กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การสูญเสีย สำคัญไหม?

• 0 replies
  • 1,219 views
*

ธนาศิลป์.

การสูญเสีย สำคัญไหม?
« เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2017, 11:32:22 PM »
หวัดดีครับ

เช่นเคยผมคนเดิม
     วันนี้มีพูดถึงเรื่อง การสูญเสีย ในตลาดForex ที่ผมเจอมาสดๆร้อนๆT T แต่อย่างว่าครับ
บัญชีของผม มีเงินไม่มาก กำลังศึกษาเล่นได้ไม่นาน ล่างปอดด ในครั้งที่2 ของผม
มันคงจะเป็นการยากมากที่จะยอมรับว่า เราสูญเสียเงินและแพ้ให้กับ ตลาด Forex ในอีกครั้งของผม
แต่อย่างใด เพื่อนๆพี่ๆนักเทรด Forex อย่ายอมแพ้นะครับ ผมไปอ่าจเจอมา มีบทความว่า นักเทรด Forex ที่ดี เมื่อรู้ว่าตัวเองอยู่ผิดที่ผิดทาง จะรีบตัดขาดทุนแล้วออกจากตลาดทันทีอย่างไม่ลังเลใจแม้แต่นิดเดียว และในบางครั้ง
นั้นมันก็จริงครับ แต่ทางกลับกับกัน
เราก็คิดผม เราอยู่ถูกทาง ถูกที่ 555 เอาหนานิดหน่อยใจเย็น มาถูกทางละนิกลัวไร ใช่เหรอ ก็พูดถึงนะครับมันไปได้หลาย แบบ หลายทาง แต่พูดถึงครับ คนรวบข้างบ้างอะไรบ้าง ขึ้นอยู่ขึ้นชัว ลงแน่เชื่อดิ ก็ตามน้ำไปเป็นยังไงทุนน้อยก็ลาก่อน    แต่บ้างคนถึงกับ กลัวตลาด Forex ไม่กล้าเปิด Order เลยก็มี พักก่อนเถอะ ช่วงนี้ดวงตก 555
มันก็มีนะครับ
xc3*

ดูจากรูปประกอบ และ อธิบายเพิ่มเติมกับรูปเพื่อให้เห็นตัวอย่าง
กับการสูญเสียของผมนะครับ ในหลายๆเรื่องในครั้งนี้

รูปที่1 ปิดลบไปก็คือเปิดผิด  เปิดกราฟมาเสร็จ ก็ออก Order Sell เลย ไปฟังเพื่อนที่เล่นด้วยกันมาครับ
      คือวันเดียวกันทั้งหมดนะครับรูปทั้งหมดนี้ ลืมดูกราฟเปิดมาก็ออกไม้เลย เด่วไม่ทัน

รูปที่2 ดูกราฟละ เทรนขึ้นอย่างสวย ใสๆจัดไป 4ไม้ แรกๆก็ บวกยาวไปครับ  ไปดูรูป3นะครับ T T

รูป3 อยู่ๆก็ลงมาพักตัวครับ ทิิ้งลงนอน เป็นจำละครับทุนน้อยต้องเปิดไม้แก้ก่อน เดียวจะหมดซะก่อน
      ผ่านไปด้วยดีไม่มีปัญาหา ช่วยได้นะครับอันนี้ 555

รูป4 นี้ ผมจะอธิบายยาวหน่อยนะครับ ทำไมถึง Buyเยอะ แล้วทำไมมันถึงปิดลบ แล้วล้างไปเลย
      คืออย่างนี้ครับ เริ่มเรื่อง จากรูปที่3 ลงมาพักตัวเสร็จ ผมมั่นใจครับ ขึ้นต่อไป จัดบายไปอี 1-2ไม้ ซอยๆไปครับ
      พอขึ้นอีกผมซอยอีกครับ ซอยไปเรื่อยๆ ถูกทางละ สบายตัวเก็บยาวๆ มันลากขึ้นไป 45 ดอลล่าได้ สบายตัวแล้ว
      เปิดไม้สวยขนาดนี้ เก็บยาวแน่ๆ

ความบัลไรก็เกินขึ้น ตอน 19.30 เวลาไทย 555 ข่าวแดงครับ เปิดกราฟมาดู โอโห -10 ดอลล่าจาก +45 Lot
      น้อยนะครับ พูดถึง+ มาขนาดนี้
      ผมไม่เชื่อผม Buy ไปอีก ไม้ Buyตรงนี้ ใสๆ ลากขึ้นไปอร่อยแน่ มันลงมาเยอะมากครับ อยู่ๆมันก็ลง ไปทีเดียว 
       Orderผมปิดทุกไม้เลยครับ ตอนนั้นนี้ นั่งงงเลยครับทำไมไม่ปิดเนี้ยโอีย จบๆ ล้างเลยครับคือผมเปิด Buy
      ไว้สูงมาก ก็ไม่คิดมันจะลาก ลงมาไกลขนาดนี้ ต่อไปข้างล่างครับ ข้างเสียของผมครั้งนี้ และ การแก้ไขครั้งต่อไป
      T  T

สำหรับเหตุการในครั้งนี้ ก็เป็นบทเรียนให้เพื่อนๆได้เข้าใจถึงการสุญเสียและการหลีกเลี่ยงได้นะครับ

