กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Mt4 indicator # 1 : การใช้งาน Accelator Oscillator

• 4 replies
  • 9,608 views
*

admin

• 80,622
Mt4 indicator # 1 : การใช้งาน Accelator Oscillator
« เมื่อ: 05, เมษายน 2014, 12:06:50 PM »

การตั้งค่า : ใช้ค่า Default

Accelator Oscillator (AC) ตัวบ่งชี้อัตราการเร่งและการชะลอตัวของแรงขับที่ปัจจุบัน  มันจะแสดงในแยกกราฟแผนภูมิ เมื่อค่า AC ของบาร์ปัจจุบันมากกว่าค่าบาร์ก่อน ส่วนบาร์เป็นสีเขียวแถบสีแดง ตัวบ่งชี้นี้จะเปลี่ยนทิศทางก่อนการเปลี่ยนแปลงใด ๆในแรงขับเคลื่อน ซึ่งจะเปลี่ยนทิศทางของมันก่อน ราคา เมื่อค่า AC อยู่ใกล้กับเส้นศูนย์ ซึ่งหมายความ ว่า แรงขับเคลื่อนได้สมดุล ถ้าการเร่งที่สูงกว่าศูนย์ แล้วมันมักจะง่ายต่อการต่อการเคลื่อนที่ขึ้นและเราสามารถคาดหวังว่ามันเพิ่มขึ้นในราคาของตลาด โดยปกติ แถบสีเขียวของ AC แสดงให้เราเห็นว่าเราสามารถเปิดตำแหน่ง Buy และตามลำดับ แถบสีแดงที่เราสามารถป้อนตำแหน่งSell

การใช้งาน สำหรับ EUR/USD
ใช้กับ TF1
เวลาที่เทรด : 14.00- 23.00 PM คือหลังจาก ตลาด UK session เปิด

กฎการใช้งาน
    1. ฺBuy เมื่อเกิด แท่งสีเขียว
    2. Sell เมื่อเกิดแท่งสีแดง
    3.โดยปกตืแท่งสีเขียว หรือแท่งสีแดง จะวิ่งติดต่อกันประมาณ 4-6 แท่ง จา่กนั้นจะเกิดแท่ง สีตรงข้าวขึ้น ดังนี่นเมื่อ
        เรา Buy เมื่อแท่งสีเขียวเกิด แท่ง ที่ 1 หรือ แท่ง ที่ 2 ให้เตรียมตัวออกใน แท่งที่ 4-6
        เรา Sell  เมื่อแท่งแดงเกิด แท่ง ที่ 1 หรือ แท่ง ที่ 2 ให้เตรียมตัวออกใน แท่งที่ 4-6
    4.เช่นเดียวกับข้อ 3 เราสามารถที่จะรอสวนได้เมื่อเกิด แท่ง สีเดียวกันติดต่อกัน 4-6 แท่ง
    5.ระยะเป้าหมาย 25- 35 pips
    6.ควรใช้ Period separator เพื่อแบ่งช่วงเวลาของวันเพื่อง่่ายต่อการวิเคราะห์

แนะนำเพิ่มเติม  อยากให้มองการวิ่งของแท่่ง ต่อเนื่องกันคือการขึ้นลงเป็นรอบๆ รอบ และเมื่อจบ 4-6 แท่งแล้ว จะเกิด Sideway ตรงนี้อาจเกิด สลับแท่งได้
   แต่อยากให้นึกไว้เสมอว่าไม่มี อินดิเคเตอร์ตัวใดที่จะแม่นยำที่สุด แต่ เราเลือกใช้มันในช่วงเวลาที่เหมาะสมมากที่สุด กับ กลยุทธที่ เหมาะสมก็ทำกำไรได้
    ข้อควรระวัง อย่าเทรดตามแท่งตลอด ควรทำกำไรแล้วหยุด ค่อยหาจังหวะเข้าใหม่

หากมีข้อแนำนำหรือสงสัยประการใด สอบถามได้ ครับ เนื่องจาก ได้จา่กการสังเกตุและทดสอบด้วยตัวเองครับ
  อาจมีจุดที่ผิดพลาดบ้างก็ ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย ครับ ส่วน ท่าน carabao ตอนนี้ยุ่งอยู่ครับ

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Carabao

Re: Mt4 indicator # 1 : การใช้งาน Accelator Oscillator
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05, เมษายน 2014, 11:19:54 PM »
 (TH)**

*

admin

• 80,622
Re: Mt4 indicator # 1 : การใช้งาน Accelator Oscillator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05, เมษายน 2014, 11:42:22 PM »
พรุ่งนี้ จะมีภาพประกอบ จุดเข้าออกให้นะครับ วันนี้ ดึกแล้ว นอนก่อน ครับผม  (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,622
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06, เมษายน 2014, 04:16:11 PM »

