กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ครั้งแรกในชีวิต ที่เขียน EA ใช้ FXpro Quant ตามที่ อจ.สอน เอามาแจก ขอคำแนะนำ

• 276 replies
  • 158,117 views
อ้างจาก: ratchapol yooyen ที่ 30, พฤศจิกายน  2019, 09:10:55 PM
ดีเลยครับ แต่ mq5 ผมไม่ถนัด ถ้าทำได้ก็น่าจะดี จะได้เอามาเผื่อแผ่เพื่อนเรา

mql5 เขียนใหม่ ผมก็ทำไม่เป็นครับ ผมใช้วิธีโม  เอา sample ที่มีติดมาโม  หรือ เอาอีเอใน mql5.com ที่แจกมาโม  แล้วตัดแปะเอา code โน้นนี่นั่นมาใส่

เครื่องทุนแรง MQL5 ก็มีนะครับ  เท่าที่ทราบมี 3 ตัว เสียเงินหมด และแอบใช้ฟรีได้ 1

https://www.eabuilder.com/
https://fxdreema.com/
https://www.forexgenerator.com/

อื่นๆ ดู video ของลุงฝรั่ง ก็เขียนง่ายดี
videos

ผมทำอีเอใช้ mql5 กำลังจะโพสแจกให้เอาไปลองกัน

สวัสดีครับเพื่อนๆ
วันนี้มี ea matingale ที่เป็นเสน่ห์ สำหรับเพื่อนนักรัก ea
KRAPOOK_MACD_2020 X.ex4
ทดลองอันอื่นมาเยอะ ก็ล้างเหมือนกัน 
เพราะเป้าหมาย ea คือทำให้พอร์ทสวยงาม
อยู่ที่ผู้ใช้ เหมือนเดิมครับ
ea ตัวนี้ เปิดแทนเทรดมือ ด้วย MACD 100 200 9 เอาสวิงใหญ่ๆ
MACD >0 เปิด ea จะเข้า buy ไปสวยงาม
MACD<0 เปิด ea จะเข้า sell ยาวๆไป
ใช้ได้ระยะยาวอยู่นะครับ
ถ้าปลอดภัยก็ถึงจุดสูงสุด หรือต่ำสุด ดูที่ ภูเขา หรือท้อง MACD ก็พิจารณาออก แล้วรอเข้าใหม่
ไม่เสียหาย ดูดีพอได้
DD ก็ใช้ได้ สูงลิบ
ที่ทดสอบ ทุน 200
spread 15 current EU H1
1 มค-31กค 63  7 เดือน
กำไร  890  เฉลี่ย เดือนละ 110 อยู่นะครับ น่าจะ 50% อันนี้คือเปิด backtest ยาว
แนะนำทุน 5000
ea นี้ ไม่ดีเลิศ แค่พอแก้ขัดนะครับ
download file ด้านล่างครับ

วันนี้เอา super EA มาฝาก
EA Krapook High Speed V4.00
Grid buy sell stop
สำหรับเทรด ทอง low spread
ออกไม้จากไส้เทียน
ที่บอกว่า super ea ก็เพราะ แค่ 1-18 สค 20  10 กว่าวัน กำไร 6หมื่น
นี่เป็นการ backtest นะครับ เว่อมาก
แต่เทรดจริง ผลยังไงไม่ทราบ เพราะลองแล้ว ไม่ตามคาดหมาย
เพื่อนๆ ท่านใด Mo ให้ trailing ตัดได้ไวๆ  ช่วยหน่อยนะครับ

ลองเงินจริงเลยครับท่าน   ลองขอสปอนเซอร์จากแอด ดูครับ

อ้างจาก: ratchapol yooyen ที่ 20, สิงหาคม  2020, 08:00:42 PM
วันนี้เอา super EA มาฝาก
EA Krapook High Speed V4.00
Grid buy sell stop
สำหรับเทรด ทอง low spread
ออกไม้จากไส้เทียน
ที่บอกว่า super ea ก็เพราะ แค่ 1-18 สค 20  10 กว่าวัน กำไร 6หมื่น
นี่เป็นการ backtest นะครับ เว่อมาก
แต่เทรดจริง ผลยังไงไม่ทราบ เพราะลองแล้ว ไม่ตามคาดหมาย
เพื่อนๆ ท่านใด Mo ให้ trailing ตัดได้ไวๆ  ช่วยหน่อยนะครับ

