กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคการเทรด forex Trading Pattern ของตระกูล JPY , USD/JPY EUR/JPY และ GBP/JPY

• 11 replies
  • 21,258 views
*

admin

• 80,404
เทคนิคการเทรด forex Trading Pattern ของตระกูล JPY , USD/JPY EUR/JPY และ GBP/JPY

สวัสดีครับผม วันนี้ Admin ไปหาความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับการเทรด Forex ก็เลยไปเจอ บทความหนึ่งของ ฝรั่ง เขา เห็นว่าน่าสนใจดี จึง เอามาแบ่งปันให้เพื่อนๆ นักเทรด forex เอาไปทำกำไรกันะครับ โดยเป็นการข้อมูลย้อนหลัง ครับเก็บสถิติ เพื่อ เอามาวิเคราะห์อนาคต เพื่อให้การเทรด มีประสิทธิภาพมากที่สุด
  โดยเป็นเรื่องของ รอบการวิ่งของ คู่ ตระกูล JPY ในแต่ละเดือน เทคนิคการเทรด forex Trading Pattern ของตระกูล JPY , USD/JPY EUR/JPY และ GBP/JPY ซึ่ง เขาได้ทำการ เก็บค่า และ นำมาคำนวณ เป็นเปอร์เซนต์การวิ่ง เป็นค่าเฉลี่ย และสรุปมาเป็นตารางเพื่อให้ คนอ่านเข้าใจได้ง่าย โดย เขาทำการเก็บข้อมูลมาตั้งแต่ ปี 1999-2005 ครับ
   การดู ตารางนี้ ให้ ดู เป็น % นะครับ โดย ค่า เฉลี่ยน 1 % ของกราฟ จะมีค่าการวิ่ง เฉลี่ย ประมาณ 115 Pips ครับ
ทีนี้ มาดู ทีละ คู่ กัน ครับ

สำหรับ รอบการวิ่ง ของ GBP/JPY นี้ นะครับ จากตาราง เดือนที่ น่าสนใจมีดังนี้ ครับ
  1.เดือน มีนาคม จะวิ่งขึ้น BUY ประมาณ 3% หรือ ประมาณ 345 pips
  2.เดือนสิงหาคม จะวิ่งลง SELL  อยู่ที่ 5% หรือ ประมาณ 575 pips
  3.เดือนกันยายน จะวิ่งขึ้น BUY อยู่ที่ 5% หรือ ประมาณ 575 pips
  4.เดือนธันวาคมจะวิ่งขึ้น BUY ประมาณ 3% หรือ ประมาณ 345 pips

หมายเหตุ : โดยความหมายนี้ ก็คือ ราคาที่เปลี่ยนแปลงจากราคาเปิด ในวันที่ 1 ของ แต่ละเดือนนะครับ
ดังนั้น สำหรับ GBP/JPY เดือนที่น่าสนใจ ก็จะมี อยู่ 4 เดือน ครับ ตามด้านบน คือ มีนาคม,สิงหาคม,กันยายน และ เดือนธันวาคม

มาว่ากันต่อในคู่ของ ตระกูล JPY คู่ ต่อไปครับ คือ คู่ USD/JPY รอบการวิ่งที่น่าสนใจจะเป็นดังนี้ครับ

1.เดือน มกราคม จะวิ่งขึ้น BUY อยู่ที่ 5% หรือ ประมาณ 575 pips
2.เดือน กุมภาพันธ์ จะวิ่งขึ้น BUY ประมาณ 3% หรือ ประมาณ 345 pips
3.เดือน มีนาคม จะวิ่งลง SELL  อยู่ที่ 3% หรือ ประมาณ 345 pips
4.เดือน กรกฎาคม จะวิ่งขึ้น BUY อยู่ที่ 5% หรือ ประมาณ 575 pips
5.เดือน สิงหาคม จะวิ่งลง SELL  อยู่ที่ 5% หรือ ประมาณ 575 pips

หมายเหตุ : โดยความหมายนี้ ก็คือ ราคาที่เปลี่ยนแปลงจากราคาเปิด ในวันที่ 1 ของ แต่ละเดือนนะครับ
ดังนั้น สำหรับ USD/JPY เดือนที่น่าสนใจ ก็จะมี อยู่ 5 เดือน ครับ ตามด้านบน คือ มกราคม กุมภาพันธ์ มีนาคม กรกฎาคม  และ สิงหาคม ครับ

สุดท้ายสำหรับ EUR/JPY รอบการวิ่งที่น่าสนใจจะเป็นดังนี้ครับ

1.เดือน พฤษภาคม จะวิ่งขึ้น BUY ประมาณ 3% หรือ ประมาณ 345 pips
2.เดือน สิงหาคม จะวิ่งลง SELL  อยู่ที่ 5% หรือ ประมาณ 575 pips
3.เดือน กันยายน จะวิ่งขึ้น BUY ประมาณ 3% หรือ ประมาณ 345 pips
4.เดือน พฤษจิกายน จะวิ่งขึ้น BUY อยู่ที่ 5% หรือ ประมาณ 575 pips
5.เดือน ธันวาคม จะวิ่งขึ้น BUY ประมาณ 3% หรือ ประมาณ 345 pips

