กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

บทเรียนพื้นฐานสำหรับมือใหม่ บทที่1 แท่งเทียน(Candle Stick)

• 7 replies
  • 5,783 views
บทเรียนพื้นฐานบทที่ 1
Candle Stick (แท่งเทียน)

การแสดงราคาบนหน้าต่างของ MT4 จะมีให้เลือกหลักๆอยู่ 3 รูปแบบคือ  Candle Stick , Bar Chart , Line Chart  ซึ่งที่นิยมใช้กันมากที่สุดคือ Candle Stick หรือแท่งเทียนนั่นเอง เนื่องจากว่ารูปแบบแท่งเทียนนั้นจะมีการแสดงรายละเอียดของราคา Open High Low Close ให้เราได้ทราบเพื่อใช้วิเคราะห์ราคาเช่น หาแนวรับแนวต้าน , ลาก Fibonacci  กัน   มาดูภาพตัวอย่างแท่งเทียนกันครับ

ตัวอย่างแท่งเทียนทั้งสองรูปแบบ

จะเห็นว่าแท่งเทียนทั้งสองรูปแบบ ทั้งแท่งเทียนขาขึ้น และ แท่งเทียนขาลง จะมีการแสดงรายละเอียดราคา Open High Low Close เหมือนกัน จะแตกต่างกันแค่ราคาเปิด และ ราคาปิด ที่อยู่คนละตำแหน่งกัน
หากราคาปิดอยู่สูงกว่าราคาเปิด = แท่งขาขึ้นหรือแท่งกระทิง(แรงขวิดขึ้น)
หากราคาปิดอยู่ต่ำกว่าราคาเปิด = แท่งขาลงหรือแท่งหมี(แรงตะปบลง)

ส่วนสีของแท่งเทียนนั้นเราสามารถปรับสีแท่งขาขึ้นและขาลงได้ตามใจชอบเลยครับ

ตัวอย่างการวิ่งของแท่งเทียน ที่เป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน

จากภาพด้านบนเป็นตัวอย่างของแท่งขาขึ้นหรือแท่งกระทิง  จะเห็นมีลักษณะก่อนการปิดเป็นแท่งขาขึ้นได้ 2 รูปแบบ
กรณีที่ 1  หลังจากที่ราคาเปิดแท่งมาแล้วราคาได้มีการวิ่งลงก่อน (แท่งเทียนเลข 1) หลังจากนั้นราคาก็เคยวิ่งขึ้นไปที่จุดสูงสุด(แท่งเทียนเลข2) และกลับลงมาปิดแท่งตามแท่งเทียนแท่งที่ 3  จึงเป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน (ราคา Hi Lo)

กรณีที่ 2   หลังจากราคาเปิดแท่งใหม่มาแล้ว ราคาเคยวิ่งขึ้นไปที่จุดสูงสุดก่อน(แท่งเทียนA)  หลังจากนั้นก็มีการวิ่งกลับลงมาที่จุดต่ำสุด(แท่งเทียนB) จะเห็นว่าตอนที่ราคาวิ่งกลับลงมาที่จุดต่ำสุดจะมีการทิ้งใส้เทียนเป็นหางยาวๆไว้ด้านบน และมาปิดแท่งตามแท่งเทียน C จึงเป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน

จากภาพด้านบนเป็นตัวอย่างของแท่งขาลงหรือแท่งหมี จะเห็นมีลักษณะก่อนการปิดเป็นแท่งขาขึ้นได้ 2 รูปแบบ
กรณีที่ 1  หลังจากที่ราคาเปิดแท่งมาแล้วราคาได้มีการวิ่งขึ้นก่อน (แท่งเทียนเลข 1) หลังจากนั้นราคาก็เคยวิ่งลงมาที่จุดต่ำสุด(แท่งเทียนเลข2) และกลับขึ้นมาปิดแท่งตามแท่งเทียนแท่งที่ 3  จึงเป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน (ราคา Hi Lo)

กรณีที่ 2   หลังจากราคาเปิดแท่งใหม่มาแล้ว ราคาเคยวิ่งลงมาที่จุดต่ำสุดก่อน(แท่งเทียนA)  หลังจากนั้นก็มีการวิ่งกลับขึ้นไปที่จุดสูงสุด(แท่งเทียนB) จะเห็นว่าตอนที่ราคาวิ่งกลับขึ้นมาที่จุดสุงสุดจะมีการทิ้งใส้เทียนเป็นหางยาวๆไว้ด้านล่าง และมาปิดแท่งตามแท่งเทียน C จึงเป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน

