Banner
Banner
Banner
Banner
Banner
Banner

Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป

• 11 replies
  • 38875 views

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 40,110
  • 2371

Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป 

สวัสดีครับวันนี้มาเรียน บทแรก พื้นฐานทั่วไปของการเทรด Forex คือ เรื่้อง การอ่านแนวโน้มของกราฟ ซึ่ง เรื่องแนวโน้มของกราฟนี้ เป็นหลักการทั่วไปที่ Trader หรือ นักลงทุน ทั้วไปจะต้องรู้เป็นพื้นฐานไม่ว่า คุณจะเทรด อยู่ในตลาด Forex ,หุ้น , ตลาดน้ำมัน ,ตลาด โลหะ ทอง เงิน ทองแดง หรือ ตลาดอื่นๆ ที่มีกราฟ เป็นส่งนประกอบ ทีนี้มาเรียนรู้ เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป

หลักการเริ่มต้นทั่วไปของการลงทุน เทรด โดยทั่วไป ก็คือ การมองแนวโน้ม หรือ เทรนของตลาด ของกราฟ ซึ่งเทรนของกราฟจะมีอยู่ 3 ลักษณะคือ
      1) เทรนขาขึ้น Uptrend (เป็นช่วงที่น่าลงทุน)
      2) เทรนขาลง Downtrend (เป็นช่วงที่น่าลงทุน)

3) Side way คือตลาด ยังไม่มีแนวโน้ม ที่ชัดเจนคือกราฟ เคลื่อนที่ ขึ้นลงแบบไร้ทิศทาง อาจ Side Way เพื่อที่จะไปต่อ ตามแนวโน้มเดิม
          หรือ Side way เพื่อที่ กลับตัวในทิศทางตรงกันข้ามของแนวโน้มเดิม ซึ่งก็จะมีหลักการใน การ วิเคราะห์ที่หลากหลาย แต่ โดย ส่วนมากแล้ว
          ช่วงตลาด Side way จะเป็นช่วงที่ไม่ควรลงทุกมากที่สุดเนื่องจากเป็นช่วงที่นักลงทุนส่วนมากจะขาดทุนมากที่สุดจากช่วงที่ตลาด เป็น Side Way
          ซึ่ง Side way ก็สามารถ แบ่งได้อีกเป็น 2 แบบ ก็คือ
              3.1 Side way Up
              3.2 Side way Down

ทีนี้มาดูภาพประกอบของเทรนในแต่ละแบบกันครับ

แนวโน้มขาขึ้น Uptrend

แนวโน้มขาลง Downtrend

Sideway ในแบบต่างๆ

ทีนี้มาดูกราฟ จริงๆ กันครับ

ทั้งหมด ข้างต้นคือสิ่ง พื้นฐานที่นัดเทรดควรที่จะเรียนรู้และทำความเข้าใจในการเทรด และการทำกำไร ในทุกๆ ตลาดเพื่อการทำกำไรที่ยังยืนและมีประสิทธิภาพ
ซึ่งผมจะได้นำเสนอในบทต่อไปครับ

หากมีข้อสงสัยหรือข้อแนะนำประการใด โพสถาม หรือติดต่อ Admin ได้ครับ ยินดี รับฟังข้อเสนอแนะครับ

Admin หวังว่าจะช่วยในการทำกำไรได้บ้างนะครับ หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย

***ดาวน์โหลด PDF ตามไฟล์แนบได้ ้เลย ครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12, กุมภาพันธ์ 2018, 02:19:21 AM โดย CAZE_Voiize »
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: บทเรียน บทที่ 1 # เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2013, 08:43:30 PM »
ขอบคุณมากครับ มือใหม่ขอเข้ามาศึกษาครับผม ค่อนข้างสนใจเรื่องแนวรับแนวต้านแต่ยังหาจุดแนวรับแนวต้านไม่ค่อยเป็นเลย ลองใช้แต่ Fibo อย่างเดียว :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, พฤษภาคม 2013, 08:47:17 PM โดย luciferwow »

