กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

FBS โดนมาสดๆร้อนๆ ถ่างสเปรด FORCE STOP OUT บังคับปิดออร์เดอร์ !!!

• 13 replies
  • 6,699 views
*

Xiao Feng

เปิดออร์เดอร์ SELL NZDCHF 0.20 Lot ที่ราคา 0.67457 โดนถ่างสเปรดปิดออร์เดอร์ force stop out
ที่ราคา 0.67517/0.67886 ในเวลา 2017 11 23 21:16(เวลา MT4)โดนถ่างสเปรด 369 point. force stop out บังคับปิดออร์เดอร์ lossไป $87.32 xz55**

นี่คือ Chart TF D1

จะเห็นได้ว่า high ของวันนั้นอยู่แค่ 0.67697 ห่างจากราคาที่ปิดออร์เดอร์ที่ 0.67886 ตั้ง 189 point
และราคาล่าสุด ซึ่งเลย TP มาแล้ว แทนที่จะ profit กลับต้องมาล้างพอร์ตแทน  An2

แท่งที่ออร์เดอร์ปิดใน Chart TF M1

ราคาปิดของแท่งอยู่ที่ 0.67517 ออร์เดอร์โดนถ่างสเปรดปิดที่ 0.67886 ห่างกัน 369 point.  An2
ขนาดตอนข่าว non farm สเปรดยังไม่ถ่างขนาดนี้เลย เพิ่งเคยเจอ  An2

เพื่อนหลายคนก็เตือนว่าโบรกนี้ตุกติกเรื่องกราฟ รีวิวเมืองนอกก็บอกว่าโบรกนี้ มีคน controll chart และคอยเฝ้าพอร์ต ดูได้ที่นี่ https://www.earnforex.com/forex-brokers/FBS/
และตุกติกกราฟกระทู้ในพันทิป https://pantip.com/topic/33283620  xz55**

สุดท้ายนี้ ท่านใดมีประสบการณ์เรื่องแบบนี้ โปรดให้คำชี้แนะด้วย ว่าควรทำอย่างไร จะขอเคลมได้หรือไม่ และต้องทำอย่างไร

ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็น  (TH)** (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,415
Re: FBS โดนมาสดๆร้อนๆ ถ่างสเปรด FORCE STOP OUT บังคับปิดออร์เดอร์ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2017, 06:58:43 AM »
หลัก ฐานท่านแน่นขนาดนี้ติดต่อ support fbs เคลมได้เลยครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Xiao Feng

Re: FBS โดนมาสดๆร้อนๆ ถ่างสเปรด FORCE STOP OUT บังคับปิดออร์เดอร์ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2017, 07:31:36 AM »
 ติดต่อ support fbs ผ่านอีเมลไป 2-3 ฉบับ แล้วครับ เงียบสนิท ไม่มีการตอบกลับชี้แจงใดๆทั้งสิ้น
เลยมาโพสขอคำชี้แนะจากทุกท่าน ว่าจะต้องทำอย่างไร สามารถเรียกร้องอย่างไรได้บ้าง จากการถูกเอาเปรียบ
ตอนนี้ก็รออีเมลตอบกลับอยู่ ขอบคุณ admin ที่แนะนำครับ

*

admin

• 80,415
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2017, 08:46:04 AM »
อ้างจาก: Xiao Feng ที่ 25, พฤศจิกายน  2017, 07:31:36 AM
ติดต่อ support fbs ผ่านอีเมลไป 2-3 ฉบับ แล้วครับ เงียบสนิท ไม่มีการตอบกลับชี้แจงใดๆทั้งสิ้น
เลยมาโพสขอคำชี้แนะจากทุกท่าน ว่าจะต้องทำอย่างไร สามารถเรียกร้องอย่างไรได้บ้าง จากการถูกเอาเปรียบ
ตอนนี้ก็รออีเมลตอบกลับอยู่ ขอบคุณ admin ที่แนะนำครับ

