กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Market Wizard EP2# : Mark Weinstein

• 0 replies
  • 1,866 views
*

GRANDMADELIVERY

Market Wizard EP2# : Mark Weinstein
« เมื่อ: 31, มีนาคม 2017, 12:50:36 AM »

มาต่อกันกับตอนที่สองของซีรีย์นี้ครับ ถ้าพร้อมแล้วอ่านด้านล่างได้เล้ย
Tho*/ Tho*/ Tho*/

มาร์ค วีนสตีน ( Mark Weinstein ) : เทรดเดอร์ที่มีอัตราส่วนการชนะสูง

มาร์ค วีนสตีน เคยเป็นนายหน้าอสังหาริมทรัพย์มาก่อนที่จะเข้าเทรด การเทรดของเขาเริ่มต้นจากการที่ได้พบเพื่อนเก่าสมัยมัธยมที่ปัจจุบันทำงานเป็นโบรกเกอร์สินค้าโภคภัณฑ์  การเทรดของเขาเริ่มต้นโดยการเปิดบัญชีด้วยเงิน 8400 ดอลลาร์ แล้วเปิดซิงด้วยการลองข้าวโพดตามคำแนะนำของนักวิเคราะห์ หลังจากนั้นผ่านไปสามวัน บัญชีของเขาลงเอยด้วยการเสียเงินไปถึง 7800 ดอลลาร์

ในตอนนั้นมาร์ค วีนสตีนรู้อะไรเกี่ยวกับตลาดบ้าง ?
ตอนนั้นผมไม่รู้อะไรเลย ให้ตายสิ ผมคิดว่าการทำแบบนั้นมันจะทำให้ผมรวยเร็วที่สุด ผมมองเห็นชาร์ทไม่ต่างอะไรกับการทดสอบสัญญาณทีวี ผมไม่รู้จักความเสี่ยง และที่สำคัญคือผมไม่รู้ตัวว่า ผมแม่งกำลังทำอะไรอยู่ ผมนำเงินเก็บทั้งหมดที่ผมมีเข้ามาในตลาด และหลังจากหมดเงินก้อนแรก ผมต้องทำงาน 7 วันต่อสัปดาห์เป็นเวลา 6-7 เดือน เพื่อกลับเข้ามาในตลาด ผมกลับมาด้วยเงิน 24000 ดอลลาร์ ผมตัดสินใจว่า เอาวะ แบ่งเงินใช้เอง 4000 แล้วอีก 20000 ลงทุน
ความเข้าใจแบบผิดๆในตลาดตอนนั้นของวีนสตีน
ผมหน่ะเชื่อว่าถ้าหากมีเงินมากพอผมก็จะไม่ถูก stop loss ยกเว้นจะเกิดอะไรที่ร้ายแรงจริงๆ แต่โชคดีที่ตอนนั้นเป็นตลาดที่ดี เมื่อผมกลับมามองตัวเองในตอนนั้น ผมพบว่า สิ่งที่ตัวเองเข้าใจแม่งไม่ถูกต้องเอาซะเลย ผมรอดมาได้เพราะผมแค่โชคดีเท่านั้น

ความทุ่มเทของวีนสตีน

วีนสตีนเล่าว่าเขาใข้เวลาทั้งวันทั้งคืนเพื่อการเทรด " ผมมองว่ามันไม่ใช่เรื่องงาน "เขากล่าว แต่ผมชอบมัน ผมคลั่งไคล้ในมัน ในช่วงหลังๆเรื่องเงินไม่ใช่แรงจูงในของผม แต่ผมแค่รู้สึกว่าผมติดใจเกมนี้เข้าให้แล้ว แต่ผมก็ต้องเสียเพื่อนไปทีละคนสองคน เพราอะไรหน่ะหรอ เพื่อนผมมองว่าผมแม่งเป็นคนบ้าหน่ะสิ

ความผิดพลาดครั้งใหญ่ของวีนสตีน

ตอนนั้นวีนสตีนสามารถทำเงินได้เกิน หนึ่งล้านดอลลาร์สหรัฐแล้วหลังจากกลับเข้ามาในตลาด เขามองหาปราสาทที่มีคูน้ำและเจอมันในราคา 350,000 ดอลลาร์ เขาเล่าต่อว่า การเทรดครั้งต่อไปของเขา ไม่ใช่สำหรับกำไร แต่สำหรับปราสาทหลังนั้น เขาทำการชอร์ทถั่วเหลืองจนสุดท้ายเขาต้องเสียเงินประมาณ 125,000 ดอลลาร์ต่อวันสำหรับสถานะนั้น " ผมมีรายได้ต่อปีแค่ 15,000 ดอลลาร์ต่อปีแต่ต้องเสียวันละ 125,000 ดอลลาร์ ผมร้องไห้ซบใครก็ไม่รู้ที่สวนสถานะ มันเป็นความรู้สึกที่เฮงซวยมาก "

