต้น ที่กล่าวมา (เทคนิคแต่ละคนคงคล้ายๆกันแต่อาจจะไม่เหมือน 100 % ) แต่มันคือเรื่องจริงที่ทำแบบนั้นแล้วจะเป็น 1 ในไม่กี่วิธีการที่ทำให้พอต อยู่ยั้งยืนจริงๆ แม้ในปัจจุบันเองก็ยังดีที่สามารถก้าวมาถึงจุดๆนึงที่สามารถมีพอตหลัก พอตสำรอง พอตไว้เล่นหนักๆ(ก็ยังมีล้างพอตแห่งความโลภได้มากเสียหมด) ซึ่งปฎิเสธไม่ได้เลยว่าตลาดนั้นหาเงินง่ายๆมันยากและยากมากสำหรับการควบคุมอารมณ์(จุดๆนี้คือคนที่ก็ต้องมีแนวการเทรดของตัวเองจริงๆโดยไม่ต้องไปดูใครแล้วนะครับ) ผมเองก็ผ่านอะไรมาหนักมากกับตัวเอง ซึ่งแอดมินโอ๋ ก็เห็นพัฒนามาตลอด ซึ่งบอกได้เลยว่าใครมาเจอบอร์ดนี้ก็โชคดีแล้วละครับ เพราะบอร์ดนี้สร้าง นักเทรดแล้วไปหาเงินจากการสอนผมก็ว่าเยอะ ไปเปิดเว็บหาเงินเองก็เยอะ แต่ถามว่าจะอยู่ข้างๆคุณไปถึงฝั่งได้แบบเว็บนี้ได้หรือไม่ก็ลองหาคำตอบกันเองดูครับ 

(TH)** (TH)**(TH)**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12, มีนาคม 2019, 10:53:01 PM โดย CAZE_Voiize »
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

ออฟไลน์ HS3SSJ

• 388
  • 5

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12, มีนาคม 2019, 10:55:55 PM »

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ครับ วางแผนดีมีชัยไปกว่าครึ่งเลย สิ่งที่เห็นจากตาราง นีทุนเพิ่มขึ้น กำไรก็เพิ่มขึ้นตามไปด้วย
สู้ๆครับ สักวันต้องถึง ฝั่งฝัน

(TH)** (TH)**

็Hip** ็Hip** ็Hip**

ต้องขอบคุณบทวิเคราะห์รายวันของแอดมินทุกๆท่านด้วยครับ ทำให้ผมอยู่ในตลาดได้ตลอด 2-3 ปี  (TH)**

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex ร่วมงานกับเรา

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Land-FX Admiral Markets