กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ต้านรับ ใครกันว่าหายาก [INDY]

• 7 replies
  • 6,017 views
*

ธนาศิลป์.

ต้านรับ ใครกันว่าหายาก [INDY]
« เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2017, 07:29:46 PM »
หวัดดีครับ

เช่นเคย สายแจกแหลก (สำคัญ)
หวัดนี้ก็เป็นเกี่ยวกับนี้ก็เป็นพื้นฐานของนักเทรดเก่าๆที่รู้ๆกันนะครับ
แต่สำหรับคนใหม่ๆผมก็อธิบายสั้นๆเลยนะครับเพราะมาแจก อินดี้ 555เดี๋ยวจะหาว่า เอาไรมาแจก หนะดูไม่รู้เรื่องเลย
สำหรับคนกำลังจริงจังหรือ จริงจังกับการเทรดอยู่ เจออินดี้พวกนี้ โหลดอย่างไวแน่นอนครับ
เริ่มเลย

Support & Resistance (แนวรับ และ แนวต้าน)

ทั้งหมดนี้อธิบายงายๆสั้นๆนะครับผิดตรงไหนขออภัยด้วยเด้อ
แนวรับ ลงมารับแล้วดีดตัวขึ้นต่อ  ลงมารับแล้วย่อตัวขึ้นไป แล้วก็ย่อตัวลงไปรับ ย่อไปย่อมาแล้วทะลุ 
แนวต้าน ขึ้นมาต้านแล้วดีดตัวลงต่อ  ขึ้นมาต้านแล้วลงไปย่อ ขึ้นมาต้านแล้วลงไปย่อจนทะลุ

จุดสำคัญให้ดูตัวย่อนะครับ เพราะเกี่ยวข้องกับอินดี้ที่แจก

เมื่อกราฟขึ้นแล้ว เรียกว่า (HH) = Higher High 
เมื่อย่อตัวลงมา  เรียกว่า (HL) = Higher Low
เมื่อลงแล้วเรียกว่า        (LL) = Lower Low
เมื่อย่อตัวขึ้นไปเรียกว่า   (LH) = Lower High

ประโยชน์และการนำไปใช้งานอื่นๆ

1. ใช้เป็นจุดสังเกตการเข้าซื้อและขายหุ้น โดยใช้เส้นแนวรับ แนวต้าน
    - การเทรดโดยใช้จุดสูงสุดและต่ำสุดในอดีต
      วิธี การนี้เราจะใช้จุดสูงสุดและจุดต่ำสุดในอดีต โดยปกติแล้วจุุดสูงสุดและต่ำสุดนี้จะมีความสำคัญมากเพราะว่าราคา
      จะมาทดสอบจุดพวกนี้อีกครั้ง ถ้าผ่านก็ไปต่อ ถ้าไม่ผ่านก็กลับตัว เราจึงใช้จุดพวกนี้ในการเข้าเทรดได้
2. พิจารณาแนวรับและแนวต้านเพื่อใช้ร่วมกับอินดี้อื่นๆ หรือ เทคนิคต่างๆเพิ่มเติม
    -ข้อนี้สำคัญครับ พวกแท่งเทียน หรือ อินดี้หลายๆตัวเพื่อมาบอกแนวโน้มต่อไปจะไปทางไหน

3. ใช้เส้นแนวรับหรอแนวต้านเพื่อ เป็น จุดเพื่อตัดขาดทุน หรือ จุดกำไรได้
    - เราสามารถใช้ คำสั่ง Buy Limit -Sell Limit - Buy Stop - Sell Stop
      ใช้เพื่อหาจุดทำกำไรหรือจุดขาดทุนได้

4. เราสามารถใช้จุดแนวรับแนวต้านต่าง Time Frame เพื่อมาพิจารณาร่วมกับอีก  Time Frame ได้
    -ใช้แล้วครับข้อนี้ก็ยิ่งสำหรับ เพราะทุกๆนาที ทุกชั่วโมง มันสามารถเกิดแนวต้านได้ทุกเมื่อ ขึ้นอยู่ว่าตรงไหน
      ความสำคัญของมันจึงมีมากครับกับแนวรับแนวต้าน

เอาละครับพูดมาเยอะละต่อไปมาดูอินดี้กันดีกว่า
ผมจะอธิบายคราวๆถึงคุณสมบัติพิเศษ ของมันพอนะครับ
ที่ผมเข้าใจนะครับ

ตัวที่1 - HHHLLHLL.ex4

ตัวนี้ก็จะขึ้นHH HL LH LL ทุกมุมเลยนะครับแต่ก็ต้องไปตีเส้นเองอีกที
แม่นใครแม่นมันละครับตัวนี้

ตัวที่2 - hhLhhllHll_alert.ex4

ตัวนี้มีพิเศษอย่างเป็นเส้นครับ ทุกมุมเช่นเดิน ตีเส้นเองเหมือนเดิมครับ แม่นใครแม่นมัน
แต่ตัวนี้จะตีเส้นง่ายหน่อย

ตัวที่3 - HL_Objects.ex4

สำหรับตัวนี้ดีหน่อยครับ มีเส้น 4ชั่วโมง  HH HL LH LL
ผมไว้เสริมก็ได้ครับตัวนี้ โอเคเลยตัวนี้

ตัวที่4 - INDY TRADER SupportResistance.ex4

สำหรับตัวนี้เส้นฟ้าจุดปะ เป็นแนวรับ
            เส้นสีแดงขุดปะ เป็นแนวต้าน
            เส้นที่ส้ม เป็นแนวต้าน 1วัน