ผมกำลังมองหาอีเอแนวๆ นี้อยู่เลยครับท่าน
สถิติจริงมัน scalping ได้เกิน 2000 เหรียญภายในวันเดียวนะครับ

https://u.pcloud.link/publink/show?code=XZUtbtkZAFf004Dsgtm1iCvwBfvilp8oJxKk

ดูจาก Visual mode แล้ว

คิดว่าน่าจะรันจริงได้ใน demo แอคเค้าและเงินจริงครับ  แต่โบรกจะให้ถอนหรือไม่ อันนี้ต้องลองครับ

น่าลองทำเป็น MQL5 ครับ เพราะ scalping ระดับนี้มันปิด order ต่ำกว่า 1 นาที ซึ่ง TICK ใน MT4 มันเป็น tick หลอกๆ ปลอมๆ อาจจะพลาดตรง backtest ได้ แต่  tick ใน MT5 มันเป็น tick ละเอียดคล้ายของโบรกเลย (ลองโหลด tick ของ MT5 มาดูได้)

ต้องหาโบรกที่สเปรดต่ำๆ  มาลองเทรดดูครับ
XM คงต้องใช้แอคเค้า ultra เท่านั้น ต้องลองครับ ถ้ากำไรแล้ว XM ยอมให้ถอนได้ ก้เยี่ยมไปเลยนะ

อีเอแนวๆ นี้ ต้องลองเงินจริงแล้วถอนจากโบรกครับ
เพราะผมเห็นมีคนมา scam ใน soehoe.id  กับ myfxbook เยอะมากครับ คือจะแจกก็ไม่แจก เอามาล่อแล้วให้ติดต่อซื้อครับ ใช้วิธีใส่อีเมลไว้ให้ติดต่อ
โดยมากจะเอาใส่ demo หลอกให้ซื้อครับ

ลืมบอกไปว่า อีเอแนวๆนี้ เปิดไม่ได้ตลอด 24 ชมครับ ต้องหาเวลาเปิด แต่มันมีเวลาช่วงกำไรอยู่ ต้องหาแล้วปล่อยเอาจะดีกว่า

ข้อเสียคือโบรกน่าจะรู้ทาง เปิดสเปรดเยอะๆ เวลาช่วงกราฟวิ่งผันผวนแรงๆมันกำไรดีดักไว้ไม่ให้อีเอทำงานได้  และเปิดสเปรดต่ำๆ เวลากราฟไม่ค่อยวิ่ง

ลองคู่เงินทอง แล้วลองพวก index DE30 ดูครับ เห็นเขาใช้กันอยู่ครับ

อ้างจาก: ratchapol yooyen ที่ 20, สิงหาคม  2020, 08:00:42 PM

ลองเอาเข้า  myfxbook กับ fxblue ดูแล้ววิเคราะห์ แล้วก็ใส่ filter เข้าไปในอีเอให้ได้เฉพาะวันที่กำไรครับ

ตัวอย่าง

https://www.fxblue.com/users/2090622493/stats

วันที่เทรดดีมีแค่กราฟ แนวๆ  วันที่ 2020/03/16  เท่านั้น   กราฟวันที่ 16 มีนาคม 2020 นอกนั้นวันอื่นๆ ตายเรียบ
มีวันที่ 17 ยังพอกำไรอยู่บ้าง

และลองปรับเพิ่มความเสียงจาก lot ปกติเท่าๆกัน
เพิ่มทางเลือกเป็นเท่าๆกัน หรือ เพิ่มตาม %  แล้วตั้งเทรดสัก 1%  เวลาทุน 1000 แล้วกำไร 1000 เป็น 2000 มันก็จะเเทรดเพิ่ม 1% ขยายตามกำไร จะได้ กำไรทวีคูณอีก(เสี่ยงมากขึ้น)

