กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิธีการใช้ Myfxbook สำหรับวิเคราะห์ พอร์ต Forex/ การอ่าน Analysis Myfxbook

• 5 replies
  • 29,928 views
*

admin

• 80,286
วิธีการใช้ Myfxbook สำหรับวิเคราะห์ พอร์ต Forex/ การอ่าน Analysis Myfxbook

สวัสดีครับ วันนี้ Admin มาแนะนำ วิธีการใช้ Myfxbook ในการ วิเคราะห์ พอร์ต Forex ของ เราหรือ ใช้ ในการวิเคราะห์ ระบบเทรด ที่เราเทรดอยู่ หรือ แม้กระทั่งวิเคราะห์ตัวผู้เทรดเอง ซ้ำ ยัง สามารถที่ จะใช้ Myfxbook นี้ ในการ ทำนาย อนาคต ของระบบ หรือ พอร์ต ที่เราเทรด อยู่ ได้ อีก ครับ เรียก ว่า วิเคราะห์ กัน ใน ทุกมุมเลย ทีเดียว ครับ จะทำให้เรารู้ว่า ระบบเทรด ที่เราเทรด อยู่ดีมั้ย Risk ความเสี่ยงต่างๆ เหมาะ สมกับ เรามั้ย อนาคต จะเป็นอย่างไร อย่าเทรด ไป วันๆ โดย ที่ ท่านยังไม่มีเป้าหมาย ในการเทรด ดังนั้น Myfxbook สามารถ ใช้ วิเคราะห์ และ ตอบโจทย์ เหล่านี้ ได้ ครับ

และ อีกประโยชน์ หนึ่ง ของ Myfxbook ก็คือ สมมุติ เราไปเจอ ระบบ หรือ EA ที่เขา ขายกัน หรือ อาจารย์ สอน เทรด เทพๆ จากที่ไหน เราสามารถให้เขา โชว์ Myfxbook ได้เลย ครับ เพราะ Myfxbook จะมีการประมวลผล ที่ได้รับความน่าเชื่อถือ ในอันดับต้นๆ ในวงการ Forex ทั่วโลก ครับ เนื่องจาก ข้อมูล ที่ ได้มานั้น จะเป็นข้อมูล แบบ Real Time ทำให้ เราเห็น ทั้ง Order ที่เปิดอยู่ Order ที่ปิดแล้ว และ ข้อมูลต่างๆ อีก มากมาย ที่ เป็นประโยชน์ แม้ กระทั่ง พอร์ตนั้น เป็น Real หรือ ว่า Demo Account ครับ

เกริ่น ข้อดี ของ Myfxbook มาแล้ว มีนี้ มาดูวิธรการอ่าน Myfxbook ก่อนนะครับ จากนั้น ค่อย เข้าไปสู่ การ สมัคร เพื่อ ท่าน จะใช้ใน การ วิเคราะห์ พอร์ต ตัว เอง ครับ แต่ หากท่าน ไม่อยาก ที่ จะ โชว์ พอร์ต ของ ตัวเอง ให้ คนอื่นเห็น ก็สามารถ เลือก เป็น Private ได้ นะ ครับ เอาไว้ ดู วิเคราะห์ คนเดียว ได้ ครับ ทีนี้ มาดู จุด สำคัญ สำคัญ กัน นะครับ

หมายเลข 1 บอก ว่า Real หรือ Demo Account บอกว่า บัญชีที่เห็น เป็น บัญชีทดลอง หรือ บัญชีเทรด เงิน จริง ครับ

หมายเลข 2 Abgain % หมายถึง เปอร์เซนต์ ของกำไร ทั้งหมด จากเงิน ที่ฝากเข้า เช่น  Deposit 1000 $ กำไร 100 $ Abgain ก็ 10% 
                ที่ ไม่ให้ ดูตรง Gains % ก็เพราะ เนื่อจากว่า ตรงนี้ บางที จะ คำนวณ จาก เงิน ที่ เหลือ ใน พอร์ต ครับ เช่น เดือนนี้ เทรด จาก 1000 $ ขาดทุนเหลือ 400 $
                แต่เดือนต่อ มาเทรด จาก 400 $ เป้น 4000 $ ตรงนี้ จะได้ Gain 1000 % ครับ ตรงนี้ เคยมี หลายคนโดน หลอกกันมาแล้ว ครับ
                ดันั้น ตรงนี้ ดู Adgains จะทำให้ได้ผลที่ ถูกต้องที่ สุดครับ เพราะ คำนวณ จาก ยอดเงิน ฝาก กับ กำไร