ดังนั้น สำหรับEUR/JPY เดือนที่น่าสนใจ ก็จะมี อยู่ 5 เดือน ครับ ตามด้านบน คือ พฤษภาคม สิงหาคม กันยายน  พฤษจิกายน  และ ธันวาคม ครับ

สรุปจากตาราง 3 ตารางด้านบน จาก คู่ GBP/JPY,USD/JPY และ  EUR/JPY มีผลสรุป ของเดือนที่น่าสนใจดังนี้ ครับ
  เดือนที่ กราฟ วิ่งเหมือนกัน ทั้ง สามคู่ คือ
     1. เดือน กรกฎาคม กราฟ จะวิ่งขึ้นเหมือนกัน คือ BUY
     2. เดือน สิงหาคม กราฟ จะวิ่ง ลง เหมือน กัน คือ SELL
    3. เดือน กันยายน กราฟ จะวิ่งขึ้นเหมือนกัน คือ BUY
โดย เดือนที่กราฟ วิ่ง ทางเดียวกัน และ วิ่งเฉลี่ย มากที่สุด คือ เดือน สิงหาคม เป็น เดือน แห่งการ SELL ของตระกูล JPY

ทีนี้ ถ้า มองย่อเข้ามาในการวิ่งที่น่าสนใจในแต่ละวัน จะมีค่าเฉลี่ย ดังนี้ ครับ

โดยจากตารางจะบอกค่า เฉลี่ย ของการวิ่งในเดือนที่น่าสนใจ และ วันที่ น่าสนใจในเดือน นั้นๆ รวมถึงเวลาที่เริ่ม ต้นการวิ่ง ด้วย น่าจะเป็นประโยชน์ อย่างมากครับ สำหรับการนำไปวางแผนกลยุทธการเทรด สำหรับ ตระกูล JPY

ตารางด้านล่าง ย่อลงมาอีกให้เห็นเป็นคู่ๆ

ครับจากข้อมูลทั้งหมด ด้านบน น่าจะช่วยให้เพื่อนๆ วางแผนการเทรด สำหรับ ตระกูล JPY ได้นะครับ ผม หาก ไม่เข้าใจตาราง ตรงไหน หรือ Admin ผิดพลาด ตรง ก็ แนะนำ หรือสอบถามได้เลย นะครับผม

ขอบคุณที่ติดตาม และ โชคดีมีกำไรในการเทรดทุกท่านครับ

Credit : http://www.actionforex.com/
(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

onena

Re: เทคนิคการเทรด forex Trading Pattern ของตระกูล JPY , USD/JPY EUR/JPY และ GBP/JPY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2014, 06:51:37 PM »
 xc7*  (TH)**

*

admin

• 80,404
Re: เทคนิคการเทรด forex Trading Pattern ของตระกูล JPY , USD/JPY EUR/JPY และ GBP/JPY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2014, 04:55:38 PM »
ผมอยาก ให้ ทุกท่าน อ่าน บท นี้ กันหน่อย นะครับผม ตาม G/J ตั้ง แต่ วันที่ 1 เป็นต้น มา นี่ จนถึง วันนี้ ได้ มาพอสมควร ประมาณ 100 pips แล้วปิด ก่อน
ครับแนวโน้ม จะขึ้น จนสุดเดือนนี้ เดือนหน้า มารอ Sell ตระกูล JPY กันครับ อาทิตย์นี้ จะ Track ข้อมูลจากกราฟ จริงมาให้ ดูกัน ครับ
แต่ เดือน หน้า จะ จัดตระกูลนี้ แบบ มี MM มาช่วยกัน วางกลยุทธสำหรับเดือนหน้า กันครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

onena

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 11:57:48 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 04, กรกฎาคม  2014, 04:55:38 PM
อาทิตย์นี้ จะ Track ข้อมูลจากกราฟ จริงมาให้ ดูกัน ครับ แต่ เดือน หน้า จะ จัดตระกูลนี้ แบบ มี MM มาช่วยกัน วางกลยุทธสำหรับเดือนหน้า กันครับ

รอดูกราฟอยู่จ้า  (TH)**
เพราะ G/J กราฟโดยภาพรวมของเรา (ขอเน้นว่าเป็นแค่ภาพรวม ไม่ได้ดูรายละเอียดราคาที่เปลี่ยนแปลงจากราคาเปิด ในวันที่ 1 ของ แต่ละเดือน)  x*/2

ปี 2011  ก.ค.    -  -  -   -  ก.ย. มันไหลลงทางเดียว

ปี 2012  ก.ค.= ลง            ส.ค.= ขึ้น        ก.ย.= ขึ้น

ปี 2013  ก.ค.= ขึ้น ๆ ลง ๆ   ส.ค.= sw ขึ้น  ก.ย.= ขึ้น
                                                                         xc4*