มันมี live chat คนไทย อีกทาง ครับหลักฐาน ท่านแบบนี้
ต้องเคลมได้ ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

JooGoo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2017, 08:56:16 AM »
รูปSpread FBSตอนปิดตลาด  ที่สังเกตุspread จะเริ่มถ่างก่อนปิดตลาด30-60นาที

ยิ่งตัวที่spreadเยอะอยู่แล้วจะถ่างเยอะมากราวๆ4-7เท่าจากปรกติแทบทุกตัวครับ

*

Xiao Feng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2017, 11:21:13 AM »
อ้างจาก: JooGoo ที่ 25, พฤศจิกายน  2017, 08:56:16 AM
รูปSpread FBSตอนปิดตลาด  ที่สังเกตุspread จะเริ่มถ่างก่อนปิดตลาด30-60นาที

ยิ่งตัวที่spreadเยอะอยู่แล้วจะถ่างเยอะมากราวๆ4-7เท่าจากปรกติแทบทุกตัวครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ในตอนที่ออร์เดอร์ถูกปิดนั้น เวลาเซิร์ฟเวอร์ MT4 คือ 21:16 น. ตรงกับเวลาไทย 02:16 น.
เป็นเวลาก่อนที่ตลาดจะปิด 2 ชั่วโมง 44 นาที ตลาดปิดตอน 24:00 น.(เวลาMT4)เวลาไทย 05:00 น.
และในตอนตี 04:45 น. ก่อนตลาดปิด New zealand มีข่าว export, import, trade balance, โดยตั้งแต่ 04:30 น. จนถึง
ตลาดปิด 05:00 น. สเปรดถ่างสูงสุดประมาณ 0.67740 - 0.67760 ราคาวิ่งราวๆ 0.67550 - 0.67660 ขนาดก่อนปิดตลาดมีข่าวใหญ่
สินค้านำเข้า ส่งออก และ ดุลการค้า ของ New zealand ด้วย สเปรดถ่างสูงสุดแค่ 0.67760 ราวๆ 100 - 210 point จากราคาตลาด
นับประสาอะไรกะตอนก่อนปิดตลาดตั้งเกือบ 3 ชั่วโมงละครับ สเปรดถ่างตั้ง 369 point แบบนี้ไม่ถือว่าปกติครับ
คืนนั้นเท่าที่สังเกตุ เมื่อสเปรดถ่างสูงไปปิดออร์เดอร์แล้ว แล้วหลังจากนั้นสเปรดก็ถ่างไม่เกิน 0.67760 เลยครับ
ผมก็เทรดมานาน ผมเห็นว่ามันไม่ปกติ เลยมาโพสขอคำชี้แนะ จากท่านที่มีประสบการณ์ ไม่ได้มีเจตนาจะมา discredit โบรกเกอร์แต่อย่างใดครับ
ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลสเปรดของ fbs ด้วยครับ

*

Godleague

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2017, 03:31:27 PM »
เข้ามาฟังด้วยครับ
สอบถามนิดนึงครับ
-ไม่ทราบว่า ทุนเท่าไหร่เหรอครับ?
SO โดน 300 จุด ล้างเลย?   100us?

*

hunt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2017, 04:20:51 PM »
ลองโทรไป0820011678 เป็นมาเก็ตติ่ง ของfbs เขาเเจ้งเบอร์ผมไว้ตอนเปิด บช เเรกๆ กับ เเชตสด ตอน 10โมง วันจันทร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2017, 10:22:02 PM »
หยอง

*

Xiao Feng

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2017, 11:52:33 PM »
อ้างจาก: Godleague ที่ 25, พฤศจิกายน  2017, 03:31:27 PM
-ไม่ทราบว่า ทุนเท่าไหร่เหรอครับ?
SO โดน 300 จุด ล้างเลย?   100us?

