กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคการทำกำไรจาก Swap ดีกว่า ฝากธนาคารไทยเยอะ กำไร 11.5 % ต่อปี

• 39 replies
  • 87,765 views
*

admin

• 80,397
         สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมาแบ่งปันเทคนิคการทำกำไรจาก Swap หรือ อัตราดอกเบี้ย ในกรณีมี่ คุณถือ Order Currencies pair คู่ไหน ก็ตามที่เป็นบวก ครับ
เทคนิคนี้ ถ้าจะให้ได้กำไรพอใช้จ่ายแต่ก็ต้องลงทุนสูงครับแต่ ผลที่ได้คือกำไรแน่นอน ความเสี่ยงก็ ไม่มี ถ้า คุณทำตาม ที่ ระบบนี้อย่างเคร่งครัด
ลักษณะคือ เข้า Order แล้วก็ ปล่อย ยาวๆๆ
       เราดูหน้าตา ของ Swap กัน ก่อนนะครับหน้าตามันเป็นอย่างไร ตามรูปเลย ครับ

โบรกเกอร์ Free Swap Fortfs ปี 2019 : Click >>>Forex โบรกเกอร์ Free SWAP

โบรกเกอร์ Free Swap GMIEDGE ปี 2019 : Click >>>โบรกเกอร์ Free SWAP GMI EGDE

นี่คือ Swap ที่ เกิด ขึ้น จริง ของ Real Account ของผม นะครับ จากรูป ลองดู ตรง highlight สีแดง ครับกรอบ สี่เหลี่ยม จะเห็น ว่า มี ทั้ง Swap ลบ- และ Swap + ซึ่ง Swap เหล่า นี้ เกิดขึ้น จาก การถือ Order ข้ามคืน ครับ ซึ่งทาง Forex Broker จะคิด ค่า Swap ให้ เรามี ทั้ง บวกและ ลบ ตามคู่ที่เราเล่น หากคู่ไหน ที่เราเล่า Swap + แล้ว เราถือ ฝั่ง ใด ฝั่ง หนึ่ง ที่เป็น บวก ตอน เช่า ตี 5 ก็ จะ มี Swap เข้า มาใน Port ของเรา ครับ ซึ่งมันก็จะไปรวมอยู่ใน Equity ให้เราได้เห็น ครับ ซึ่งถ้า เราปิด Order นั้น เราก็ จะได้ Balance เข้า Port เราทันทีเลย ครับ
ทีนี้มาดู ตาราง Swap กัน ครับ ผมได้ยกตัวอย่างของ Fxopen มานะครับ เข้าไปดูนะครับ ว่า Swap แต่ ละวัน ของ แต่ละ คู่้เป็นอย่างไร บ้าง
ลองไปเลือกดูกันนะครับ

http://www.fxopen.com/SwapHistory.aspx

เหตุผลที่ Swap ของ แต่ละคู่แตกต่างกันนี่ก็เพราะ อัตราดอกเีบี้ยของแต่ ละประเทศที่ แตกต่าง ครับ ตามนี้ ครับ

Credit : fxopen.com

เอาล่ะ พอจะเข้าใจที่มา่ของ Swap บ้างนะครับ ทีนี้มาหาวิธีการทำกำไรกับมันดีกว่า ครับ จากการสังเกตุและประสบการของผม นะครับ

อยากให้ สังเกตุในตาราง Swap นะครับ จะเห็น คู่ AUD/USD คู่นั้นแหละ ครับ ที่ ผม อยากจะใช้ในการเทรด ทำกำไร แบบ กิน Swap

