กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

[INDY] - Average Directional Movement Index

• 1 replies
  • 2,069 views
*

ธนาศิลป์.

[INDY] - Average Directional Movement Index
« เมื่อ: 16, มิถุนายน 2017, 10:24:09 AM »
หวัดดีครับ

(TH)**

ผมเช่นเคยอีกแล้ว วันนี้มาในรูปแบบ Average Directional Movement Index (ADX)
ส่วนตัวเคยใช้มาอยู่บ้าง เอาไว้ในความแข็งแรงของราคา

ADX คืออะไร ? เอาสั้นๆหลักๆเลยนะครับ
ใช้วัดความแข็งแกร่งของแนวโน้มนะนั้นๆ ว่าในช่วงนั้นเป็น Trend หรือเป็น Sideway
ADX จะมีอยู่ 3 เส้น ? ......
1. เส้น ADX - เส้นนี้ถ้าชี้ขึ้นเรื่อยๆ จะบ่งบอกถึงแนวโน้ม(trend) ที่แข็งแกร่ง แต่จะเป็น trend
ขึ้นหรือลงให้ดูที่ 2 เส้นตัดกันขึ้นไปหรือตัดกันลงมา และจะมีอีก1เส้นถ้ามันไปฝั่งไหนเยอะแสดงว่าฝั่งนั้นกำลังมาแรง
คือ DI หรือ DI-
2. เส้น DI ถ้าเส้นนี้อยู่สูงกว่า DI- แสดงว่าเป็นแนวโน้มขึ้น
3. เส้น DI- ถ้าเส้นนี้อยู่สูงกว่า DI แสดงว่าเป็นแนวโน้มลง

สำหรับการอ่านค่าตัวเลขนะครับ
ถ้าอยู่ในช่วงต่ำกว่า 25         - อาจจะเป็นช่วงที่ Sideway อยู่
ถ้าอยู่ในช่วง        25 – 50  - อาจจะแนวโน้มที่แข็งแกร่งในช่วงเวลานั้นๆ
ถ้าอยู่ในช่วง        75+       - ไม่ค่อยจะเห็นกันบ้างเท่าไหร่ซึ้งบอกถึงนะนั้นๆราคาขึ้นชันมากๆ

การใช้งานได้หลากหลาย ยกตัวอย่างก่อนส่วนปธิบายไปข้างล่างสุดเลยนะครับ
- ใช้ดูนะเวลานั้นๆ เป็น Trend กับ Sideway
- ใช้ดูความแข็งแกร่ง นะเวลานั้นๆ
- ใช้ดูได้ว่ามันอาจจะผ่าน ไม่ผ่าน แนวรับ - แนวต้าน  ได้แข็งอยู่เริ่มอ่อนตัวนะ
- ก็สามารถเอาไว้ใช้ดู Divergence ได้ด้วยเช่นกันนะค้าบบ

โดยทั้งหมดที่อธิบายสั้นๆผมอธิบายพอให้เข้าใจหลักการใช้งานของINDYที่ผมจะนำมาแจกให้
แต่ผมจะไม่อธิบายแต่ละตัวว่าแตกกันอย่างไรนะครับแต่ละตัวก็มีข้อดีของเสียของมันนะครับ
เพื่อนๆพี่ๆได้ลองนำมาใช้กัน ที่แปลกตาบ้างหรืออาจมมีเพื่อนๆพี่ๆบ้างคนอาจจะหาอยู่ก็ได้ครับ
อธิบายสั้นไปผิดไปตรงไหนขออภัยด้วยนะค้าบ
ต่อไปเรามาดู INDYทั้ง 10 ตัวที่ผมได้นำมาให้พี่ๆเพื่อนๆได้ลองนำไปใช้กันดูเลยนะค้าบบบ?

----------------------------------------------------------------------------------------

ตัวที่1ชื่อ - Advanced ADX - 2 alerts

ตัวที่2ชื่อ - Advanced_ADX_alerts

ตัวที่3ชื่อ - ADX 2TF Hist

ตัวที่4ชื่อ adx_buy_sell alerts

ตัวที่5ชื่อ - adx_dash_dsiga

ตัวที่6ชื่อ - ADX_Filter_sBarM

ตัวที่7ชื่อ - ADXm

ตัวที่8ชื่อ - Hull_Style_ADX

ตัวที่9ชื่อ - t3_adx_+di_-di_burst

ตัวที่10ชื่อ - WildersDMI_v3

-------------------------------------------------------------------------------------------------

ต่อไปเป็นพูดถึงเทคนิคการใช้บ้างส่วน ของเจ๊า Average Directional Movement Index (ADX)

การดู Divergence ผ่าน ADX

ดูจากรูปตัวอย่างนะครับ
จะคล้ายๆกันการหาปกติ ADX กลับมีค่าลดลงจะเป็นสัญญาณว่าแนวโน้มได้อ่อนแรงลงแล้ว การปรับตัวที่ไม่สอดคล้องกันระหว่างราคา ของ ADX เราเรียกกันว่า Divergence นะค้าบ

ADX การหากรอบราคาสูงสุดหรือต่ำสุด

ดูจากรูปตัวอย่าง จะอยู่ADXบริเวณที่  60 + (อาจไปต่อได้อีก)
หรืออาจ หมายถึงใกล้จะจบแนวโน้ม ของเทรนๆนั้นๆ แล้วก็ได้ นะค้าบ

ใช้ADX เอาไว้ดูโอกาสการทะลุแนวรับ  แนวต้าน โดยใช้
- อย่างที่บอกนะครับ ADX เอาไว้ดูความแข็งแกร่งของแนวโน้มนะเวลานั้นๆ ว่าแข็งแกร่ง มากน้อยแค่ไหนเมื่อตอนนั้นๆ
  เข้าอยู่ใกล้โซนแนวรับแนวต้าน ยิ่งถ้าช่วงที่ ADX มีค่ามาก แสดงถึงแนวโน้มในช่วงเวลานั้นๆค่อนมีความ
  แข็งแกร่งทำ ให้โอกาสการ ผ่าน แนวรับ - แนวต้าน นั้นมีสูงมาก แต่ถ้าหาก ในช่วงนั้นๆที่  ADX นั้นมีค่าน้อย
  ดูแสดงถึง  แนวโน้มในช่วงเวลานั้นๆอ่อนแอมากๆ ทำให้โอกาส ผ่าน แนวรับ - แนวต้านก็มีน้อยลงไปด้วย

จบแล้วครับสำหรับ
Average Directional Movement Index (ADX)
ต้องขอโทษด้วยนะครับถ้าตรงไหนอธิบายผิดเพี้ยนไปบ้าง
แต่ยังไงเพื่อนๆพี่ๆใช้การอย่างระมัดระวังด้วยนะครับ สำหรับเจ๊าตัว ADX
เอาไว้ตัวเจ๊งๆจะนำมาให้เพื่อนๆพี่ๆได้นำไปใช้หรือศึกษาเพิ่มเติมจำได้มาแบ่งปันอีกนะครับ

(TH)**

*

MoneyMaker

Re: [INDY] - Average Directional Movement Index
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2017, 11:11:19 AM »
 **tk** **tk** **tk**