กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคการเทรด Forex ด้วย Price Action ( Bull Trap & bear Trap )

• 0 replies
  • 3,224 views
เทคนิคการเทรด Forex ด้วย Price Action ( Bull Trap & bear Trap )
« เมื่อ: 23, สิงหาคม 2018, 08:22:52 PM »

สวัสดีครับ วันนี้ผมก็มีระบบเทรดในคลังส่วนตัวที่ผมกับท่านแอดมินใช้ในการเทรดมาแบ่งปันนะครับ ซึ่งอาจจะไม่ใช่ระบบใหม่หรือระบบมหาเทพอะไรนะครับ หลายๆท่านก็อาจจะเคยได้ยินหรือใช้งานกันมาก่อนก็ได้ครับ ระบบนี้มีชื่อเรียกแบบไทยๆว่า กับดักกระทิง&กับดักหมี หรือ ถ้าอยากอินเตอร์หน่อยก็ Bull Trap& bear Trap ครับ 

ซึ่งแพทเทิร์นนี้จะไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆนะครับ แต่ถ้ามันเกิดเมื่อไหร่ก็สามารถเทรดตามระบบได้เลยแบบไม่ต้องเกรงกลัวอะไร ขอเพียงอย่าใส่หมดหน้าตักก็เป็นพอครับ เหลือเงินไว้เผื่อกินมาม่ากันบ้าง  xc8*  เอาล่ะเรามาเข้าเรื่องกันเลยละกันครับ

ก่อนอื่น ท่านใดที่จะใช้งานระบบเทรดนี้จะต้องมีพื้นฐานการอ่านสวิง หรือ Dow Theory มาบ้างนะครับ  หากท่านใดยังไม่มีพื้นฐานด้านนี้หรืออยากจะทบทวนก็เชิญไปดูคลิปเก่าๆที่ท่านแอดมินลงไว้ในยูทูปได้ที่นี่เลยครับ  
พื้นฐานการอ่านสวิง 1

พื้นฐานการอ่านสวิง 2

หากท่านใดมีพื้นฐานแล้วก็มาลุยกันเลยครับ

จากภาพด้านบนนี้ มีท่านใดสังเกตุเห็นอะไรกันบ้างครับ ...... ลองดูบริเวณเส้นสีเหลืองๆที่ผมตีเส้นไว้แล้วลองคิดดูเล่นๆครับว่ามันมีอะไรอยู่ตรงนั้น 

เฉลย.... ขยายภาพ....

อธิบายจากภาพด้านบน  แพทเทิร์นนี้เรียกว่า กับดักหมี (Bear Trap) 

ก่อนอื่น เราจะต้องหา Swing Hi  Swing Low  เอาไว้ก่อนครับหลังจากนั้นให้ตีเส้นแนวนอนไว้ที่ Swin Low ล่าสุด หลังจากนั้น

1. รอให้แท่งเทียนเบรคเอาท์เส้นแนวนอนที่เราตีเอาไว้ลงมาให้ได้ (ต้องปิดแท่งแดงต่ำกว่าเส้นเท่านั้น หากเบรคลงมาแล้วทิ้งไว้แค่หาง แล้วกลับไปปิดเหนือเส้นไม่นับ)

2. รอแท่งเทียนถัดมาสามารถกลับขึ้นไปปิดแท่งเขียวเหนือเส้นแนวนอนที่เราตีเอาไว้ได้

3. เปิดออเดอร์ Buy โดยตั้ง SL ที่โลวล่าสุดที่แท่งเทียนเบรคลงไป

4. ตั้ง TP ตามที่ท่านสบายใจ (ส่วนตัวผมใช้ RR 1:2 เป็นอย่างต่ำ โดยอาจจะใช้ Fibo หรือ แนวรับแนวต้านก่อนหน้ามาช่วย)

5. แนะนำให้เทรดด้วย TF H1 ขึ้นไป

กับดักกระทิง ( Bull Trap)

จากภาพด้านบน ก็แค่ทำตรงข้ามกับ Bear Trap เลยครับ คือ

1. รอให้แท่งเทียนเบรคเอาท์เส้นแนวนอนที่เราตีเอาไว้ขึ้นไปให้ได้ (ต้องปิดแท่งเขียวสูงกว่าเส้นเท่านั้น หากเบรคขึ้นไปแล้วทิ้งไว้แค่หาง แล้วกลับลงมาปิดแท่งใต้เส้นไม่นับ)

2. รอแท่งเทียนถัดมาสามารถกลับลงมาปิดแท่งแดงใต้เส้นแนวนอนที่เราตีเอาไว้ได้

3. เปิดออเดอร์ Sell โดยตั้ง SL ที่ไฮล่าสุดที่แท่งเทียนเบรคขึ้นไป

4. ตั้ง TP ตามที่ท่านสบายใจ (ส่วนตัวผมใช้ RR 1:2 เป็นอย่างต่ำ โดยอาจจะใช้ Fibo หรือ แนวรับแนวต้านก่อนหน้ามาช่วย)