กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Review FXPRO Quant โปรแกรมช่วยเขียน EA(Expert Advisor)

• 182 replies
  • 136,106 views
*

Ritto

Re: Review FXPRO Quant โปรแกรมช่วยเขียน EA(Expert Advisor)
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 20, มีนาคม 2018, 03:27:30 PM »
ขอสอบถามครับ ในกรณีที่เราเขียนอีเอให้ออกล็อตตามเปอร์เซ็นของเงินทุน ได้แล้ว เราสามารถกำหนดได้ไหมว่าให้ออก lot มากสุดที่เท่าใด สมมุติถ้าคำนวณได้ที่ 101 lot แต่เราจำกัดไว้ที่ 100  เราเพิ่มโค๊ดตัวไหนเข้าไปครับ (TH)**

*

Ritto

Re: Review FXPRO Quant โปรแกรมช่วยเขียน EA(Expert Advisor)
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 27, มีนาคม 2018, 09:59:49 AM »
อีกคำถามครับ กรณีที่ magic2  take profitไปแล้ว อยากให้ปิด magic1 ไปเลยต้องเขียนแบบไหนครับ (TH)**

*

masterqwin

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 24, เมษายน 2018, 12:11:26 PM »
 (TH)** รบกวนหน่อยครับ หากต้องการเขียน EA ให้มันเข้า  คู่เงิน 2 คู่ หรือมากกว่าสองคู่ พร้อมกัน แต่รัน EA ในครั้งเดียว ต้องทำยังไงครับ ที่เขียนใน
FXPRO Quant  (TH)** (TH)** ขอบคุณ ของลิงค์คลิปด้วยนะครับ

*

aomcuppom

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2018, 11:05:05 AM »
อ้างจาก: เทรดเดอร์สายเขียว ที่ 26, มิถุนายน  2017, 07:06:09 PM
อ้างจาก: Peterpan Ohyes ที่ 25, มิถุนายน  2017, 11:07:06 PM
สอบถาม หน่อยครับ หากผมจะให้เปิดPending ราคาไว้สองฝังชึ่งห่างจากราคาปัจจุบัน 50 จุด ใช้ Send Pending ตั้งให้เปิดเป็น buy stop และ Sell stop พร้อมกัน ทั้งสองฝัง และใส่ Simple Trailing Stop ทั้งสองฝั่งครับ หากราคาขี้นไปเปิด ฝั่งไหนพอSimple Trailing Stopทำงานแล้วเปิดกำไร ก็ให้ปิด ฝั่งที่เหลือครับ ประมาณนี้ครับตามคลิบ รบก่วน อาจารย์ ด้วยครับ

ถ้าเป็นเงื่อนไขว่าหาก pending stop ฝั่งไหนถูกเปิดก่อนแล้วให้ปิดอีกฝั่งอันนี้ทำได้แน่นอนครับ แต่ถ้าให้อีกฝั่งถูกปิดกำไรด้วย trailling stop ก่อนค่อยปิดอีกฝั่งนี่ผมก็ยังนึกเงื่อนไขไม่ออกเลยครับว่าจะเขียนยังไง แต่ถ้าเขียนโค้ดเองเป็นโดยไม่ได้ใช้ fxpro quant นี่ทำได้แน่นอนครับ

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2018, 10:44:34 AM »
อ้างจาก: Ritto ที่ 20, มีนาคม  2018, 03:27:30 PM
ขอสอบถามครับ ในกรณีที่เราเขียนอีเอให้ออกล็อตตามเปอร์เซ็นของเงินทุน ได้แล้ว เราสามารถกำหนดได้ไหมว่าให้ออก lot มากสุดที่เท่าใด สมมุติถ้าคำนวณได้ที่ 101 lot แต่เราจำกัดไว้ที่ 100  เราเพิ่มโค๊ดตัวไหนเข้าไปครับ (TH)**

ทำได้ครับแต่โค้ดจะค่อนข้างยาวหน่อยครับ ถ้าเขียนโค้ดเองจะสั้นกว่ามากครับ ไว้ผมกับแอดมินกลับไทยจะมาอธิบายอีกทีนะครับ

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2018, 10:45:24 AM »
อ้างจาก: masterqwin ที่ 24, เมษายน  2018, 12:11:26 PM
(TH)** รบกวนหน่อยครับ หากต้องการเขียน EA ให้มันเข้า  คู่เงิน 2 คู่ หรือมากกว่าสองคู่ พร้อมกัน แต่รัน EA ในครั้งเดียว ต้องทำยังไงครับ ที่เขียนใน
FXPRO Quant  (TH)** (TH)** ขอบคุณ ของลิงค์คลิปด้วยนะครับ

