กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เมื่อเราเปิดออร์เดอร์ แล้วตั้ง sl กับ tp เราตัดสินใจยังไงดีครับ

• 2 replies
  • 1,593 views
เมื่อเราวางแผนไว้ เปิด order ไป แล้ว ตั้ง tp กะ sl ไว้ เพื่อนๆ ปล่อยมันให้จบตามที่ตั้งไว้มั้ยครับ
หรือปิดก่อนมันไปแตะ ทางฝั่งที่เราตั้งไว้ดี เราจะหาวิธี ห้ามใจยังไงดีครับ 555
โดยเฉพาะ tp ผมห้ามใจไม่ไหวซะทีที่จะปล่อยให้มันไปแตะ
ถ้ามันแตะ tp คือมีกรณีเดียวสำหรับผม คือไม่ได้เปิดดู พอเข้ามาดู อ้าว แตะ tp ไปแล้ว
แนะนำหน่อยนะครับ หาวิธีจัดการครับ

*

admin

• 80,399

ก่อนอื่น เลย ครับ ท่าน ต้องตั้ง SL ก่อน ท่านต้องรู้ว่า เมื่อไปถึง SL แล้ว ท่าน จะ Loss เงินในพอรตไปเท่าไหร่ กี่ % ของพอร์ต

เพราะเมื่อท่าน รู้ว่า ท่านจะเสีย เท่าไหร่แล้ว ท่านจะไม่กังวล ครับ ว่า ถึงมันจะไปถึง SL ท่านก็ทราบว่าท่านเสีย เท่าไหร่ มีผล กับพอรต ท่านมั้ย
ทีนี้มันจะมีผลกับจิตใจท่าน ครับ เพราะท่านจะไม่กังวล ว่า แม้มันจะ Stop loss ท่านก็ไม่ล้างพอรตแน่
และมันจะทำให้ท่านกล้า ถือ ไปจน TP ที่ตั้งใจไว้ได้ครับ
)2: )2:
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 19, มิถุนายน  2017, 03:00:25 PM

ก่อนอื่น เลย ครับ ท่าน ต้องตั้ง SL ก่อน ท่านต้องรู้ว่า เมื่อไปถึง SL แล้ว ท่าน จะ Loss เงินในพอรตไปเท่าไหร่ กี่ % ของพอร์ต

เพราะเมื่อท่าน รู้ว่า ท่านจะเสีย เท่าไหร่แล้ว ท่านจะไม่กังวล ครับ ว่า ถึงมันจะไปถึง SL ท่านก็ทราบว่าท่านเสีย เท่าไหร่ มีผล กับพอรต ท่านมั้ย
ทีนี้มันจะมีผลกับจิตใจท่าน ครับ เพราะท่านจะไม่กังวล ว่า แม้มันจะ Stop loss ท่านก็ไม่ล้างพอรตแน่
และมันจะทำให้ท่านกล้า ถือ ไปจน TP ที่ตั้งใจไว้ได้ครับ
)2: )2:
ขอบคุณครับ แอด สำคัญสุดคือ sl ต้องสมดุลย์กับเงินในพอร์ต ขอบคุณคร้าบบ