- มีเงินทุนนี้พอเหมาะแก้การซอยไม้นะครับ 555 อันนี้สำคัญผมชอบ ทุนผมน้อยครับถูกทางก็ไปยาวผิดทางก็ล้างไป
    หรืออาจจะมีเงินทุนสำรองเพื่อที่จะโอนเข้าไปให้ลากได้ต่อยื้อชิวิตได้
  - มีระบบเทรด ที่เรามั่นใจ จริงๆและเปิดดูกราฟทุก นาทีครับถ้าเราออก ซอยไม้ไว้เยอะๆ และดูข่าว ดูปัจจัย
    รอบข้าง ให้ชัดเจน อย่าหลงเชื่อง่ายๆ ในทางเดียวให้ดูหลายๆทางมาเปรียบเที่ยบครับ
  - มีระบบการจัดการเงินทุนในบัญชีเทรด ที่ดีครับ นั้นคือตัวเรา 555 แต่มันคงยากครับ ทุนน้อยเมื่อไหร่จะรวยใช่ปะครับ
    เป็นธรรมดาครับสูตรนี้ก็จะไวหน่อยแต่เสี่ยงมากครับ ซอยไม้กับเงินทุนน้อยๆ
  - อย่าโลภครับ กำไรเยอะพอควร ควรแก่การพอ ถ้าลบติด ค่อยกลับมาแก้ครับ ไม่ใช่ เบิ้ลไม้ซอยทางผิด
    นี้คือข้อเสียของผมหลังๆนะครับ ข้อนี้ แต่สำหรับพี่ๆเพื่อนๆ นักเทรดคนใดคิดคนละทาง กลับผมก็ขอโทษด้วยนะครับ
    ผมแค่มาอธิบายพูดถึง การสุญเสีย เล็กน้อยๆที่เกิดขึ้น เพื่อให้เพื่อนๆที่ ได้นำไปเป็นบทเรียนได้เท่านั้น
    ข้อนี้เปรียบได้ก็คือ การ Overtrade นั้นเองครับคืออะไร ยกตัวอย่างนะครับ 
    การ Overtrade คือการเทรด forex โดยการเปิด Lot สูง ที่สามารถทำให้คุณนั้นหมดเงินทุนได้ภายในวันเดียว
    การเทรด โดยเปิด Lot สูงๆ หรือ เริ่มการนำอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง ร่วมกับการเทรด ก็ผิดทางนิ เบิ้ลไปจบ จ้า
  - ไม่ควรเทรดForexในช่วงที่มีข่าวสำคัญ ช่วงนี้จะเป็นช่วงที่กราฟวิ่งเร็วมาก อาจทำให้เงินของพี่เพื่อนๆไม่พอและ
     ถูกForex ปิด Order ซื้อขาย แล้วเตะ ออกได้555 เหมื่อนผมนี้ละครับ พิมพ์ไปเศร้าไปเงินหมด 555
  - ข้อนี้ก็สำคัญครับ การขาดวินัยไม่ทำตามระบบที่วางไว้ ผมไม่ได้ตั้ง Stoploss ไว้ด้วยครับครั้งนี้ คิดว่ามากถูกทาง
    แต่กลับไม่ใช่ครับ ผมอยากให้เพื่อนๆพี่ๆได้ คิดถึงขอนี้บ้างนะครับ
  - ช่วงที่ตลาดมีสภาวะผิดปกติ เกิด เกิดข่าวนอกเวลา ภัยธรรมชาติ 555 ต่างๆที่เคยเกิดขึ้นให้ดูรอบๆให้ดี

อันนี้ความเสี่ยงทางด้านจิตวิทยา ไปอ่าจเจอมาครับ ถือว่าคมใช้ได้
การเทรดนั้นต้องมีสมาธิอยู่ตลอดเวลาด้วยเหตุนี้จึงมีความเสี่ยงที่จะสูญเสียเงินเนื่องจากความไม่มั่นคงด้านร่างกายและจิตใจ

และส่วนนี้นี้เป็นบทความของ [forexheng]
อดีตผ่านแล้วให้มันผ่านไป ตั้งแต่วินาทีนี้เป็นต้นไป ขอให้เพื่อนๆบอกกับตัวเองไว้เสมอว่า "การสูญเสียเล็กๆน้อยในตลาดฟอเร็กซ์เป็นเรื่องธรรมดา" เพราะมันจะอยู่คู่กับเราไปตลอดชีวิตของการเป็นนักเทรดฟอเร็กซ์ (Forex Trader)

ข้างบนเค้าก็พูดพูดนะครับถึงเรื่องการสุญเสียเพราะต้องมีกับนัก Forex Trader อย่างเราๆ
แต่ผมคิดว่านะ นี้คือความคิดผมของผมนะ
ผมไม่อยากให้มองเรื่องของการสูญเสียเป็นเรื่องธรรมดานะครับ เรื่องนี้สำคัญ
ถ้าเรามองว่าเป็นเรื่องธรรมดา มันก็จะเกิดขึ้นกับเราเรื่อยๆไม่มีสิ้นสุด ผมเข้าใจครับว่าการสูญเสีย
กับความเสี่ยงมันมาพร้อมๆกันแต่อย่าลืมนะครับผม เราสามารถหลีกเลี่ยงการสูญเสียได้ ไม่มากก็น้อย
ทั้งนี้ ระวังข่าวนอกเวลา ตั้ง SL ด้วยนะครับ 555+

thank**