ในแต่ละ 1 วัน จะมี แท่งเทียน 1 ชม อยู่ 24 แท่ง โดยแท่งแรกจะเริ่มเวลา 04.00 AM ตามเวลาประเทศไทยซึ่งตอนนั้นเป็นช่วงตลาดออสเตรเลียเปิด โดย ธรรมขาติแล้วกราฟช่วงนี้จะไม่ค่อยวิ่งและอาจเกิดสัญญาน หลอกได้ง่าย ดังนั้น หากจะเทรดให้แม่นยำยิ่งขึ้นแนะนำให้ เทรดข่วง ตลาด UK session เปิดประมาณ 14.00 PM หรือ บ่าย สองโมงของบ้านเรากราฟจะมีทิศทางที่ชัดเจน
  ตัว AC  or Accelerator Oscillator นี้จากการสังเกตุ จะมีการขึ้นลงเป็นรอบๆตามแท่งสี ดังนั้นรอบให้จบรอบของแต่ละรอบแล้วก็เข้า จะทำให้การเทรดมีความแม่นยำมากขึ้น
Day 1
   1.พอประมาณช่วงบ่าย นะครับ แท่งสีแดงวิ่งมา ประมาณ 5-6 แท่งแล้ว เกิดสีเขียวขึ้นก็ BUY ครับ
   2.จากข้อ 1 กราฟวิ่งมาประมาณ 5-6 แท่งก็ออกได้แล้วครับ รอบนี้ ขึ้นมา วิ่งมาทั่งหมด 7 แท่ง ครับ จะเห็นว่าแท่งที่ 8 นั้นเปลี่ยนเป็นสีแดง ตรงจุด 2 นี้
      จะ Sell ก็ได้ ครับ
Day 2
  3.จากข้อ 2 กราฟ วิ่งมาตอนเกือบ ตี 4 เกิดแท่งสีเขียวขึ้นก็ให้ออกจาก ออเดอร์  Sell จากข้อ 2 ครับ จากตรงนี้ อาจเข้า Buy ได้ครับ ถ้าแท่งมันวิ่งติดกันมา 2 แท่ง แต่ถ้าเกิดสีตรงข้ามก็ออกแค่นั้นครับ
4.จากข้อ 3 กราฟวิ่งขึ้นมา จนถึง ช่วงบ่ายนะครับ จากนั้นเกิด แท่ง แดงขึ้นก็ Sell ครับ ทีนี้ จะเห็น ว่า บางครั้ง สัญญานอาจไม่เป็นดังคาดเสมอไป ในข้อ 5 นะครับ
5.จากข้อ 4 จะเห็นว่ากราฟไม่ค่อยวิ่งแต่จะทำตัวเป็น Siedway จนถึง 5 ก็ออกครับ เพราะ เกิดแท่งสีเขียวแทรกขึ้นมา ตรง นี้ ออกแล้วก็อยู่เฉยก่อนก๊ได้ครับ เพราะกรางช่วงนี้จะไม่ค่อยวิ่งแล้วครับเนื่องจากเป็นตลาดใกล้ช่วง นิวยอร์คปืด

Day 3
6.เช้ามาเริ่มใหม่ ครับ อาจ Buy ได้ ณ จุดนี้ ครับ แท่งสีเขียวมาแล้ว อาจเข้า ลอตเล็กๆก็ได้ ครับ รอลง ลอตใหญ่ๆ ช่วงบ่ายๆ
7.ถ้าเข้าตรงข้อ 6 ก็ออกตรงนี้ครับ จากนั้นก็ Sell ได้เลย ครับ แท่ง สีแดงมาแล้วจะเห็นว่าเก็บได้นิดหน่อยประมาณ 30 ปืป ครับ
8.นั้น ออกครับเพราะเกิดแท่งสีเขียวมาแล้ว ทีนี้ ตรงนี้แหละครับจะเห็นว่า เป็นสัญญาณหลอกครับเพราะเกิดแท่งเขียวติดกันมา 2 แท่ง
   ตามระบบก็ Buy ครับ แต่ แท่งที่ 3 เป็นแท่งแดง ตรงนี้ให้ออกเลยครับ ยอมตัดขาดทุนไป แล้วกพอ ครับ สำหรับวันที่ 3
Day 4
9.วันนี้ช่วงเช้าไม่เข้านะครับ มาช่วงบ่ายเกิดสัญญาณ ก็ Buy
10.ต่อเนื่องจากช้อ 9 ครับ ตรงนี้ เกิดสัญญานตรงข้ามก็ออกครับ ตรงนี้เป็น ช่วงของข่าวนะครับ Sell ตรงนี้ เกิดเขียวในแท่งถัดมาก็ออกตามระบบครับ
แล้วก็นั่งเฉยๆ เพราะ เป็นช่วงข่าวแดงหลบข่าว ครับ

*

To Be

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07, เมษายน 2014, 12:55:49 AM »
ชัดเจน  ละเอียดสุดๆ  เลยครับท่าน Admin  หูตาสว่างขึ้นมาทันที  ขอบคุณท่าน Admin มากครับ  (TH)** (TH)** (TH)**