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 12:24:58 PM »
อ้างจาก: onena ที่ 06, กรกฎาคม  2014, 11:57:48 AM
อ้างจาก: admin ที่ 04, กรกฎาคม  2014, 04:55:38 PM
อาทิตย์นี้ จะ Track ข้อมูลจากกราฟ จริงมาให้ ดูกัน ครับ แต่ เดือน หน้า จะ จัดตระกูลนี้ แบบ มี MM มาช่วยกัน วางกลยุทธสำหรับเดือนหน้า กันครับ

รอดูกราฟอยู่จ้า  (TH)**
เพราะ G/J กราฟโดยภาพรวมของเรา (ขอเน้นว่าเป็นแค่ภาพรวม ไม่ได้ดูรายละเอียดราคาที่เปลี่ยนแปลงจากราคาเปิด ในวันที่ 1 ของ แต่ละเดือน)  x*/2

ปี 2011  ก.ค.    -  -  -   -  ก.ย. มันไหลลงทางเดียว

ปี 2012  ก.ค.= ลง            ส.ค.= ขึ้น        ก.ย.= ขึ้น

ปี 2013  ก.ค.= ขึ้น ๆ ลง ๆ   ส.ค.= sw ขึ้น  ก.ย.= ขึ้น
                                                                         xc4*

ขอบคุณข้อมูลเบื้องต้น ครับ เดี๋ยวAdmin จะเอามาเพิ่ม เติม ดูจากแท่ง Month เลย

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 05:25:43 PM »
เอาล่ะ Admin นั่งทำ ข้อมูลนี้ อยู่ 5 ชั่วโมง  xc5* สำหรับข้อมูลชุดนี้เอามายันกับ Technical Analysis ของฝรั่งดู มาดูผลกัน ครับ จากตาราง และ จาก ไฟล์ แนบ เพื่อน ๆ สามารถ โหลด เอาไป วิเคราะห์ เพิ่มเติมได้นะครับ

จากตารางข้างล่างนี้ Admin tracking มาเฉพาะ เดือน August ตั้ง แต่ ปี 1993-2013 นะครับ

สรุป ก็ คือข้อมูลที่ได้มาเป็นเพียงค่าเฉลี่ย เท่านั้น ไม่สามารถที่จะนำมาใช้เป็นทิศทางเทรดได้ทุกปี แต่ ในช่วง 1999-2005 นั้น เทรนของกราฟ ส่วนใหญ่ของเดือน August คือลงทั้งหมด ในช่วงนั้น แต่หลังจากนั้นมาก็ มีขึ้นมีลงครับ  และมีปี ที่ลงหนัก ที่สุด คือ 2113 pips ของเดือน August สิงหาคม ของ ปี 2007 ดังนั้น จากข้อมูลนี้ พอจะใช้เป็นข้อมูลได้บ้างแต่ ไม่ทั้งหมด ดังนั้น พิจาณากัน ดีๆ นะครับ ผม เอาไว้ ศึกษาละกันครับ

*

onena

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 09:00:06 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 06, กรกฎาคม  2014, 05:25:43 PM
เอาล่ะ Admin นั่งทำ ข้อมูลนี้ อยู่ 5 ชั่วโมง  xc5* 
สรุป ก็ คือ จากข้อมูลนี้ พอจะใช้เป็นข้อมูลได้บ้างแต่ ไม่ทั้งหมด ดังนั้น พิจาณากัน ดีๆ นะครับ ผม เอาไว้ ศึกษาละกันครับ

(TH)**            (TH)**            (TH)**
xc4*

*

onena

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2014, 10:04:04 PM »
ปิด Sell G/J ไปก่อน 1 ไม้  xc4*
ไม่มีใครเล่น เล่นคนเดียวก็ด้าย..ย..ย.ย.ย.ย.ย. xc8* 

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2014, 04:53:30 AM »
อ้างจาก: onena ที่ 08, กรกฎาคม  2014, 10:04:04 PM
ปิด Sell G/J ไปก่อน 1 ไม้  xc4*
ไม่มีใครเล่น เล่นคนเดียวก็ด้าย..ย..ย.ย.ย.ย.ย. xc8*
รอเดือนหน้า Admin จะ Sell ด้วยนะ xc8*

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2014, 08:56:30 PM »
Technical analysis จาก Blackwelltrader ครับ เขาแนะนำให้ Buy ครับ ลองพิจารณาดูนะครับ
ตอนนี้ กราฟ รอ Break ครับ

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2014, 10:53:08 AM »
สำหรับ เดือนนี้ ร่วง มาแล้วกว่า 300 Pips ลืมดูเลย  ครับ อุตส่า รีวิว มาอย่างดี  xc6*

*

nontapat01

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2015, 03:46:44 PM »
สิงหาเดือนหน้า จะลงหรือป่าวครับแอดมิน