ตรงคำสั่ง buy sell เราสามารถใส่คู่เงินในช่อง symbol ได้เลยครับ

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2018, 10:46:52 AM »
อ้างจาก: Ritto ที่ 27, มีนาคม  2018, 09:59:49 AM
อีกคำถามครับ กรณีที่ magic2  take profitไปแล้ว อยากให้ปิด magic1 ไปเลยต้องเขียนแบบไหนครับ (TH)**

อันนี้มีทั้งทำได้และไม่ได้ครับ ผมคงต้องดูเงื่อนไขของท่านก่อนครับถึงจะสามารถตอบได้ครับผม

*

tooyongnoi

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 19, กันยายน 2018, 02:28:28 PM »
อ้างจาก: เทรดเดอร์สายเขียว ที่ 11, มกราคม  2017, 08:25:01 PM
Review FXPRO Quant โปรแกรมช่วยเขียน EA(Expert Advisor)

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมาแนะนำโปรแกรมช่วยเขียน EA ที่ทาง FXPRO.COM มีไว้ให้บริการกันครับ โปรแกรมตัวนี้มีชื่อว่า FXPRO Quant

FXPRO Quant ตัวนี้เป็นโปรแกรมเขียนอีเอกึ่งอัตโนมัติ คือโดยปกติแล้วหากเราต้องการจะเขียน EA สักตัว เราจะต้องมีความรู้เรื่องโค้ดคำสั่งเพื่อที่จะเขียนให้ EA ทำงาน  แต่หากท่านใช้ FXPRO Quant ตัวนี้ท่านเพียงแค่ลากๆ วางๆ ก็จะสามารถสร้าง EA ง่ายๆสักตัวไว้ใช้งานกันแล้วครับ 
โดยทาง FXPRO นั้นมีเงื่อนไขในการใช้งานคือ จะต้องเปิดบัญชีเทรดกับทาง FXPRO ก่อนเท่านั้น  เปิดบัญชีที่นี่ https://direct.fxpro.group/partner/9164794?lang=th&plat=&curr=&type=Real

1.หลังจากเปิดบัญชีเทรดกับทาง FXPRO ผ่านลิ้งค์บอร์ดแล้ว ให้ล็อคอินเข้าไปที่หน้าเว็บแล้วกดตามภาพเลยครับ

2.

3.หน้าตาอันหล่อเหลาของ FXPRO Quant

ส่วนวิธีการใช้งานหรือวิธีเขียน EA ด้วย FXPRO Quant ผมไม่ขออธิบาย ณ ที่นี้นะครับเนืองจากค่อนข้างยากในการอธิบายเป็นตัวหนังสือ เอาเป็นว่าลองไปดูวิธีเขียนคร่าวๆกันตามคลิปด้านล่างนี้เลยละกันครับ  แล้วผมจะทยอยทำคลิปอัพเดทให้อีกทีครับ หรือ หากท่านใดที่เปิดบัญชีเทรดกับทาง FXPRO ผ่านลิ้งค์ของบอร์ด Traderider.com เอาไว้และมีการฝากเงินเทรด หากต้องการให้ช่วยเขียน EA ที่เงื่อนไขไม่ซํบซ้อนมากก็สามารถแจ้งผมมาได้ครับ ผมบริการให้ฟรี (ถ้าเขียนได้นะครับ) 

ตัวอย่างการเขียน EA ด้วย FXPRO Quant แบบง่ายๆ

*

matio

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2018, 01:55:23 AM »
ช่วยสอนการใช้หมวด Variables หน่อยค่ะ เราอยากได้ตัวแปรมาช่วยเก็บค่าสถานะ
แต่ไม่รู้ว่า True/False Ver , number ver , text ver มันรับค่าอะไรส่งค่าอะไร และทำงานในตัวมันเองอย่างไรคะ

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2018, 12:21:20 AM »
อ้างจาก: matio ที่ 23, พฤศจิกายน  2018, 01:55:23 AM
ช่วยสอนการใช้หมวด Variables หน่อยค่ะ เราอยากได้ตัวแปรมาช่วยเก็บค่าสถานะ
แต่ไม่รู้ว่า True/False Ver , number ver , text ver มันรับค่าอะไรส่งค่าอะไร และทำงานในตัวมันเองอย่างไรคะ

