กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Review FXPRO Quant โปรแกรมช่วยเขียน EA(Expert Advisor)

• 182 replies
  • 135,744 views
*

ppustech17

Re: Review FXPRO Quant โปรแกรมช่วยเขียน EA(Expert Advisor)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2017, 11:01:20 PM »
อ้างจาก: akkradet.ng ที่ 12, มิถุนายน  2017, 10:24:55 PM
อ้างจาก: ppustech17 ที่ 12, มิถุนายน  2017, 09:37:59 PM
ผมมีคำถามครับ แก้ยังไงก็ไม่ได้
1.ถ้าอยากตั้ง Stop loss ของราคาที่ต่ำสุด ย้อนหลังไป 10 แท่งทำไงครับ โดยเลือกเอาราคาที่ต่ำสุด ใน 10 แท่งย้อนหลังครับ(ถ้าย้อนแท่งเดียวผมทำได้ครับ)

2.ถ้าผมตั้ง tp เช่น cci , ตัดมากกว่า 40 ลงมา ย้อนหลังไป 1 แท่งเขียน โอเคมันปิด tp ได้ แต่ประเด็นถ้าตอนเข้า ออเดอร์ ถ้าตอนเข้า cci มันมากกว่า 40 แล้วถ้าแท่งต่อไปมันน้อยกว่า 40 มันจะ tp แบบเร็วเลย คืออยากให้ ครั้งนี้มันผ่านลงมาได้แล้วขึ้นไป ใหม่  อยากออก tp ที่มันตัดลงในครั้งที่ 2 อ่ะครับ

ในรูป ใช้ adx แทน cci ลืมแก้ อิอิ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
**tk** **tk**
อันนี้น่าจะเป็นตัวอย่างคำตอบข้อ1ได้นะครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องลองครับ ได้ยังไงจะมาเล่าครับ

Re: Review FXPRO Quant โปรแกรมช่วยเขียน EA(Expert Advisor)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2017, 11:59:09 PM »
อ้างจาก: ppustech17 ที่ 12, มิถุนายน  2017, 09:37:59 PM
ผมมีคำถามครับ แก้ยังไงก็ไม่ได้
1.ถ้าอยากตั้ง Stop loss ของราคาที่ต่ำสุด ย้อนหลังไป 10 แท่งทำไงครับ โดยเลือกเอาราคาที่ต่ำสุด ใน 10 แท่งย้อนหลังครับ(ถ้าย้อนแท่งเดียวผมทำได้ครับ)

2.ถ้าผมตั้ง tp เช่น cci , ตัดมากกว่า 40 ลงมา ย้อนหลังไป 1 แท่งเขียน โอเคมันปิด tp ได้ แต่ประเด็นถ้าตอนเข้า ออเดอร์ ถ้าตอนเข้า cci มันมากกว่า 40 แล้วถ้าแท่งต่อไปมันน้อยกว่า 40 มันจะ tp แบบเร็วเลย คืออยากให้ ครั้งนี้มันผ่านลงมาได้แล้วขึ้นไป ใหม่  อยากออก tp ที่มันตัดลงในครั้งที่ 2 อ่ะครับ

ในรูป ใช้ adx แทน cci ลืมแก้ อิอิ

ข้อ 1.  อาจจะต้องเขียนคำสั่งเพิ่มอย่างน้อย 10 ชุดครับเท่าที่ผมคิดออกตอนนี้ คือ 

ชุดที่ 1 . หากราคา lo แท่งที่แล้วต่ำกว่า 2แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 3 แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 4 แท่งที่แล้ว......ไล่ไปจนครบ 10 แล้วให้มัน modify order ครับ 
ชุดที่ 2. หากราคา lo 2 แท่งที่แล้วต่ำกว่า 1 แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 3 แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 4 แท่งที่แล้ว.....ไล่ไปจนครบ 10 แล้วให้มัน modify order
ชุดที่3. หากราคา lo 3แท่งที่แล้วต่ำกว่า 1 แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 2 แท่งที่แล้ว......ไล่ไปจนครบ 10 แล้วให้มัน modify order ครับ  แล้วก็ไล่แบบนี้ไป ให้ครบแท่งที่ต้องการครับ

ข้อ 2. นี่คงจะเขียนให้มันอ่านว่าตัดกันครั้งที่ 2 ไม่ได้ครับ แต่อาจจะใช้เรื่อง order profit  เข้ามาช่วยกำหนดขั้นต่ำเอาครับ เช่น

หากออเดอร์ถูกเปิดแล้ว ผลกำไรต้องมากกว่า....and cci ตัดลง = close order   

เท่าที่ผมคิดออกก็ประมาณนี้ครับ ซึ่งอาจจะมีวิธีง่ายกว่านี้ก็ได้ครับ มันอยู่ที่ว่าเราจะคิดออกแบบได้แบบไหนครับ