Re: บทเรียน Forex บทที่ 1 # เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2013, 12:12:11 PM »
ขอบคุณแอดมินสำหรับบทเรียนครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบการเทรดช่วง sideway เท่าไหร่นะครับ
เพราะว่าเราไม่รู้ว่ากราฟจะหลุดกรอบออกไปเมื่อไหร่ ผมเคยเจอ sideway ประมาณ 6 เดือน ถึงกับขั้นปวดหัวกันเลยทีเดียวครับ  ;D
แต่ก็ถือว่าได้เป็นบทเรียนในการเรียนรู้และเพิ่มประสบการณ์ขึ้นไปอีกครับ

*

ออฟไลน์ jk_spider

• **
  • 107
  • 0

Re: Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22, มกราคม 2015, 10:02:31 AM »
ขอบคุณครับ ท่าน Admin  (TH)**
ได้น้อย แต่ขอบ่อยๆ ละกันนะครับ

*

ออฟไลน์ jong

• **
  • 154
  • 3

Re: Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12, มีนาคม 2015, 04:04:32 PM »
 (TH)** (TH)** (TH)**

ขอบคุณครับ
บ่เป็นหยั๋ง  มื้ออื่นยังมีอีก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2015, 10:04:04 AM »
ขอบคุณมากครับ ท่าน Admin

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 40,110
  • 2371

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2015, 10:19:19 AM »
โอว พึ่ง เห็นครับ ฝากไฟล์ ไว้ กับ Ohozaa โดน หมดเลย เดี๋ยวปรับรูปเนื้อหาให้ ครับ
 (TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13, มกราคม 2016, 11:25:48 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**

*

ออฟไลน์ teep5029

• **
  • 65
  • 0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16, มกราคม 2016, 10:18:26 AM »
หลังจากโดนล้างพ็อตมาสดๆร้อนๆ  หลายครัั้งหลายหน แต่จะสู้ต่อครับ มาหาความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณมากครับ Admin  (TH)** (TH)** (TH)**

*

ออฟไลน์ wasabi65

• **
  • 64
  • 1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2016, 11:46:13 AM »
ขอบคุณมากเลยครับ เพิ่งได้มาเป็นสมาชิก หลังจากโดนล้างพอร์ทไป....ต้องพยายามกันต่อไป  xc6*

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2016, 09:50:56 AM »
เรียบง่าย แต่ได้ผลดีครับ ชอบๆ (TH)** (TH)**

*

ออนไลน์ ʕ·ᴥ·ʔ

• *
  • 6
  • 44
  • I'm With You

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2018, 02:57:00 PM »
ขอบคุณสำหรับบทเรียนเเละความรู้ดีๆค่ะ เเอด

g*/- g*/- g*/- g*/-
ʚїɞ It is always encouraging and i will look forward to see your success ʚїɞ

ʚїɞ จะแบกรับมันไว้เอง ʚїɞ

ข่าวสารฟอเร็กซ์

Forex Factory daliyfx investing bloomberg forexstartup.net icafeforex.com

บทเรียนพื้นฐาน

Forex Grade 1 # Trend Forex Grade 2 # Graph Type Forex Grade 3 # แนวรับ แนวต้าน Forex Grade 4 # Trendline Forex Grade 5 # Fibonacci Forex Grade 6 # Forex Dictionary

บทเรียนพื้นฐาน.

Forex Grade 7 # Breakout Forex Grade 8 # Chart Pattern Forex Grade 9 # Elliot Wave Forex Grade 10 # Divergence Forex Grade 11 # TP/SL Forex Grade 12 # Price Action Forex Grade 13 # การตั้ง TP/SL

โบรคเกอร์แนะนำ

exness.com xm.com fbs.com pepperstone.com fxpro.com nordfx.com gkfxprime.com Forex4you.com Eightcap.com

Google Analytics Alternative