จะเห็นว่า Swap เป็น บวก ครับ ถ้าคิด อัตราการเทรด ที่ 1 lot แล้ว ต่อวัน จะได้ Swap จากการเทรด AUD/USD วันละ 6.33 $ ต่อวัน จากการเปิด 1 lot ใน Order ฺีbuy นะครับ ส่วน Order Sell จะเป็น ลบ ครับ 6.33 $ นี่คือ เราจะได้ทุกวัน ไม่ว่า วันเสาร์ หรือ วัน อาทิตย์ พูดง่ายๆ คือ 365 วัน ถ้า ถือ ไว้ ก็ ได้ เท่ากับ 2310.45 $ ต่อ ปีเลยทีเดียวครับ ตรงนี้ แหละ คือ ที่เราจะทำกำไรกับมันครับ

ลองดูครับ ถ้า คิดเป็นเงินไทยเท่าไหร่ ครับก็ ถ้าคิดเรตที่ 30 บาท/ดอล ก็ = 2310.45 x 30 = ประมาณ 69313.5 บาท ต่อปี

แต่กำไรเยอะแบบนี้ก้ต้องใช้ ทุนเยอะ เหมือนกัน ครับ คือ การเทรด แบบ นี้ ผม จะให้เทรด แบบ Headg ครับ ก็ คือ เทรด ตรงข้ามกัน ครับ

โดย Broker แยก ใช้ โบรกเกอร์ ที่ คิดว่า Swap ให้ ครับ เช่น Fxopen ,Ironfx หรือ อื่นๆ ลอง ดู โบรกเกอร์ อื่นๆก็ได้ครับ
ส่วน โบรกที่ 2 ใช้ Broker ที่ไม่คิดค่า Swap ส่วน มากจากเป็น Islamic account ครับ แต่ ที่ ไม่ จำเป็น ก็มี ลองดูตามลิ้ง นี้ครับ โบรก เหล่านี้
http://www.100forexbrokers.com/rollover-swap-free-accounts

โอเค ครับ ทีนี้ ทุนที่จะใช้ เท่าไหร่ ถึง จะได้กำไร 69313.50 บาทต่อปี คำตอบ ก็คือ 600,000 บาท ครับ คิดอัตราแลกเปลี่ยนที่ 30 บาท ต่อ 1 $ นะครับ

วิธีการ แบ่ง เงิน เป็น 2 ส่วน ครับ
ส่วนที่ 1 : 300,000 หรือ 10,000 $ นำไป เปิด บัญชีกับ โบรกเกอร์ที่ มี Swap
ส่วนที่ 2 : 300,000 หรือ 10,000 $ นำไป เปิด บัญชีกับ โบรกเกอร์ที่ ไม่มี Swap

เหตุผลที่ผมให้ เปิด 2 แอคเค้า 2 โบรกก็เพราะ ต้องการที่ จะ เซฟ เงินทุนครับ มั่นใจ ว่า ทุนจะไม่ไปไหน แม้จะมีข้างใด ข้างหนึ่ง วิ่งไปชน SL แต่อีกฝั่งก็จะ ได้ TP ของ อีกฝั่งไป ครับ และกำไรที่ได้ก็คือ จาก Swap นั่นเอง ครับ

เมื่อแบ่ง เงิน เป็น 2 ส่วนและ เปิด Account แล้ว ให้ เปิด Order ตามนี้ ครับ

โบรกที่ 1 มี Swap  : ให้ เปิด Buy ที่ 1 lot ตั้ง TP และั SL ห่างจากจุดที่เปิด ประมาณ 970 จุด (โบรกเกอร์ 4 จุด)
โบรที่ 2 ไม่มี Swap : ให้เปิด Sell ที่ 1 lot ตั้ง TP และ SL ห่างจากจุดที่เปิด ประมาณ 970 จุด (โบรกเกอร์ 4 จุด)
โดย ทั้ง 2 Order ที่ เปิด นั้น ต้องเป็นจุดเดีัยวกันนะครับ และ TP กับ SL ต้อง เป้น จุด เดียวกัน เช่นกัน แต่ สลับกัน ระหว่าง Order 1 กับ Order 2