ต้องขออภัยจริงๆครับหมวดนี้ผมยังไม่เคยลองใช้เลยครับ เลยไม่รู้จะให้คำแนะนำยังไงดี

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 20, มีนาคม 2019, 12:09:40 AM »
รบกวนสอบถามครับ
ถ้าผมจะให้ EA พอชน TP แล้วให้หยุดทำงานเลย คือพอแล้ว แค่ไม้เดียวพอ ไม่ต้องเปิดคำสั่งอีก ให้รอจนกว่าจะเข้าเงื่อนไข ถึงค่อยเปิดออร์เดอร์ต่อ ใช้คำสั่งไหนครับ

ตอนนี้หากยังอยู่ในโซนเงื่อนไข หลังจาก TP แล้วก้อจะเปิดไม้ต่อ จะมีคำสั่งไหนไม่ให้เปิดออร์เดอร์ต่อครับ

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 30, เมษายน 2019, 08:51:42 PM »
อ้างจาก: Ton Kung ที่ 20, มีนาคม  2019, 12:09:40 AM
รบกวนสอบถามครับ
ถ้าผมจะให้ EA พอชน TP แล้วให้หยุดทำงานเลย คือพอแล้ว แค่ไม้เดียวพอ ไม่ต้องเปิดคำสั่งอีก ให้รอจนกว่าจะเข้าเงื่อนไข ถึงค่อยเปิดออร์เดอร์ต่อ ใช้คำสั่งไหนครับ

ตอนนี้หากยังอยู่ในโซนเงื่อนไข หลังจาก TP แล้วก้อจะเปิดไม้ต่อ จะมีคำสั่งไหนไม่ให้เปิดออร์เดอร์ต่อครับ

ใช้คำสั่ง Buy Sell ที่อยู่ในหมวด library ครับ ในตัวคำสั่ง Buy Sell จะมีช่องให้ใส่ตัวเลข Max frequency Mins อยู่ครับ อันนี้จะเป็นคำสั่งให้เว้นระยะการออกออเดอร์ หน่วยเป็นนาที

*

Mutty

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2019, 11:25:17 AM »
-ผมได้รับประโยชน์จากการดู VDO การใช้  FXPRO Quant โปรแกรมช่วยเขียน EA มากเลบครับ

-ขอถามนะครับ ว่า เราจะเขียนเง่ื่อนไข ของราคา indicator ปัจจุบัน ตัด กับเส้นค่าเฉลี่ยของ Indicator ได้อย่างไร เพราะ เส้นค่าเฉลี่ยมัน มักใช้กับ ราคาของเเท่งราคาในกราฟ

เเต่ หากเราต้องการจะเขียนเงือนไข ของ เส้นค่าเฉลี่ยของ Indicator ขึ้นมา ต้องเขียนอย่างไร

เช่น จะใช้ ราคาของ Indicator  OBV ตัด กับ เส้นค่าเฉลี่ย 10 วัน ของ OBV เเบบ EMA ต้องเขียนเงือนไขอย่างไร ใน  FXPRO Quant

ข้อคำเเนะนำด้วยนะครับ ยิ่งถ้าทำเป็น VDO อธิบายจะยิ่งดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ  (TH)**

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2019, 07:49:06 PM »
อ้างจาก: Mutty ที่ 28, พฤษภาคม  2019, 11:25:17 AM
-ผมได้รับประโยชน์จากการดู VDO การใช้  FXPRO Quant โปรแกรมช่วยเขียน EA มากเลบครับ

-ขอถามนะครับ ว่า เราจะเขียนเง่ื่อนไข ของราคา indicator ปัจจุบัน ตัด กับเส้นค่าเฉลี่ยของ Indicator ได้อย่างไร เพราะ เส้นค่าเฉลี่ยมัน มักใช้กับ ราคาของเเท่งราคาในกราฟ

เเต่ หากเราต้องการจะเขียนเงือนไข ของ เส้นค่าเฉลี่ยของ Indicator ขึ้นมา ต้องเขียนอย่างไร

เช่น จะใช้ ราคาของ Indicator  OBV ตัด กับ เส้นค่าเฉลี่ย 10 วัน ของ OBV เเบบ EMA ต้องเขียนเงือนไขอย่างไร ใน  FXPRO Quant

ข้อคำเเนะนำด้วยนะครับ ยิ่งถ้าทำเป็น VDO อธิบายจะยิ่งดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ  (TH)**

ถ้าเขียนแบบตรงๆเลยทำไม่ได้ครับ ต้อง adap ด้วยตัว arithmetic เอานิดหน่อยครับ ยุ่งยากหน่อย แต่ทำได้ครับ

*

เค.บางเเส

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2019, 12:34:01 PM »
สอบถามหน่อยครับ
การที่จะทำระบบเเบบถ้าอินดี้ถูก2ใน3ให้buy หรือ sell จะทำยังไงหรอครับ