ช่วยหน่อยนะครับ
ใช้เทรดทอง low spread เท่านั้น
fix ไว้ที่ 30 บวก slippage อีก 5 ก็ประมาณ 35
lot 0.0 เป็น auto
ผมลอง Demo คู่ DE-30 ตามทีท่าน สมช ด้านบนแนะนำ ในโบรคหนึ่ง เมื่อคืนนี้(20สค)
ทุน 10000 ผลได้กำไร ประมาณ 4%
ตามรูป
ผมลด velocity trigger ลง เหลือ 30 เพื่อให้ออกไม้ได้เร็วขึ้น

ท่าน  forcebewithyou ครับ
สนใจ การทำใน mql5 และวิธีวิเคราะห์ นะครับ
mt4 น่าจะไม่ตอบโจทย์
แต่คิดว่า EA ตัวนี้ น่าจะดีกว่าที่เคย
ยังไงฝาก หาวิธีแก้ไขนะครับ ผมมี source code ทั้ง v4.0  v5.0

อ้างจาก: ratchapol yooyen ที่ 21, สิงหาคม  2020, 10:44:10 AM
ท่าน  forcebewithyou ครับ
สนใจ การทำใน mql5 และวิธีวิเคราะห์ นะครับ
mt4 น่าจะไม่ตอบโจทย์
แต่คิดว่า EA ตัวนี้ น่าจะดีกว่าที่เคย
ยังไงฝาก หาวิธีแก้ไขนะครับ ผมมี source code ทั้ง v4.0  v5.0

ส่ง code มาใน PM ก็ได้ครับ

จะลอง แปลงดูครับ น่าจะใช้เวลาสักระยะ

ลองปรับปรุงเป็น MQL4 ไปก่อนก็ได้ครับ

ลองใส่ XM ultra ไปเมื่อวานขาดทุน เพราะสเปรดเยอะใช้ไม่ได้

ลองโบรกอื่นสเปรดน้อย ก็ยังขาดทุน

ลอง DE30  กำไรนะครับ

ถ้ามีเวลานะครับ
ให้นั่งเฝ้ากราฟ แล้วนั่งดูมันเทรดครับ ยิ่งช่วงกราฟวิ่งแรงๆแล้วมันเทรดยิ่งดีครับ
แล้วเอามาปรับปรุง

ถ้าไม่มีเวลาก็อัด video ทิ้งไว้ก็ได้ครับ สัก 2 ชั่วโมง
อย่างน้อยรู้ว่า 2 ชั่วโมงมันเทรดยังไงบ้าง

ปัญหาใหญ่สุดก็คือ spread
XM ultra ค่าสเปรดยังเยอะอยู่ ไม่เหมาะใช้งาน เพราะขาดทุนกระจาย เจ้งแหลก

มี code ใช่ใหมครับ ลองแก้ไข

1. แทร็ก order กำไร โดยเขียน log บันทึกไว้
ว่าค่าต่างๆ จริงๆ มันเป็นยังไงตอนเทรด
สะสมข้อมูลไว้แล้วเอามา filter เอาเฉพาะ order กำไร เอามาพัฒนาต่อ

2. แทร็ก indicator ที่ใช้โดยบันทึกทุกค่าไว้ แล้วเอามาจับคู่กับ order ที่กำไร

3. ทดสอบเวอร์ชั่น ปิด order เมื่อกำไรทันที จะคุ้มใหม เมื่อเทียบกับแบบ trialling
เพราะเห็น order ที่มันติดลบขาดทุน มันจะกำไรแว็ปๆ อยู่บ่อยๆ

4. ทดสอบเวอร์ชั่นภาพรวมใหญ่ขึ้น
เดิมมันทำงานกับการวิ่งของกราฟแท่ง 1-2 นาทีสั้นๆ
ลองปรับขนาดให้มันทำงานกับกราฟ 5 นาทีแทน
อาจจะทำงานช้าลง และรอนานมากขึ้น