ตัวที่5 - ZigZag-HH-HL-LH-LL-Indicator.ex4

ตัวนี้จะเกิด HH HL LH LL ทุกมุมของ ZigZag เลยนะฮะตัวนี้
คงมีคนชอบหลายคนเยย

ส่วนหลักการทำงานแบบสั้นๆเน้นๆที่ใช้กันนะครับรูปนี้หามาอีกทีนะครับเพื่อให้เข้าใจ
ส่วนของของแนวต้านแนวรับเท่านั้น ประมาณคือจะมาแจกอินดี้อะ แต่ก็กลัวไม่เข้าใจ555
ผมก็เข้าใจง่ายๆ ประมาณว่า เด้งไปเด้งมาเด้งไปเด้งมา แล้วก็ทะลุ ประมาณนั้น

(HH =Higher High 
(HL) = Higher Low
(LL) = Lower Low
(LH) = Lower High

ใครว่า ต้านรับ นั้นหายาก นี้หลับตาลากใส่ก็เจอแว้ว
จบเพียงเท่านี้นะครับ แต่สำหรับใครมือใหม่หรือเก่าอยากรู้หรือลึกซึ้งมากกว่านี้
ผมแนะนำให้ไปดูกระทู้เก่าๆของพี่ๆท่านทั้งหลายนะครับ
ผมสายอินดี้อยู่แล้วนะครับจะหามาแยกเรื่อยๆนะครับ

ทั้งนั้นทั้งนี้ แนวรับแนวต้านก็มีข้อเสีย ยกตัวอย่างนะครับ

ข้อเสียหลักๆที่หลายคนเจอก็คืน
  - ทะลุหลอก  : ทะลุเสร็จ เข้าออกเดิน สบายตัวละ เอ้าไงวกหลับเฉย ซวยเลย
    การแก้ไขของผมเบื้อนต้นนะครับ สามารถช่วยแก้ไขด้วยการตีเป็นแทบสีที่ Zone บริเวณ เพิ่ม ระยะขึ้นให้มี
    ช่องในการกลับตัวของกราฟ ครับเพื่อไม่ให้เกิดการทะลุหลอกเราได้

- กราฟกลับตัวก่อนก่อนแนวรับแนวต้าน เอ้า ไหงกำลังจะวกกลับเฉย พึ่งเด้งครับ ประมาณนั้น
    การแก้ไขของผมเบื้อนต้นนะครับ ข้อนี้ผมใช้อินดี้มาช่วยเพื่อให้เรา ไม่โดนหลิกครับ พูดถึงนะครับ กราฟมันก็คือ
    อารมย์หรือปัจจัยอื่นๆที่เกี่ยวข้อง มันไปได้ทุกที่ทุกทาง ต้องระวังและต้องจุดขาดทุนที่เราพอรับได้ไว้ด้วยนะครับ

สิ่งที่แนะนำในการใช้แนวรับแนวต้านในการเทรดนั้น คืออยากให้ใช้เป็นเงื่อนไขประกอบ มากกว่าเป็นการสัญญาณซื้อขาย
กราฟสามารถวิ่งไปทางไหนก็ได้นะครับ ตามการชื้อขายและอารมย์ของกราฟไปอ่านเจอมา 55

เจอกันใหม่กระทู้หน้าค้าบ

ฝากสุดท้ายท้ายสุด ครับ สิ่งสำคัญเช่นเดิม
อย่าลืมตั้งจุดด stoploss กับจุด take profit

ขอบคุณนะที่นี้ด้วยนะครับผิดตรงไหนขออภัยด้วยนะครับ ผมอธิบายที่ผมพอจะเข้าใจเท่านั้น

*

with

Re: ต้านรับ ใครกันว่าหายาก [INDY]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2018, 07:20:41 PM »
อยากได้ตัวอินดี้ที่เป็นลูกศรด้วยครับ

*

admin

• 80,579
Re: ต้านรับ ใครกันว่าหายาก [INDY]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2018, 07:26:35 PM »
อ้างจาก: with ที่ 29, พฤษภาคม  2018, 07:20:41 PM
อยากได้ตัวอินดี้ที่เป็นลูกศรด้วยครับ

ใต้กระทู้มีให้ โหลด นะครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

with

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2018, 07:36:54 PM »
ตัวไหนครับที่เคยเห็นจะเป็นลูกศรครับ แต่ที่โหลดมาเป็น fractal ครับ

*

admin

• 80,579
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2018, 07:37:41 PM »
อ้างจาก: with ที่ 29, พฤษภาคม  2018, 07:36:54 PM
ตัวไหนครับที่เคยเห็นจะเป็นลูกศรครับ แต่ที่โหลดมาเป็น fractal ครับ

มีรูปใหม ครับ ตัวไหน ผมหาให้
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

with

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2018, 07:42:59 PM »
ลูกศรแบบนี้ครับแต่ผมไม่แน่ใจว่าเอา ZigZag มาทำหรือเปล่า

*

admin

• 80,579
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2018, 07:50:30 PM »
อ้างจาก: with ที่ 29, พฤษภาคม  2018, 07:42:59 PM
ลูกศรแบบนี้ครับแต่ผมไม่แน่ใจว่าเอา ZigZag มาทำหรือเปล่า

แอดไม่มี ครับตัวนี้ไม่แน่ใจ ว่ามันชื่อ อะไร
(TH)**

*

with

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2018, 07:51:55 PM »
ขอบคุณครับ Ad