โดย ธรรมชาติ ของกราฟ Forex AUD/USD จะวิ่งไม่เกิน 1000-1500 จุด ต่อ ปี ครับ ยิ่ง นานเท่าไหร่้ เราก็จะได้ ค่า Swap เยอะ เท่านั้น ครับ
ทีนี้ ในกรณีที่ ไป โดน SL ฝั่งไหน อีกฝั่งก็จะเหลือ เงิน ของ อีกฝั่ง และ Swap กำไร ก็จะไปอยู่ที่ ฝั่งของ Swap ครับ

ในกรณีที่ กราฟ วิ่ง โดย ทีี่กราฟ Order ของเรา ไม่โดน SL เลย เราก็ ถอน เงิน ออกมา ครับ ทั้ง สอง ฝั่ง ถ้า 365 วันก็ ตามที่ คำนวณ ไว้ ครับ
ลงทุน 600,000 บาท 1 ปี กำไร 69313.5 บาท คิดเป็น 11.5 % ต่อปี มากกว่า ฝาก ธนาคาร อีก ครับ

เอาล่ะ น่าจะพอเข้าใจการเทรด แบบ Swap แล้ว นะ ครับใคร สนใจก็ลองนำไปทำดู ครับ หากมี ข้อ สงสัยประการใดก็ถามมาครับ
***การลงทุนมีความเสี่ยงผู้ลงทุนควรตัดสินใจให้ดีก่อนการลงทุน**

ขอบคุณครับ

โบรกเกอร์ Free Swap ปี 2019 : Click >>>Forex โบรกเกอร์ Free SWAP

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

mischeuj

เคยเห็นคนโพสต์บอกวิธีทำกำไรจาก Swap มานานแ้ล้ว แต่ยัง งง ๆ
พอมาอ่านโพสต์ของท่าน admin แล้วก็ถึงบางอ้อ ... อ๋อทำแบบนี้นี่เอง ... สุดยอด คิดได้ไง  >:D

*

admin

• 80,397
555+ -ขอบคุณที่ อ่าน ผม เข้าใจ นะครับ หวัง ว่าคงเป็น ประโยชน์ นะ
ผม ก็เคยเห็น ของ คนอื่น ครับ แต่ เทคนิึค อื่น แบบ ซับ ซ้อน ซ่อนเงื่อน ปวด หัว เลย คิดระบบของตัวเอง เลย 555+
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

apple

เป็นระบบที่ดีมากค่ะ แต่ ทุนนี่ โหดมาก  >:D เดี๋ยว มีเงินเมื่อไหร่จะเล่นระบบนี้ ดูค่ะ

*

squarelucky

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ จริงๆแล้วผมคิดว่าก็ไม่ต้องใช้ทุนมากก็ได้นะครับ
แต่ปัญหาคือเราต้องรอนานเป็นปีเลย  อ่านดูแล้ว ยังงงๆนิดหนึ่งครับ แต่วันหลังจะมาอ่านใหม่ครับ  :)

*

mischeuj

ผมเข้าไปหา Broker ที่ไม่คิดค่า Swap ตาม link ของท่าน admin แล้วที่ http://www.100forexbrokers.com/rollover-swap-free-accounts
แล้วได้สมัครบัญชี Swap-Free account แล้วเทรดเงินจริงพบว่า บาง Broker เช่น OctaFX ไม่คิดค่า Swap จริง แต่ไปคิดค่า Commission ซึ่งมากกว่าค่า Swap ซะอีก หรือ โบรกฯ Oanda ไม่คิดค่า Swap แต่คิดค่า Interest ซึ่งแพงกว่าค่า Swap ซะอีก ดังนี้ผมจึงขอถามว่ามีโบรกเกอร์ไหนบ้าง ที่มี Real Swap-Free Account จริง ๆ (ไม่มีแอบแฝงไปใช้คำอื่น) หรือจะส่ง Link มาให้สมัครต่อก็ได้ครับ ขอบคุณครับ  ;D