5. เปลี่ยน Comment ของอีเอ  KRAPOOK_HIGH_SPEED V4.000
ลองปรับเอามาใช้แทร็กดู
ใส่ค่าที่มันทริก order  ให้ทำงาน ลงไป แล้วเวลาได้ order เยอะๆ
ลองเรียงเฉพาะ order ที่กำไร ว่ามันใช้ค่าอะไรมากที่สุด หรือมีแนวโน้มเป็นยังไง
แล้วเอาข้อมูลนั้นมาใช้เป็นประโยชน์

6. เพิ่มตัวกรอง เพราะอีเอจะทำงานตลอด จะขาดทุน
ใส่

7. ปรับอีเอให้ละเอียดมากขึ้น หลังจากได้ข้อมูลเทรดที่แทร็กได้

น้อมรับ
ยังไงจะส่ง code ให้นะครับ
วันนี้ก็เปิด demo ทิ้งไว้ ครบวันพอดี
ผลก็พอใช้ได้อยู่
24 ชม.
15%
อยากให้พอร์ทจริงได้แบบนี้

อ้างจาก: ratchapol yooyen ที่ 21, สิงหาคม  2020, 06:50:11 PM
น้อมรับ
ยังไงจะส่ง code ให้นะครับ
วันนี้ก็เปิด demo ทิ้งไว้ ครบวันพอดี
ผลก็พอใช้ได้อยู่
24 ชม.
15%
อยากให้พอร์ทจริงได้แบบนี้

ลองแล้วกำไรโหดดีครับ
ปรับ 20% เป็น 200%
ชั่วโมงเดียวขึ้นมา 2%  ทั้งวัน น่าจะได้เยอะอยู่นะ

แต่กำไรง่ายโบรกคงไม่ยอม

ปัญหาจริง น่าจะเกิดที่แอคเค้าจริงแหละครับ

ต้องลองเงินจริงน้อยๆ แล้วแก้ไขดู

ขนาด demo ผมยังเจอ ไม่สามารถส่งคำสั่งเข้า server ได้ครับ เลยพลาดโอกาสจุดเข้าไปเยอะเลย บางทีก็ order ไม่ได้เป็นชั่วโมงๆ

ผมทำง่ายๆ เช็ค last error ไว้แล้วเอาใส่ comment ใน chart ผลออกมาเพียบ

ลองทำ LOG เช็คดูไว้ก็ดี เพราะข้อมูลบางอันมันก็ไม่ไปแสดงใน log ของ MT4/MT5 
เช่นออก order ก็ต่อด้วย ไปเขียน log จะได้รู้ข้อมูลไว้

ถ้ากำไร แล้วโบรกยอมให้ถอนได้ ก็เยี่ยมเลย

อีเอ HIGH SPEED แรงไปหน่อยครับท่าน

ผมโดน Warning Account may be disabled due to HyperActivity

โชคดีแอคเค้า demo คนละอีเมลจากเทรดจริง   แอคเค้าเทรดจริง demo หมดอายุ  live chat support บอกว่าให้เอาอีเมลใหม่สมัครแอคเค้าทำ demo เอาใหม่ได้

backtest สวยงาม แต่ forward test ไม่เวิรคครับ

ปัญหา MT4  เทรดได้ ส่งคำสั่งไม่เกิน 2000 ครั้งต่อวันนะครับ  เป็นข้อจำกัด คงต้องพัฒนาอีเอให้ใช้งานได้ภายไต้ข้อจำกัดของโบรก
ไม่สามารถเปิดอีเอตลอด 24 ชั่วโมง น่าจะเปิดตอนกราฟแรงๆ แล้วกำไร ก็ปิดเก็บเลย

demo บางโบรกอาจจะไม่เตือนก็ได้นะครับ แต่แอคเค้าจริง น่าจะโดนเหมือนกันนะ

กรรมลยนะครับ ทำยังไงให้มันออกพอดีและเสถียร
ผมส่ง ea ทาง pm ยังไงครับ