Bar Chart  ในส่วนของ Bar Chart นั้นจะแตกต่างกับแท่งเทียนเพียงแค่ลักษณะรูปร่างภาพนอกเพียงแท่านั้นครับ แต่ในส่วนของการแสดงรายละเอียดนั้นจะเหมือนกันทุกประการคือ มีการแสดงราคา Open High Low Close เหมือนกัน 

ภาพตัวอย่าง Bar Chart

จุดสังเกตุของ Bar Chart คือราคา Open จะเป็นขีดเกิดทางซ้ายมือ  ส่วนราคา Close จะเป็นขีดทางขวามือครับ

Line Chart  แบบสุดท้ายที่จะกล่าวถึงคือ     Line Chart จะแตกต่างจากสองแบบแรกคือ จะเป็นกราฟเส้น ไม่มีราคา Open,Hi,Lo,Close แสดงให้เราเห็นรายละเอียด จึงทำให้ไม่เป็นที่นิยมในการใช้งานเพื่อวิเคราะห์ราคามากเท่าไหร่ เนื่องจากว่านักเทรดที่ใช้เทคนิคอลเป็นหลักจะให้ความสำคัญ กับราคา Open,Hi,Lo,Close เพื่อใช้คาดการณ์เป็นแนวรับแนวต้าน หรือใช้ในการลาก Fibonacciกันส่วนมาก

ภาพตัวอย่าง

เปรียบเทียบ Chart ทั้ง 3 แบบ

จากภาพการเปรียบเทียบของทั้ง 3 รูปแบบนั้น จะเห็นว่าจากกราฟคู่เงินเดียวกันช่วงเวลาเดียวกัน จะมีเพียง Line Chart ที่จะแสดงผลของราคาแตกต่างจากสองแบบแรกนั้นคือ ในส่วนของราคาสูงสุด(Hi) และราคาต่ำสุด(Lo) นั้นจะหายไป จึงสาเหตุที่ทำให้ไม่เป็นที่นิยมใช้ในการวิเคราะห์ราคามากสักเท่าไหร่

สุดท้ายนี้แอดมินก็หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่ไม่มากก็น้อยนะครับ  หากสมาชิกท่านใดอยากให้เขียนบทความพื้นฐานเรื่องไหนก็สามารถแจ้งได้ที่กระทู้นี้เลยนะครับ หรือ หากบทความข้างต้นนี้ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ แอดมินและทีมงานพร้อมรับฟังและนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้นต่อๆไปครับ ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,404

ขอบคุณครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ขอบคุณครับ  thank**

*

Chiraphot

Re: บทเรียนพื้นฐานสำหรับมือใหม่ บทที่1 แท่งเทียน(Candle Stick)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2017, 08:25:03 PM »
ภาพประกอบไม่มีครับ T*/-

Re: บทเรียนพื้นฐานสำหรับมือใหม่ บทที่1 แท่งเทียน(Candle Stick)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2017, 08:54:21 PM »
อ้างจาก: Chiraphot ที่ 17, พฤศจิกายน  2017, 08:25:03 PM

สงสัยเว็บที่ฝากรูปบินไปแล้วฮะ เดี๋ยวจะลองรื้อรูปเก่าๆมาลงให้ใหม่นะฮะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2017, 09:05:50 PM »
อ้างจาก: เทรดเดอร์สายเขียว ที่ 17, พฤศจิกายน  2017, 08:54:21 PM
อ้างจาก: Chiraphot ที่ 17, พฤศจิกายน  2017, 08:25:03 PM

สงสัยเว็บที่ฝากรูปบินไปแล้วฮะ เดี๋ยวจะลองรื้อรูปเก่าๆมาลงให้ใหม่นะฮะ

แอดอัพให้ใหม่แล้วนะครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

*

Chiraphot

แอดครับรูปไม่มีอีกแล้วครับ xz55**

อ้างจาก: Chiraphot ที่ 27, ธันวาคม  2017, 05:37:03 PM
แอดครับรูปไม่มีอีกแล้วครับ xz55**

แอดอัพให้ใหม่แล้วนะครับรอบนี้ไม่หายแน่นอน สาธุ  (TH)**