กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

► แชร์เทคนิคการทำกำไร "หลายคู่" ตามสไตน์ของตัวผมเองครับ $$$ ◄

• 2 replies
  • 2,956 views
 xc4*แชร์เทคนิคการทำกำไร "หลายคู่" ตามสไตน์ของตัวผมเองครับ xc4*

แนวคิดนี้เป็นการทำกำไรตามระบบและแนวทางที่ผมสังเกตและเรียนรู้ด้วยตัวของตัวผมเองนะครับ  อันที่จริงอย่าเรียกว่าระบบเลยครับ เรียกว่าเป็นแนวคิดเล็กๆน้อยๆหรือเทคนิคที่นำมาแบ่งปันเพราะอยากให้ลองสังเกตพฤติกรรมของกราฟที่มีคู่เดียวกันว่ามันเกี่ยวโยงกันยังไงและเราจะใช้ประโยชน์จากมันได้ยังไงมากกว่า 

โดยเทคนิคนี้เราจำเป็นต้องรู้เวลาทำการของตลาดแต่ละที่เพื่อหลีกเลี่ยงการ Sideway ของกราฟครับ (แต่ไม่ได้หมายความว่าตลาดมันจะวิ่งแรงนอกเหนือจากเวลาทำการไม่ได้นะครับ) ยังไงก็ลองนำไป สังเกต ประยุกต์ และปรับเปลี่ยน ให้เข้ากับนิสัยและวิธีการเทรดของตัวเองกันดูนะครับ

็Hea**เวลาทำการของตลาด (ตามเวลาไทย) ็Hea**

►ตลาด Sydney -- (AUD)   >> เปิด ตี 4 – บ่าย 1
►ตลาด Tokyo    -- (JPY)   >> เปิด 7 โมงเช้า – 4 โมงเย็น
►ตลาด London  -- (EUR)   >> เปิด บ่าย 2 – 5 ทุ่ม
►ตลาด New York -- (USD)   >> เปิด 1 ทุ่ม – ตี 4

็Hea**ขั้นตอนการเทรดของตามแนวทางของผม ็Hea**

ขั้นตอนที่ 1)
ก่อนตลาดไหนเปิดให้เปิดทุกคู่ของตลาดนั้นๆขึ้นมาวิเคราะห์ เช่น หากตลาด Sydney (AUD) เปิดตอนตี 4 ก็เปิดคู่
AUD/USD , AUD/CAD , AUD/CHF AUD/JPY , EUR/AUD ขึ้นมาวิเคราะห์กราฟก่อนตลาดเปิดหรือตอนตลาดเปิด

ขั้นตอนที่ 2)
วิเคราะห์กราฟทุกคู่จากเทคนิคที่ถนัดของแต่ละคน และ หาจุดที่มันสัมพันธ์กันหลายๆคู่ เพื่อช่วยยืนยัน (ซึ่งในที่นี้ผมจะอธิบายการวิเคราะห์ 3 คู่ คือ Audjpy  Audusd Audcad ด้วยเทคนิคของผมซึ่งอธิบายรวมไว้ในภาพ) ดังตัวอย่าง

2.1. วิเคราะห์ AUD/JPY

***ควรระวังคู่ที่เวลาเปิดคาบเกี่ยวกัน  เช่นคู่ AUD/JPY นี้ ในขนะที่ตลาด AUD เปิดอยู่  ดันมีตลาด JPY ก็เข้ามาเปิดซ้อนตอน 7 โมงเช้าซึ่งอาจทำให้กราฟวิ่งแรงในทางเดิมที่วิเคราะห์หรือวิ่งผิดแปลกไปเพราะตลาด JPY เข้ามามีบทบาท***

2.2. วิเคราะห์ AUD/USD

2.3. วิเคราะห์ AUD/CAD

ขั้นตอนที่ 3)
เลือกคู่ที่คิดว่าดีที่สุดและมั่นใจมากที่สุด (ไม่แนะนำให้เข้าทุกคู่เพราะถ้าวิเคราะห์พลาดอาจจะพลาดหมด) จากภาพตัวอย่างผมเลือกที่จะเข้าบาย AUD/USD เพราะมั่นใจในแพทเทิลที่เห็นและมองว่ามันจะขึ้นไปถึงแนวต้านตรงใกล้ๆเทรนไลน์ด้านบนได้

ขั้นตอนที่ 4) รอตลาดเฉลย...