Balance ตอนนั้นไม่มากครับ ประมาณ $90+ เห็นว่าราคาตอนนั้นวิ่งอยู่ในกรอบแคบๆ มีความเสี่ยงต่ำ เลยเทรดสั้นเทรดlotใหญ่ แต่โดนถ่างสเปรด โดนไปหลายจุดเลยล้างพอร์ตครับ
สุดท้ายราคาก็วิ่งเลย TP ลงมา แทนที่จะ profit กลับมาล้างพอร์ตแทนครับ
ที่ล้างพอร์ตไม่ใช่ 300 จุด ครับ แต่โดนไปราว ออร์เดอร์เปิดที่ 0.67457 ออร์เดอร์ปิดที่ 0.67886 = 429 จุด ครับ

นี่ก็เป็นเคสเดียวกัน ความคิดเห็นที่ 12 จากกระทู้นี้ในพันทิป https://pantip.com/topic/33811350

*

Godleague

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 12:46:58 AM »
อ้างจาก: Xiao Feng ที่ 25, พฤศจิกายน  2017, 11:52:33 PM
อ้างจาก: Godleague ที่ 25, พฤศจิกายน  2017, 03:31:27 PM

Balance ตอนนั้นไม่มากครับ ประมาณ $90+ เห็นว่าราคาตอนนั้นวิ่งอยู่ในกรอบแคบๆ มีความเสี่ยงต่ำ เลยเทรดสั้นเทรดlotใหญ่ แต่โดนถ่างสเปรด โดนไปหลายจุดเลยล้างพอร์ตครับ
สุดท้ายราคาก็วิ่งเลย TP ลงมา แทนที่จะ profit กลับมาล้างพอร์ตแทนครับ
ที่ล้างพอร์ตไม่ใช่ 300 จุด ครับ แต่โดนไปราว ออร์เดอร์เปิดที่ 0.67457 ออร์เดอร์ปิดที่ 0.67886 = 429 จุด ครับ

นี่ก็เป็นเคสเดียวกัน ความคิดเห็นที่ 12 จากกระทู้นี้ในพันทิป https://pantip.com/topic/33811350

จากประสบการที่พอจะทราบของผมนะครับ  พอจะรู้เรื่องนี้อยู่บ้าง ผมเพิ่มเริ่มเทรดไม่นานอาจจะดูอ่านเเล้วไร้สาระ

เเต่ผมเข้าใจว่า การทำเเบบนี้มันเป็นกลโกงของโบรคอยู่เเล้วครับ     ทุกโบรคทำเเบบนี้หมด    เวลาที่ตลาดจะปิด เขาจะใส่ spread  mar up ขึ้นไปเท่าไหร่ก็ได้

ถ้าลูกค้าล้าง  เขาก็อ้างว่า ตลาดขาดเสถียรภาพมั่งหละ/volume ต่ำมั่งหละ/ LP ให้ spread มาเท่านี้มั่งหละ

คือ มันเป็ฯการโกงของโบรคครับ  เเต่โกงโดยในกติกา(ล้างเพราะการเทรด    - โกงนอกกติกาคือ  ฝากเเล้วถอนไม่ได้ / ระงับบัญชี)  ซึ่งเท่าที่ทราบคือ ทุกโบรคทำครับ

ปัญหา คือ ถ้าเรารู้ว่าทุกโบรคจะทำเเบบนี้ เราจะเเก้ไขปัญหายังไงดี   เปลี่ยนโบรคไปเรื่อยๆ?   ผมว่าอันนี้น่าคิดครับ

*

Xiao Feng

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 05:02:53 AM »
อ้างจาก: Godleague ที่ 26, พฤศจิกายน  2017, 12:46:58 AM
อ้างจาก: Xiao Feng ที่ 25, พฤศจิกายน  2017, 11:52:33 PM

จากประสบการที่พอจะทราบของผมนะครับ  พอจะรู้เรื่องนี้อยู่บ้าง ผมเพิ่มเริ่มเทรดไม่นานอาจจะดูอ่านเเล้วไร้สาระ