*

nonae359

ถ้าเปิดสองฝั่งแบบนี้ ฝั่ง sell ก็จะได้ swap ติดลบนิครับแล้วมันก็หักล้างกัน แล้วติดสเปรดของโบรกไปอีกถึงจะได้กำไร ก็ต้องต่างกันแค่ค่าสเปรดนิครับ

*

admin

• 80,397
อ้างจาก: nonae359 ที่ 27, ธันวาคม  2013, 11:01:21 PM
ถ้าเปิดสองฝั่งแบบนี้ ฝั่ง sell ก็จะได้ swap ติดลบนิครับแล้วมันก็หักล้างกัน แล้วติดสเปรดของโบรกไปอีกถึงจะได้กำไร ก็ต้องต่างกันแค่ค่าสเปรดนิครับ

เสปดมันนิด เดียว ครับ แต่ถ้า คุณ ถือ ยาวเป็นเดือนเป็นปี มันจะบวกเกิด เสปรด ครับ ถ้าเทรดมานานแล้ว อ่านแล้วจะเข้าใจง่ายนะครับ

*

kenkido

ผมพอจะเข้าใจนะ คือต้องออเดอร์ทั้ง 2 ข้างแต่คนละโบรกเพื่อจัดการความเสี่ยง แบบนี้ Order Sell ที่ต้อถือยาว จะได้กำไรน้อยลงไหมครับ เรื่องนี้ผมไม่เข้าใจ กรุณาตอบที เพราะตอนนี้ทดสอบ EA ตัวนึงอยู่มันถือยาวเหมือนกัน มีทั้ง Sell และ Buy เผื่อกรณีที่มันถือ Sell มากกว่า จะได้คำนวณถูกว่ากำไรมันลดลงเท่าไรครับ (เมื่อก่อนไม่เคยตระหนักเลย ว่าแค่ Swap จะกินเยอะขนาดนี้เมื่อคิดเป็นรายปี เอิ้กๆ)

*

admin

• 80,397
อ้างจาก: kenkido ที่ 13, มกราคม  2014, 07:19:06 PM
ผมพอจะเข้าใจนะ คือต้องออเดอร์ทั้ง 2 ข้างแต่คนละโบรกเพื่อจัดการความเสี่ยง แบบนี้ Order Sell ที่ต้อถือยาว จะได้กำไรน้อยลงไหมครับ เรื่องนี้ผมไม่เข้าใจ กรุณาตอบที เพราะตอนนี้ทดสอบ EA ตัวนึงอยู่มันถือยาวเหมือนกัน มีทั้ง Sell และ Buy เผื่อกรณีที่มันถือ Sell มากกว่า จะได้คำนวณถูกว่ากำไรมันลดลงเท่าไรครับ (เมื่อก่อนไม่เคยตระหนักเลย ว่าแค่ Swap จะกินเยอะขนาดนี้เมื่อคิดเป็นรายปี เอิ้กๆ)

ครับ ถือ 2 ข้่างเพื่อจัดการกับ ความเสี่ยง ครับ กำไร กินตรง  Swap อย่างเดียว กำไร ไม่น้อยลง ครับ เท่าเดิม เพราะ ยังไง มันไปทางไหน มันก็ไม่ได้ กำไร หรือ เสีย ทุน
เมื่อมันไปลบ ฝั่งหนึ่ง อีก ฝั่งก็บวก แต่มี ข้อแม้ ว่า คุณตั้อง เปิด Lot  สองฝั่งเท่ากันนะครับ
ให้มองกำไร ที่ Swap เท่านั้น ครับ

*

idea04

(TH)** ขอบคุณหลายครับ  xc7*

*

gampong

ตามที่ผมเข้าใจคือ ให้แบ่งเงินทุนออกเป็น2 ก้อน แล้วไปลงโบรคละก้อนโดยที่โบรคนึง มีสวอปอีกโบรคไม่มีใช่มั้ยครับ
ตามตัวอย่างของแอดมิน คู่ AU Buy ไว้แล้วถูกทางถึงจะได้ Swap แล้วถ้ามันผิดทาง(ลง)แบบนี้เราก็โดนลากไปเรื่อยๆ และโดนกิน Swap ไปเรื่อยๆหรือเปล่าครับ ผมงงนิดหน่อยตรงการเปิดออเดอร์แต่ละโบครครับ แต่เป็นวิธีการเทรดที่น่าสนใจมากๆเลยครับ เหมือนความเสี่ยงจะไม่มีเลย  (TH)**