หมายเลข 3 Drawdown % หมายถึง % การ ติดลบ มากที่สุดของ พอร์ต กับเงินทุน ณ ขณะนั้น
               (ตรงนี้ จะเป็นส่วนที่สำคัญที่สุดของระบบ ครับ ) เอาไว้ ดูความเสี่ยง ที่ มากที่สุด การ คำนวณ เช่น ณ ขณะนั้น  ในพอรต มี 1000 $ เทรด ไปติดลบ 600 $
               แต่ สักพัก กราฟวิ่งกลับ มาทำให้ ได้กำไร รวมทุนเป็น 1300 $ แต่ ตัวเลข ตรงนี้ จะคิด แค่ 1000 $ กับ ติดลบ 600 $ ดังนั้น ค่า Drawdown คือ 60 %

หมายเลข 4 Tracking Record Verify หมายถึง ระบบ ของ Myfxbook ยืนยันแล้ว ว่า เป็น ดาต้า ที่น่าเชื่อถือ ในระดับหนึ่ง สัก 50 %
                  Tracking Previllage Verify หมายถึ ได้รับ การยินยัน แล้ว ว่า ข้อมูลทั้งหมด นั้นเป็นจริง จากการที่ นำ Investor Password จาก Myfxbook
                   ไปเปลี่ยน ใน MT4 ของเรา

ในส่วน อื่นๆ ก็จะมี
  Balance = ยอดเงิน ที่เหลือ ใน พอร์ตตอนนี้
  Equity = จำนวนเงินที่ บวก หรือลบ หลังจาก เปิด order ในกรณี ที่ ไม่ได้เปิด ออเดอร์ Equity จะเท่ากับBalance
  Highest = หมายถึง จำนวน Blance มากสุดที่ Account นี้ เคยมี
  Profit = หมายถึง กำไรทั้งหมดที่ พอร์ตนี้ ทำกำไรได้ ถ้า ได้ กำไรจะ เป็น สีเขียวบวก ถ้า ขาดทุนจะเป็นสีแดง ลบ
  Interest = หมายถึงยอดรวม ของ Swap ทั้งหมด ไม่ว่าบวกหรือลบ
  Deposit = ยอดเงินฝากที่ฝากเข้าไป
  Withdraw หมายถึงยอดเงินที่ทำการถอนจาก Account

และ ภาพรวมของพอร์ตเราสามารถดูกราฟ ได้ครับ เราสามารถ ที่จะวิเคราะห์ ในลักษณะ Time Balance % Growth ในการที่ จะประเมินว่า ระบบนี้ จะทำกำไรให้เราได้ เท่าใด หาก เวลาผ่านไป ครับ ก็ใช้หลักการคณิตศาสตร์ นั่นแหละครับ ผม
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,286

Deposit : จำนวนเงินที่ ฝาก
Withdraw : คือ จำนวนเงินที่ถอน
Today,Week,Month,Year : จะบอกว่า จำนวน กำไร $ ,Pips ที่ เราได้ ต่อ วันต่อสัปดาห์ ต่อปี
Trade: จะบอกจำนวน เทรด ที่ เราเปิด Order ทั้ง หมด ตั้ง แต่ ออเดอร์ แรก จนออเดอร์ ล่าสุด
Profitaility : จะบอกถึง ออเดอร์ ที่เราทรด ทั้งหมด นั้น ปิด + กี่เปอร์เซนต์ ปิดลบ กี่เปอร์เซนต์ โดย จะ แสดงเป็นแถบสี
Average win : จะคำนวณ ค่า เฉลี่ย ของออเดอร์ ที่ เรา เทรด แล้ว ปิด บวก โดย จะแสดง เป็นค่าเฉลี่ย ของ Pips และ ค่า เฉลี่ย ของ กำไร ต่อ Order
Lot: หมายยถึง จำนวน รวม Lot ทั้งหมด ที่ เราเปิด ออเดอร์

ส่วน ด้าน ขวาจะเป็น ค่า ทาง Stat ที่ เราจะ ใช้ใน การ วิเคราะห์ การเทรด หรือ ระบบ เช่นกัน ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,286