ในการเข้าครั้งนี้ผมก็เลือกที่จะเล่นสั้น TP เก็บแค่ 100 กว่าจุด เพราะดันคิดว่าสวนเทรนใหญ่อยู่ ตอนแรกที่วิเคราะห์กะเล่นสั้นๆตอนราคารีบาวกลับไปก่อนเพื่อลงต่อ แต่สุดท้ายหลังจาก TP ออกไปแล้วมันดันยืนได้และทำ  New high ขึ้นไปกลับตัวเป็นเทรนขาขึ้นไป [ขายหมูยกเล้ากันเลยทีเดียว] xc6*

อ้างถึง
จำไว้ว่าถึงจะเชื่อมั่นในเทคนิคหรือประสบการณ์ของตัวเองมากแค่ไหน ก็ควรตั้ง SL ไว้ด้วยทุกครั้ง เพราะ...
"ไม่มีอะไรแน่นอนในตลาด FOREX"
Ha)**

DOY**เสริมการวิเคราะห์กราฟในช่วงข่าว DOY**

แนวคิดการเทรดนี้เกิดจากปรับปรุงแก้ไขเพื่อ"ลดความผิดพลาดของสัญญาณเข้าใดๆ" เพราะระบบนี้วิเคราะห์หลายคู่จึงทำให้อ่านขาดและเห็นภาพรวมของตลาดง่ายขึ้น และยัง "ลดการโดนลากนานจาก Sideway" เพราะกราฟมักวิ่งแรงในช่วงตลาดเปิด หรือช่วงข่าว

.......ดังนั้นระบบนี้สามารถเอาไปใช้กับก่อนข่าวแดงออกได้เช่นเดียวกัน

ตัวอย่างเช่น  **6105**
หากข่าว GBP "แดง" มาตอน 16.30 น. ก่อนข่าวออกซักประมาณชั่วโมงก็ให้เปิดคู่ GBP ทั้งหมดแล้ววิเคราะห์ดูว่าควรเล่นหรือไม่?
แต่!! ถ้ามองไม่ขาดจริงๆไม่แนะนำให้เล่น

(TH)**เสริมการเลือก Timeframe ในการเทรด (TH)**
แนวคิดการเทรดหลายคู่นี้จริงๆใช้ได้ทุก Timeframe แต่จากที่ผมเทรดๆมา ผมแนะนำให้ใช้ตั้งแต่ TF M30 ขึ้นไป และแน่นอนครับสามารถอ่านหลายคู่ด้วย TF DAY ด้วยเช่นกันและถ้าหากเกิดสัญญาณ SELL หรือ BUY ก็ตามพร้อมกันในไทม์เดย์ มักจะเป็นการวิ่งลงหรือขึ้นต่อเนื่องและรุนแรงครับ

xc7* xc7* xc7*

ปล.แนวคิด "การเทรดหลายคู่" นี้ต้องอาศัยความรู้ทาง technical มากพอสมควร ในการยืนยันสัญญาณที่เกิดขึ้นพร้อมๆกัน ซึ่งถ้าหากท่านใดมีความรู้และความชำนาญในการวิเคราะห์กราฟ ลองนำแนวคิดนี้ไปแบคเทสหรือลองสังเกตดูนะครับว่าอะไรที่เกิดขึ้นพร้อมๆกันมันมีนัยสำคัญยังไง? อาจจะได้ประโยชน์ เทคนิคใหม่ๆ หรือนำไปประยุกต์กับเทคนิคของตัวเองทำให้มั่นใจมากขึ้นครับ

อ้างถึงหวังเป็นอย่างยิ่งว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์และให้ความรู้กับทุกๆท่านไม่มากก็น้อย หากบทความในกระทู้นี้ผิดพลาดประการใด ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

**tk**

*

admin

• 80,418
 แจ่มแมวสุดๆ ขอบคุณมากเลย ครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

friday

• 591
ขอบคุณมากครับ

**tk** thank**
= เอาชนะ ผบ.ทบ. ให้ได้ก่อน ค่อยคิดชนะตลาด =