กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ Forex แบบ ทั่วไป

• 13 replies
  • 63,431 views
*

admin

• 80,281

Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป 

สวัสดีครับวันนี้มาเรียน บทแรก พื้นฐานทั่วไปของการเทรด Forex คือ เรื่อง การอ่านแนวโน้มของกราฟ ซึ่ง เรื่องแนวโน้มของกราฟนี้ เป็นหลักการทั่วไปที่ Trader หรือ นักลงทุน ทั้วไปจะต้องรู้เป็นพื้นฐานไม่ว่า คุณจะเทรด อยู่ในตลาด Forex ,หุ้น , ตลาดน้ำมัน ,ตลาด โลหะ ทอง เงิน ทองแดง หรือ ตลาดอื่นๆ ที่มีกราฟ เป็นส่งนประกอบ ทีนี้มาเรียนรู้ เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป

หลักการเริ่มต้นทั่วไปของการลงทุน เทรด โดยทั่วไป ก็คือ การมองแนวโน้ม หรือ เทรนของตลาด ของกราฟ ซึ่งเทรนของกราฟจะมีอยู่ 3 ลักษณะคือ
      1) เทรนขาขึ้น Uptrend (เป็นช่วงที่น่าลงทุน)
      2) เทรนขาลง Downtrend (เป็นช่วงที่น่าลงทุน)

3) Side way คือตลาด ยังไม่มีแนวโน้ม ที่ชัดเจนคือกราฟ เคลื่อนที่ ขึ้นลงแบบไร้ทิศทาง อาจ Side Way เพื่อที่จะไปต่อ ตามแนวโน้มเดิม
          หรือ Side way เพื่อที่ กลับตัวในทิศทางตรงกันข้ามของแนวโน้มเดิม ซึ่งก็จะมีหลักการใน การ วิเคราะห์ที่หลากหลาย แต่ โดย ส่วนมากแล้ว
          ช่วงตลาด Side way จะเป็นช่วงที่ไม่ควรลงทุกมากที่สุดเนื่องจากเป็นช่วงที่นักลงทุนส่วนมากจะขาดทุนมากที่สุดจากช่วงที่ตลาด เป็น Side Way
          ซึ่ง Side way ก็สามารถ แบ่งได้อีกเป็น 2 แบบ ก็คือ
              3.1 Side way Up
              3.2 Side way Down
        (จริงๆ ทุกๆ เทรน เราไม่สามารถทราบล่วงหน้าได้เลย จนกว่ามันจะเกิดและผ่านไปแล้ว แต่เรา คาดการณ์เทรนของกราฟได้ อาจจะไม่ถูกทุกครั้งแต่ก็ใกล้เคียงมากที่สุด)

ทีนี้มาดูภาพประกอบของเทรนในแต่ละแบบกันครับ

แนวโน้มขาขึ้น Uptrend

แนวโน้มขาลง Downtrend

Sideway ในแบบต่างๆ

ทีนี้มาดูกราฟ จริงๆ กันครับ

ทั้งหมด ข้างต้นคือสิ่ง พื้นฐานที่นัดเทรดควรที่จะเรียนรู้และทำความเข้าใจในการเทรด และการทำกำไร ในทุกๆ ตลาดเพื่อการทำกำไรที่ยังยืนและมีประสิทธิภาพ
ซึ่งผมจะได้นำเสนอในบทต่อไปครับ

หากมีข้อสงสัยหรือข้อแนะนำประการใด โพสถาม หรือติดต่อ Admin ได้ครับ ยินดี รับฟังข้อเสนอแนะครับ

Admin หวังว่าจะช่วยในการทำกำไรได้บ้างนะครับ หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย

***ดาวน์โหลด PDF ตามไฟล์แนบได้ ้เลย ครับ***
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

luciferwow

Re: บทเรียน บทที่ 1 # เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2013, 08:43:30 PM »
ขอบคุณมากครับ มือใหม่ขอเข้ามาศึกษาครับผม ค่อนข้างสนใจเรื่องแนวรับแนวต้านแต่ยังหาจุดแนวรับแนวต้านไม่ค่อยเป็นเลย ลองใช้แต่ Fibo อย่างเดียว :)

*

squarelucky

ขอบคุณแอดมินสำหรับบทเรียนครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบการเทรดช่วง sideway เท่าไหร่นะครับ
เพราะว่าเราไม่รู้ว่ากราฟจะหลุดกรอบออกไปเมื่อไหร่ ผมเคยเจอ sideway ประมาณ 6 เดือน ถึงกับขั้นปวดหัวกันเลยทีเดียวครับ  ;D
แต่ก็ถือว่าได้เป็นบทเรียนในการเรียนรู้และเพิ่มประสบการณ์ขึ้นไปอีกครับ

*

Thanajay

• 107
Re: Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22, มกราคม 2015, 10:02:31 AM »
ขอบคุณครับ ท่าน Admin  (TH)**
ได้น้อย แต่ขอบ่อยๆ ละกันนะครับ

*

jong

• 151
Re: Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ ทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12, มีนาคม 2015, 04:04:32 PM »
 (TH)** (TH)** (TH)**

ขอบคุณครับ
บ่เป็นหยั๋ง  มื้ออื่นยังมีอีก

*

suchart

• 4
  • ที่อยู่: House No.59/154 Soi.Nawamin92 Road.Nawamin Khlong kum. Bueng kum Bangkok 10230
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2015, 10:04:04 AM »
ขอบคุณมากครับ ท่าน Admin

*

admin

• 80,281
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2015, 10:19:19 AM »
โอว พึ่ง เห็นครับ ฝากไฟล์ ไว้ กับ Ohozaa โดน หมดเลย เดี๋ยวปรับรูปเนื้อหาให้ ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

logarnoff

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13, มกราคม 2016, 11:25:48 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16, มกราคม 2016, 10:18:26 AM »
หลังจากโดนล้างพ็อตมาสดๆร้อนๆ  หลายครัั้งหลายหน แต่จะสู้ต่อครับ มาหาความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณมากครับ Admin  (TH)** (TH)** (TH)**

*

wasabi65

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2016, 11:46:13 AM »
ขอบคุณมากเลยครับ เพิ่งได้มาเป็นสมาชิก หลังจากโดนล้างพอร์ทไป....ต้องพยายามกันต่อไป  xc6*

*

teeneetrader

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2016, 09:50:56 AM »
เรียบง่าย แต่ได้ผลดีครับ ชอบๆ (TH)** (TH)**

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2018, 02:57:00 PM »
ขอบคุณสำหรับบทเรียนเเละความรู้ดีๆค่ะ เเอด

g*/- g*/- g*/- g*/-

Re: Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ Forex แบบ ทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2020, 02:00:31 PM »

Re: Forex Grade 1 # Trend เทรนของกราฟ แนวโน้มกราฟ Forex แบบ ทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2022, 11:51:51 AM »
ขอบคุณครับ xc7* Pigig