การแก้แค้นของวีนสตีน

หลังจากที่วีนสตีนผ่านเหตุการณ์เลวร้ายมา วีนสตีนก็เริ่มต้นใหม่สองสามเดือนหลังจากนั้น เขาค่อยๆเทรดไปเรื่อยๆ หลังจากนั้นประมาณ สิบแปดปี เขาก็ได้ทำการถือสถานะลองถั่วเหลืองที่มันเคยทำให้เขาเสียเงินมหาศาล เขาได้กำไรกลับมาเป็นกอบเป็นกำ แต่สิ่งที่สำคัญกว่าการแก้แค้นของวีนสตีน คือการที่ได้รู้ตัวว่า สิ่งที่ตัวเองตอนนั้นมันผิด " ผมอ่อนประสบการณ์ ตอนนั้นผมไม่เขื่อว่าจะมีใครที่จะหมดตัวจากตลาดได้เพียงเพราะความโชคร้าย มันจะต้องมีเหตุผลอื่นๆตามมาเสมอ ไม่ก็เป็นเพราะคุณมันไม่พร้อมหรือคุณไม่มีประสบการณ์ ซึ่งสาเหตุพวกนั้นมันจะนำความผิดพลาดตามมาด้วยเสมอ"

กฏการเทรด 7 ข้อ ของวีนสตีน
1.   ทำการบ้านอย่างสม่ำเสมอ
2.   อย่าทำตัวหยิ่งยโส อีโก้จัด เพราะเมื่อไรก็ตามที่คุณเริ่มมีอีโก้ คุณมีแนวโน้มที่จะควบคุมความเสี่ยงได้ต่ำลง เทรดเดอร์ผู้ยิ่งใหญ่ทั้งหลายล้วนเป็นเทรดเดอร์ที่อ่อนน้อมถ่อมตน
3.   ต้องรู้และเข้าใจขีดจำกัดของตัวเอง แม้แต่สุดยอดเทรดเดอร์ ยังมีขีดจำกัด
4.   เป็นตัวของตัวเอง
5.   อย่าเทรดจนกว่าโอกาสจะมาหา การรู้ว่าเมื่อไรที่ควรจะออกจากตลาดมีค่ามากพอๆกับรู้ว่าเมื่อไรควรเข้าไปในตลาด
6.   กลยุทธ์หรือระบบเทรดของคุณต้องมีความยืดหยุ่น เพราะตลาดมีการเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ ไม่มีอะไรแน่นอนทั้งในตลาดทุนและชีวิตจริง
7.   อย่าหลงกับกำไร เพราะการตั้งเป้าหมาย เมื่อเป้าหมายแรกสำเร็จก็จะต้องมีเป้าหมายที่สอง สาม สี่ ซึ่งนั่นอาจจะไปจุดชนวนการเทรดแบบไม่ได้จำกัดความเสี่ยง

สิ่งที่วีนสตีนฝากไว้ให้สำหรับมือใหม่

สิ่งแรกคือเมื่อคุณเข้ามาในตลาด สิ่งแรกที่คุณต้องพึงระลึกไว้เสมอว่า คุณควรจะแพ้ให้เป็น การแพ้ให้เป็นมันสำคัญกว่าการชนะเสียอีก ถ้าคุณต้องการเป็นผู้ชนะอยู่เสมอ สิ่งที่จะตามมาคือเมื่อคุณแพ้คุณจะเริ่มโทษตลาด แล้วไม่โทษตัวเอง
สิ่งที่สองที่จะฝากคือ นอกจากจะแพ้ให้เป็นแล้ว ต้องจำกัดการขาดทุนให้เป็นด้วย คนส่วนใหญ่มักถือสถานะที่ขาดทุนโดยมักจะมีความเชื่อว่า " เห้ย เดี๋ยวมันก็กลับมาดีแหล่ะหน่า " และพวกเขามักชอบทำกำไรเร็วเกินไปเพราะพวกเขากลัวกำไรจะหดหายไป สิ่งที่ควรตระหนักคือ จงกลัวการขาดทุนที่สูงแต่จงหาโอกาสที่ได้กำไรสูงกว่า

ทิ้งท้าย
วีนสตีนเป็นเทรดเดอร์ที่เก่งมากคนนึง ผลงานช่วงท็อปฟอร์มของเขานั้นตือสามารถทำเงิน 100,000 ดอลลาร์ไปเป็น 900,000 ดอลลาร์ ในเวลาสามเดือน โดยการวิเคราะห์ของเขานั้นจะเน้นการใช้ Fibonacci retracements การวิเคราะห์คลืน Elliot Wave สิ่งที่สำคัญคือแนวคิดของเขาในเรื่องการจัดการการขาดทุน วีนสตีนเคยบอกว่า " คนส่วนใหญ่มักจะเดินเข้าไปในป่าทั้งๆที่มันยังมืดอยู่ ในขณะที่ผมจะรอให้มันสว่างเสียก่อน แม้ว่าเสือชีต้าร์จะเป็นสัตว์ที่เร็วที่สุดในโลกแต่มันมักจะรอให้แน่ใจว่าสุดท้ายมันจะสามารถจับเหยื่อของมันได้แน่นอน "

สามารถติดตาม วีนสตีนได้ที่ทวิตเตอร์ของเขานะครับ ตามลิ้งค์นี่เลย https://twitter.com/markweinstein

thank**