กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Pattern แค่เอื้อม [Indy]

• 2 replies
  • 4,258 views
*

ธนาศิลป์.

Pattern แค่เอื้อม [Indy]
« เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2017, 10:18:21 AM »
หวัดดีครับ

วันนี้มาในรูปแบบอินดี้ harmonic Pattern
ทำกำไรในตลาด เรียนรู้ Pattern ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นเป็นประจำ
เราจะเห็นพี่ๆได้โพสเกี่ยวกับการเกิดกราฟในรูปแบบต่างๆไป อย่างเช่น

HARMONIC PATTERN ก็จะแบ่งเป็น 6 รูปแบบ ที่อ่านเจอ
1. ABCD Pattern
2.Three Drive Pattern
3.Gartley Pattern
4.Crab Pattern
5.Bat Paatern
6.Butterfly Pattern

INDYพวกนี้จะช่วยพี่ๆน้องๆได้เข้าถึงรูปแบบกราฟที่เกิดขึ้นตอนนั้นได้ ว่าเกิดรูปอะไรอยู่
ส่วนรูปการใช้งานของรูป PATTERN ต่างๆผมจะบอกด้านล่างสุดนะครับ
ต่อไปเรามาเข้าเรื่องของอินดี้ ทั้ง 4ตัวที่ผมมี แตกต่างกันมาก

ตัวที่1ครับ ชื่อHarmonic Pattern Indicator
ดูจากรูปแบบPattern Gartley Bullish เมื่อมาชน D จะเด้งกลับขึ้นไป
ถ้าดูจากหลักการใช้งานของมันจริงๆนะครับ แต่ตัวนี้ก็ดีหน่อยครับ บอกจุดเข้า จุดออก ด้วย
แต่ผมคิดว่า อินดี้ตัวนี้กำลังบอกถึงว่า ลงมาตกลงนี้นะจะเกิดรูปนี้ Pattern แต่ความจริงยังไม่เกิดนนะครับ
ข้อนี้ก็ให้เพื่อนๆเชื่อบ้างไม่เขื่อบ้างนะครับ

ตัวที่2ครับ ชื่อHarmony
จากรูป เกิด PATTERN Bearish ABCD
ตัวนี้ก็ตามรูปเหมือนเดิมครับ บอกถึงรูปPATTERNล่วงหน้าที่จะเกิด

ตัวที่3ครับ ชื่อSearch_patterns_v6
ตัวนี้ผมผมคิดว่าถูกหลักการใช้งานหน่อยครับ เมื่อเกิดรูแบบองค์ ของ PATTERN จะได้นำไปใช้งานได้รูปต้อง
จากรูปผมคิดว่าเกิด PATTERN Bearish Gartley เมื่อชนเมื่อจน D จะเด้งลงมาครับ เดียวจะนำรูปการใช้งานต่างๆ
มาโพสให้เพื่อนๆได้นำไปใช้อย่างถูปวิธีนะครับ จะได้ไม่ต้องไปค้นหาโพสเก่าๆที่พี่ๆเข้าเคยโพสมาแล้ว ผมจะเอาลงไปดูในโพสเดียวไปเลย

ตัวที่4ครับ ชื่อZUP
ตัวนี้ผมยังงงกับการใช้งานเลยครับแต่คนใช้ตัวนี้เยอะมากๆผมไปดูมาากฝรั่งเค้าพูดคุยกันแจกกันผมเลยนำมาให้เพื่อนๆได้ลองนำไป มันมีหลาย V.มากครับ ใช้การเพื่อหาประโยชน์จากมัน

นี้คือรูปรวมนะครับ หลักการทำไปใช้งานในรูปต่างๆ เพื่อนๆสามารถSaveเก็บไว้ใช้งานได้นะครับ

รูปแบบที่1 ABCD Pattern
ถ้าเป็นขาขึ้น ราคาก็จะทำ Higher  High และ Higher Low 
ถ้าเป็นขาลง ราคาก็จะทำ Lower High และ Lower Low  เพื่อรอจังหวะเข้า Order ได้

รูปแบบที่2 Three-Drive Pattern
ABCD มาก แต่ว่ามันจะมี 3 ขา และมีการปรับตัว 2 ครั้ง

รูปแบบที่3 Gartley Pattern
Gartlrey Pattern เป็นรูปแบบที่รวมพื้นฐาน ABCD เอาไว้ด้วย แต่มีความสูงหรือต่ำที่สำคัญต้องดูดีๆ
รูปแบบพวกนี้อาจใช้เป็นจุดเข้าชื้อ ของเราได้อาจจะต้องใช้เวลาในการเกิดPattern

รูปแบบที่4 Crab Pattern
เค้าพูดกันว่า รูปแบบ Pattern อันนี้ จะแม่นที่สุด เพราะว่า อาจเป็นจะจุดที่กลับเทรนด์ได้
อันนี้เค้าว่ากันนะครับ 555

รูปแบบที่5 Bat Pattern
ส่วนตัวผมว่า มันคลายๆกับ รูปแบบ Crab Pattern มากเลยครับ ผมดูไม่ค่อยออกเท่าไหร่
ยังไงเพื่อนๆต้องระวัง ในส่วนการนำไปใช้งานด้วยนะครับ

รูปแบบที่6 Butterfly Pattern
อย่างที่ว่ากันนะครับรูปแบบนี้ สำคัญไม่แพ้กัน เข้าถูกที่ถูกทางก็กินยาวๆได้เลย
เข้าผิดก็ SLไปนะครับ ถ้าใครตั้งนะ

หมดแล้วครับทั้ง 6 Pattern การช้งานคราวๆนะครับที่ผมอธิบายมานี้ตามความเข้าใจของผมสั้นๆ
เพื่อเป็นแนวทางการใช้งานเท่านั้น อยากศึกษาาแบบลึกซึ้งจริงๆลองเข้าไปอ่านในโพสของพี่ๆเก่าแก่ทั้งหลายได้นะครับ
ทั้งๆรูปแบบอาจจะมีไม่ตรงหรือไม่แค่คลายๆก็ควรระวังให้มากนะครับ

สิ่งที่สำคัญครับ อาจจะต้องใช้เวลาในการเกิด Pattern นานหน่อยแต่ก็คุ้มที่จะเสี่ยงครับ

หวังว่าอินดี้ทั้งหมดนี้จะสามารถช่วยเพิ่มกำไรให้เพื่อนๆพี่ๆได้นะครับ

thank**

*

KyoZa

Re: Pattern แค่เอื้อม [Indy]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2017, 11:20:30 AM »
ขอบคุณมากครับ ผมกำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่พอดีเลย  (TH)**

*

MoneyMaker

Re: Pattern แค่เอื้อม [Indy]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2017, 12:07:20 PM »
 **tk** **tk** **tk**