จากรูป ด้านบนนะครับ จะเห็น เป็น Summary จะเป็น การบอกว่า รวม แล้ว ทั้ง หมด คุณ เปิด Order Currncies pair คู่ไหน บ้าง
ละ ด้านล่างนั้น จะเป็น การสรุป ออเดอร์ ทั้งหมด ทีเรา เปิด โดย เรา สามารถ เลือกดู และ ในแต่ ละออเดอร์ ก็ จะบอก จำนวน Pips /Profit ที่ได้ ในออเดอร์ นั้น
เวลา ทั้งหมด ของการเปิดออเดอร์ ซึ่ง ตรงนี้ เรา สามารถ นำไปใช้ ประโยชน์ได้มากเลย ครับ

และ ที่ น่ สนใจ อยากให้ลอง คลิก เข้าไปดู นะครับ

Hourly : จะบอกว่า ใน 1 วัน 24 ชม นี่ ระบบ หรือ EA หรือ อะไร ที่เรา เทรด ช่วง เวลาไหน จะมีประสิทธิภาพมากที่สุด เราก็ สามารถ นำไป ใช้ได้ ครับ
Daily : จะบอกว่า ใน วันจันทร์ ถึง ศุกร์วันไหน ที่ ระบบ ทำกำไร มาก ที่ สุด ขาดทุน มากที่ สุด ตรงนี้ เรา ก็สามารถ นำไป วิเคราะห์ ได้ ครับ

โดย จาก ข้อมูล ของ Daily และ Hourly เราก็ จะ ได้เวลา เทรด ที่เหมาะสมที่สุด สำหรับ ระบบ เทรด ที่เราใช้ ครับ ทั้ง นี้ เรา ใช้ ข้อมูล เหล่านี้
        เพื่อลดความเสี่ยง ในการวิเคราะห์ พอร์ต และ กำไร ของเราได้ใน อนาคตเช่นกัน ครับ

มาถึง ตรงนี้ จากภาพ ด้าน บน จะเป็น สรุป รวม พอร์ต ของ แต่ ละเดือนให้ ดู ครับ ว่า แต่ ละเดือน ประสิทธิภาพการเทรด เป็นอย่างไร บ้าง เราเทรด คู่ไหน บ้าง
เทรดไปเท่าไหร่ กี่ออเดอร์ และ เป็น กี่เปอร์เซนต์ ของ พอร์ต ทั้งหมด ในเดือนนั้นๆ ครับ ในกรณี ที่เราเทรด มาหลายปี Myfxbook ก็ จะ คำนวณ และ เก็บข้อมูลไว้ให้ เราเช่นกัน ครับ

เอาล่ะ ครับ ที่เขียน มาทั้งหมด ก็อยาก จะ แนะนำให้ ทุกท่าน หันมา วิเคราะห์ พอร์ตตัว เอง ระบบ ตัวเอง หรือ EA ที่ใช้ อยู่ ว่า มีประสิทธิภาพ มากน้อย เพียง ใด ครับ เพื่อที่ วันหนึ่ง เราจะไปได้ถึง จุดหมาย บนเส้น ทาง สาย Forex นี้ ผมไม่อยากให้ ทุกท่าน เทรด ไปอย่างไร้จุด หมาย เพราะ นั่น มันคือ การ ขาดความท้ามายใน ชีวิต
และ ก็ อยาก ให้ทุกท่าน ไปได้ถึง จุด หมาย เช่น กัน ดังนั้น วิเคราะห์และ แก้ไข จุดบกพร่อง ของ ตัวเอง ตั้ง แต่ วันนี้ ครับ เพราะ

เป้าหมายมีไว้พุ่งชน
สำหรับ ตรงนี้ อยากให้ ดูพอร์ต ของเทรดเดอร์ ต่างประเทศ กัน ครับ
ทีนี้ หากใคร อยากลองใช้ Myfxbook ก็ สมัคร และใช้ กัน ครับ หาก สงสัยประการใด ก็สอบถาม กัน ได้ ครับ ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ่น ครับ

หากข้อมูล ผิดพลาดประการใดก็กราบ ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย นะครับ

*

yo64

• 40
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะคะ

(TH)** (TH)**

g*/- g*/- g*/-   ขอบคุณมากครับ กำลังหาวิธีอ่าน myfxbook อยู่พอดีเลย  ^^