กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เราจะเทรด Forex แล้ว เราจะได้กำไรได้อย่างไร

• 1 replies
  • 5,246 views
*

admin

• 80,605
    สวัสดีครับ หลังจากได้เรียนรู้ว่า Forex คือ อะไรในบทความที่ผ่านมาแล้ว มาบทนี้จะได้เรียนรู้ว่า **เราจะทำกำไร จาก Forex ได้อย่างไร **

ข้อดีของ forex ที่ดีกว่าตลาดหุ้นก็คือ สามารถที่จะทำกำไร ได้ ทั้ง กราฟ ขึ้นและกราฟ ลง ไม่เหมือนกับ หุ้นที่ ต้อง ซื้อที่ ราคา ถูกและขายในราคาแพง ดังนั้นมันจึงมีโอกาศในการทำกำไรที่ มากว่า 1 ช่อง ทางแต่ ถ้า คุณผิด ทาง คุณก็ จะ เทรดเสีย เช่นเดียวกับ หุ้นได้ เหมือนกัน
           การทำกำไร จาก forex จะอธิบาย การเทรด forex ให้เข้าใจ ง่ายๆ ก่อน นะครับ Forex มี การ ซื้อขาย อยู่ 2 อย่าง คือ

1.Buy หรือ long เมื่อ คุณคิดว่าแนวโน้มราคาจะเปลี่ยนแปลง จาก ราคา ปัจจุบัน เป็น บวก เช่น ราคา ปัจจุบัน คือ 5 ถ้า ราคา ต่อไป คือ 6 ก็ได้กำไร
             แต่ถ้าราคาตกมาอยู่ที่ 4 ก็ ขาดทุน
          2.Sell หรือ Short เมื่อ คุณคิดว่าแนวโน้มราคาจะเปลี่ยนแปลง จาก ราคา ปัจจุบัน เป็น ลบ เช่น ถ้าราคาปัจจุบันคือ 5 ถ้าราคาต่อไปคือ 4 ก็ได้กำไร
             แต่ถ้าราคาขึ้นมาอยู่ที่ 6 ก็ขาดทุน

การเคลื่อนที่ ของกราฟ Forex

กราฟ Forex จะเป็นการเคลื่อนที่ ของ อัตราแลกเปลี่ยนกับเวลา หรือ เวลาเปลี่ยน อัตราแลกเปลี่ยนก็ เปลี่ยนแปลง แทบจะทุกวินาที ของวันจันทร์-ศุกร์ เนื่องจาก มีการซื้อขาย แลกเปลี่ยนเงินตรากันอยู่ตลอด 24 ชม
   แกน X = คือเวลา
   แกน Y = อัตราแลกเปลี่ยนของแต่ละคู่เงิน

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,605
Re: เราจะเทรด Forex แล้ว เราจะได้กำไรได้อย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28, เมษายน 2013, 10:31:09 AM »
หลังจากรูป ตัว อย่างแล้ว น่าจะ พอเข้าใจ กราฟ บ้าง นะครับ ก็มี แกน X แกน Y แค่นั้น ครับ
เรามาศึกษา จากรูปกราฟ จริงๆ เลยดีกว่า ครับ จากรูป ผมได้ยกตัวอย่าง ของ EUR/USD ซึ่งเป็นคู่ที่ คนชอบเทรดกันมากที่สุดนะครับ
มาดูรูปแรกกันเลย

รูปนี้ เป็นรูปของกราฟ เปล่าๆ ก่อนที่ จะ ไปเข้าใจในการทำกำไรใน ภาพต่อไป นะครับ โดย รูปแรก มีคำอธิบายดังนี้

1.แท่งสีแดง คือ รูปแท่งเทียน ของกราฟ ใน ช่วงเวลา 15นาที ที่ กราฟ เปิด ราคาและ ปิด ราคา เมื่อ ครบ 15 นาที ถ้าแท่งสีแดง คือ ปิดลบ
2.แท่งสีเขียว คือ รูปแท่งเทียน ของกราฟ ใน ช่วงเวลา 15นาที ที่ กราฟ เปิด ราคาและ ปิด ราคา เมื่อ ครบ 15 นาที ถ้าแท่งสีเขียวคือ ปิด บวก

จุดที่ เห็น 1 และ 2 จะได้อธิบาย ในรูป ต่อไป ครับ ซึ่งจะบอกถึงการทำกำไร และ การขาดทุน

จากรูป

จุดที่ 1 : ในกรณีที่ เรา Buy หรือ Long ณ จุดนี้ เมื่อเวลาผ่านไป แท่งเทียนก็จะเพิ่มขึ้น เรื่อยๆ ตามเวลา เราจะได้กำไร
            ในกรณีที่ เรา Sell หรือ Short ณ จุดนี้ เมื่อเวลาผ่านไป แท่งเทียนก็จะเพิ่มขึ้น เรื่อยๆ ตามเวลา เราจะขาดทุน

จุดที่ 2 :  ในกรณีที่ เรา Buy หรือ Long ณ จุดนี้ เมื่อเวลาผ่านไป แท่งเทียนก็จะเพิ่มขึ้น เรื่อยๆ ตามเวลา เราจะได้ขาดทุน
             ในกรณีที่ เรา Sell หรือ Short ณ จุดนี้ เมื่อเวลาผ่านไป แท่งเทียนก็จะเพิ่มขึ้น เรื่อยๆ ตามเวลาเราจะได้กำไร

เส้นประสีเหลือง นั้น คือผมแสดงให้เห็นว่า เวลากับ ราคาหรือ อัตราแลกเปลี่ยน นั้นสัมพันธ์กัน

และ อีกกรณี จากจุกที่ 1 ถ้าเรา ถือ Position การ Sell ณ จุดที่ 1 ไว้ ตอนแรก เรา จะ ลบอยู่ ครับ และ ถ้า เรา ถือไว้ ต่อไป เมื่อ เวลา ผ่านไป เลย จุดที่ 2  มาประมาณ 7 แท่งเทียน มา จะเห็นว่า ราคานั้น กลับมาบวก ให้เราได้ ครับ แต่ถ้าในกรณีที่เราปิด Position ก่อน เพื่อป้องกันการ Stop loss เราก็จะ ขาดทุนไป ครับ

และ อีกกรณี ณ จุดที่ 1 ถ้า เราเข้า Buy หรือ long ตอนแรก เรา บวกอยู่ แต่ เมื่อเวลาผ่านไป เมื่่อ เลย จุดที่ 2 มา ประมาณ 7 แท่งเทียน จะเห็นว่า ตอนนี้ เรากลับมา ลบ ครับ แต่ถ้า เรา ปิด Position ณ จุดที่ 2 เลย นี่ เราก็จะได้กำไร

เอาล่ะ ครับ น่าจะพอเข้าใจการ ทำกำไร หรือ การขาด ทุน ใน forex กันแล้ว นะครับ
โดย สรุปแล้ว Forex เป็นการลงทุนที่ เวลา มี ส่วน สำคัญมาก ในการ ทำกำไร หรือ ขาดทุน แต่สิ่ง ที่สำคุญที่สุด
ของการเทรด Forex ก็ คือ

เราจะ ปิด ทำกำไร หรือ Take profit ตอนไหน จะเหมาะ สมที่สุด และ เราจะ ปิดขาดทุน  Stop loss ตอนไหนจึงจะเหมาะสมที่สุด
ซึ่งท่านจะได้ ศึกษากันในบทต่อๆ ไปครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"