เเต่ผมเข้าใจว่า การทำเเบบนี้มันเป็นกลโกงของโบรคอยู่เเล้วครับ     ทุกโบรคทำเเบบนี้หมด    เวลาที่ตลาดจะปิด เขาจะใส่ spread  mar up ขึ้นไปเท่าไหร่ก็ได้

ถ้าลูกค้าล้าง  เขาก็อ้างว่า ตลาดขาดเสถียรภาพมั่งหละ/volume ต่ำมั่งหละ/ LP ให้ spread มาเท่านี้มั่งหละ

คือ มันเป็ฯการโกงของโบรคครับ  เเต่โกงโดยในกติกา(ล้างเพราะการเทรด    - โกงนอกกติกาคือ  ฝากเเล้วถอนไม่ได้ / ระงับบัญชี)  ซึ่งเท่าที่ทราบคือ ทุกโบรคทำครับ

ปัญหา คือ ถ้าเรารู้ว่าทุกโบรคจะทำเเบบนี้ เราจะเเก้ไขปัญหายังไงดี   เปลี่ยนโบรคไปเรื่อยๆ?   ผมว่าอันนี้น่าคิดครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดเห็นดีๆ ครับในช่วงก่อนที่ตลาดจะปิดและในช่วงเริ่มเปิดตลาดใหม่นั้น ตลาดจะมีสภาพคล่องต่ำสเปรดจะอัพเพิ่มออกไป ซึ่งถือเป็นเรื่องปกติ
ซึ่งในช่วงเวลาดังกล่าวมีความเสี่ยงสูง ไม่ควรที่จะเปิดออร์เดอร์ ถ้าเกิดความเสียหายขึ้นมาจะโทษโบรกไม่ได้ ปกติผมก็ไม่เคยเทรด
ในคืนนั้นสเปรดช่วงเวลาดังกล่าว ก็ยังน้อยกว่าที่ถ่างปิดออร์เดอร์ผมซะอีก ราวๆ 100 - 210 จุด เท่านั้น ที่ถ่างปิดออร์เดอร์ผมนั้น 369 จุด
หลังจากที่ถ่างสเปรดปิดออร์เดอร์ไปแล้ว สเปรดก็ไม่เคยขึ้นมาถึงอีกเลย สูงสุดแค่ 0.67760 เท่านั้น
ซึ่งในเคสนี้ ออร์เดอร์โดนถ่างสเปรดปิดไปในตอน 21:16 น.(เวลาMT4) เวลาไทย 02:16 น. ก่อนปิดตลาดเกือบตั้ง 3 ชั่วโมง ซึ่งมันไม่ปกติครับ ซึ่งในช่วงเวลานี้สเปรดจะไม่ถ่างขนาดนี้ อย่างมากก็ 120 จุด เท่านั้น
อย่างไรก็ดี ถือว่าเป็นการโกงในกติกาอย่างที่ท่านว่า คงต้องทำใจ แล้วหาโบรกใหม่ ไม่ทราบว่าท่านใช้โบรกไหนอยู่ พอมีโบรกแนะนำบ้างมั้ยครับ PM มาก็ได้

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ  (TH)** (TH)**

*

Godleague

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 12:08:52 PM »
อ้างจาก: Xiao Feng ที่ 26, พฤศจิกายน  2017, 05:02:53 AM
อ้างจาก: Godleague ที่ 26, พฤศจิกายน  2017, 12:46:58 AM

ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดเห็นดีๆ ครับในช่วงก่อนที่ตลาดจะปิดและในช่วงเริ่มเปิดตลาดใหม่นั้น ตลาดจะมีสภาพคล่องต่ำสเปรดจะอัพเพิ่มออกไป ซึ่งถือเป็นเรื่องปกติ
ซึ่งในช่วงเวลาดังกล่าวมีความเสี่ยงสูง ไม่ควรที่จะเปิดออร์เดอร์ ถ้าเกิดความเสียหายขึ้นมาจะโทษโบรกไม่ได้ ปกติผมก็ไม่เคยเทรด
ในคืนนั้นสเปรดช่วงเวลาดังกล่าว ก็ยังน้อยกว่าที่ถ่างปิดออร์เดอร์ผมซะอีก ราวๆ 100 - 210 จุด เท่านั้น ที่ถ่างปิดออร์เดอร์ผมนั้น 369 จุด
หลังจากที่ถ่างสเปรดปิดออร์เดอร์ไปแล้ว สเปรดก็ไม่เคยขึ้นมาถึงอีกเลย สูงสุดแค่ 0.67760 เท่านั้น
ซึ่งในเคสนี้ ออร์เดอร์โดนถ่างสเปรดปิดไปในตอน 21:16 น.(เวลาMT4) เวลาไทย 02:16 น. ก่อนปิดตลาดเกือบตั้ง 3 ชั่วโมง ซึ่งมันไม่ปกติครับ ซึ่งในช่วงเวลานี้สเปรดจะไม่ถ่างขนาดนี้ อย่างมากก็ 120 จุด เท่านั้น
อย่างไรก็ดี ถือว่าเป็นการโกงในกติกาอย่างที่ท่านว่า คงต้องทำใจ แล้วหาโบรกใหม่ ไม่ทราบว่าท่านใช้โบรกไหนอยู่ พอมีโบรกแนะนำบ้างมั้ยครับ PM มาก็ได้

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ  (TH)** (TH)**

ขอบคุณที่อ่านเเละรับฟังความคิดเห็นครับ

ผมใช้โบรคอยู่ 3 โบรคครับ  มี fxprimus,Exness เเละ XM   เเละพอจะเข้าเวปบอร์ด หรือเเฟนเพจเฟสบุ๊คมาบ้าง

ทำให้ทราบปัญาหาเรื่องถ่าง spread กินตัง กิน stop loss นั้นมีมานานเเล้ว    เเละมีทุกโบรคด้วย 

เลยอยากจะเตือนว่า   ถ้าเรารู้ว่าเขาจะทำเเบบนี้  เเละรู้ว่าเขาจะโกงเเบบนี้     เราจะยังลงไปเล่นในเกมส์ของเขาอยู่มั้ย 

หรือถ้ายังจะเล่น   เราสามารถเล่นในกติกาที่มันไม่สามารถโกงเราได้  เเบบนี้ดีกว่ารึเปล่า

สิ่งที่ผมทำ คือ  ถ้าเรารู้ว่าเขา จะเล่นเพื่อกิน sl  โดยการถ่าง spread  ผมก็ไม่ตั้ง sl 

พอผมไม่ต้อง sl  ผมก็มีความเสี่ยงที่จะล้างพอตถ้าผิดทางมากๆ

ผมก็ไปศึกษาไปดูกราฟว่า ในรอบเดือน(TF month)  กราฟเคยไปสูงสุด หรือ ต่ำสุดเท่าไหร่   ก็เอามาตั้งเป็ฯระยะ คำนวนให้ลากได้

เช่น EU ตอนนี้ 1.19300   ผมเห็นมันเคยไป ถึง 1.04 ในปีนี้  ผมก็คำนวนให้ลากได้ถึงตรงนั้น เป็นอย่างน้อย (ราวๆ หมื่นห้าพันจุด)

ปัญหาพวกนี้มันก็จะไม่เกิดครับ  เเต่เเลกมาด้วยกับการที่เราได้กำไรน้อยลงบ้าง

เเต่ไม่เสียเงิน   หรือไม่ต้องทำขนาดผมก็ได้ เเต่อาจจะต้องลด lot size ลงบ้างให้ราคาวิ่งได้ซัก 1-2 พันจุดครับ   

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2017, 03:35:18 PM »
เจอทุกที่ทุกโบรคแต่ที่โมโหสุดก้อตอนปิดออเดอแล้วไม่ปิดให้จนกำไรแค่นิดเดียวทั้งที่กำไรอยู่เกือบหมื่นเจอจนชินแต่เฉยๆแล้ว