*

admin

• 80,397
อ้างจาก: gampong ที่ 17, สิงหาคม  2014, 10:14:50 AM
ตามที่ผมเข้าใจคือ ให้แบ่งเงินทุนออกเป็น2 ก้อน แล้วไปลงโบรคละก้อนโดยที่โบรคนึง มีสวอปอีกโบรคไม่มีใช่มั้ยครับ
ตามตัวอย่างของแอดมิน คู่ AU Buy ไว้แล้วถูกทางถึงจะได้ Swap แล้วถ้ามันผิดทาง(ลง)แบบนี้เราก็โดนลากไปเรื่อยๆ และโดนกิน Swap ไปเรื่อยๆหรือเปล่าครับ ผมงงนิดหน่อยตรงการเปิดออเดอร์แต่ละโบครครับ แต่เป็นวิธีการเทรดที่น่าสนใจมากๆเลยครับ เหมือนความเสี่ยงจะไม่มีเลย  (TH)**

คือ ความเสี่ยง ไม่มี ครับ กิน Swap อย่างเดียว เลย

AU แม้ Buy แล้วไม่ ถูก ทางเป็น ลบ ก็ จะยังได้ Swap จาก พอร์ต นั้น แหละ ครับ ส่วน ที่ ติดลบไป ก็ จะ ไปอยู่ อีก พอร์ต ที่ Sell AU ไว้ และ ไม่มี Swap

คือ หลักการ คือ hedging เพื่อ กิน ส่วน ต่าง Swap ครับ
ความเสี่ยง ไม่มี ครับ เพียง แต่ ตั้ง Stop loss กับ Take Profit ของ ทั้ง 2 พอร์ต ให้ เท่ากัน พอ ถึง จุด ปิด ออเดอร์ ทั้งหมด แล้ว กำไร ก็คือ Swap นั่น แหละ ครับ

*

gampong

อ้างจาก: admin ที่ 17, สิงหาคม  2014, 10:20:23 AM
อ้างจาก: gampong ที่ 17, สิงหาคม  2014, 10:14:50 AM

คือ ความเสี่ยง ไม่มี ครับ กิน Swap อย่างเดียว เลย

AU แม้ Buy แล้วไม่ ถูก ทางเป็น ลบ ก็ จะยังได้ Swap จาก พอร์ต นั้น แหละ ครับ ส่วน ที่ ติดลบไป ก็ จะ ไปอยู่ อีก พอร์ต ที่ Sell AU ไว้ และ ไม่มี Swap

คือ หลักการ คือ hedging เพื่อ กิน ส่วน ต่าง Swap ครับ
ความเสี่ยง ไม่มี ครับ เพียง แต่ ตั้ง Stop loss กับ Take Profit ของ ทั้ง 2 พอร์ต ให้ เท่ากัน พอ ถึง จุด ปิด ออเดอร์ ทั้งหมด แล้ว กำไร ก็คือ Swap นั่น แหละ ครับ
อ่อ เข้าใจแล้วครับ ต่อให้ Buy AU ไว้ ถึงแม้จะผิดทางก็ยังได้ Swap ใช่มั้ยครับ ส่วนอีกพอร์ทที่ Sell ไว้เราไม่ต้องเสีย Swap แต่เราก็ได้เงินจากการเปิดออเดอร์ Sell ไว้มาชดเชยให้กับที่ Buy ไว้(กรณีผิดทาง)ใช่มั้ยครับ  สุดยอดจริงๆครับ  xc6* ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,397
ถูก ต้อง ครับ ตามนั้น ครับ ท่าน gampong