จะเห็นว่ามันยังไม่ยืดหยุ่นเหมือนเขียนโค้ดเองครับ

*

ppustech17

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2017, 03:32:48 AM »
อ้างจาก: เทรดเดอร์สายเขียว ที่ 12, มิถุนายน  2017, 11:59:09 PM

ข้อ 1.  อาจจะต้องเขียนคำสั่งเพิ่มอย่างน้อย 10 ชุดครับเท่าที่ผมคิดออกตอนนี้ คือ 

ชุดที่ 1 . หากราคา lo แท่งที่แล้วต่ำกว่า 2แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 3 แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 4 แท่งที่แล้ว......ไล่ไปจนครบ 10 แล้วให้มัน modify order ครับ 
ชุดที่ 2. หากราคา lo 2 แท่งที่แล้วต่ำกว่า 1 แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 3 แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 4 แท่งที่แล้ว.....ไล่ไปจนครบ 10 แล้วให้มัน modify order
ชุดที่3. หากราคา lo 3แท่งที่แล้วต่ำกว่า 1 แท่งที่แล้ว and ต่ำกว่า 2 แท่งที่แล้ว......ไล่ไปจนครบ 10 แล้วให้มัน modify order ครับ  แล้วก็ไล่แบบนี้ไป ให้ครบแท่งที่ต้องการครับ

ข้อ 2. นี่คงจะเขียนให้มันอ่านว่าตัดกันครั้งที่ 2 ไม่ได้ครับ แต่อาจจะใช้เรื่อง order profit  เข้ามาช่วยกำหนดขั้นต่ำเอาครับ เช่น

หากออเดอร์ถูกเปิดแล้ว ผลกำไรต้องมากกว่า....and cci ตัดลง = close order   

เท่าที่ผมคิดออกก็ประมาณนี้ครับ ซึ่งอาจจะมีวิธีง่ายกว่านี้ก็ได้ครับ มันอยู่ที่ว่าเราจะคิดออกแบบได้แบบไหนครับ

จะเห็นว่ามันยังไม่ยืดหยุ่นเหมือนเขียนโค้ดเองครับ

ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

*

จิตต์ศักดิ์

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2017, 10:13:12 AM »
ผมได้ฝึกเขียนea โดยใช้ fxpro quant จากยูธูปของอาจารย์ และได้ทำการแบล็คเทสจนได้ผลเป็นที่พอใจแล้ว แต่ยังหาวิธีเขียนจำนวน lot ไม่ได้ อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ โดยมีเงื่อนไขดังนี้ lot(แรก) = blance/40,000 , โดยมีเงื่อนไข lot(ต่อๆไป) ดังนี้
-ถ้าผลการเทรดขาดทุน lot(ต่อๆไป) = lot(ก่อนหน้า)*1.1
-ถ้าผลการเทรดกำไร lot(ต่อๆไป) = lot(ก่อนหน้า) เปรียบเทียบกับ blance/40,000 เลือกจำนวนที่มากกว่า

ตย.1 มี blance = 40,000/40,000 เทรด lot(แรก) = 1 , ผลการเทรดกำไร 5,000
นำ lot(ก่อนหน้า) = 1 เปรียบเทียบกับ blance/40,000 = (40,000+5,000)=45,000/40,000 = 1.13 ดังนั้นจำเอา 1 เปรียบเทียบกับ 1.13 เลือกจำนวนที่มากกว่า

สรุป lot(ต่อไป) = 1.13

ตย.2 มี blance = 40,000/40,000 เทรด lot(แรก) = 1 , ผลการเทรดขาดทุน 3,500
นำ lot(ก่อนหน้า)= 1*1.1 = 1.1

สรุป lot(ต่อไป) = 1.1

ส่วนการเลือกโบรกสำหรับเทรดด้วย ea อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ เห็นบางโบรกบอกฟรี VPS เซิร์ฟเวอร์ , บางโบรกฝาก 5,000$ ถึงฟรี บางโบรกมีบริการ VPS , บางคนบอกให้เช่า VPS ข้างนอกดีกว่า

ปล.ทุนขั้นต้นตั้งงบไว้ 1,000$

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆที่ลงในยูธูป

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2017, 12:47:11 PM »
อ้างจาก: jittsak ที่ 14, มิถุนายน  2017, 10:13:12 AM
ผมได้ฝึกเขียนea โดยใช้ fxpro quant จากยูธูปของอาจารย์ และได้ทำการแบล็คเทสจนได้ผลเป็นที่พอใจแล้ว แต่ยังหาวิธีเขียนจำนวน lot ไม่ได้ อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ โดยมีเงื่อนไขดังนี้ lot(แรก) = blance/40,000 , โดยมีเงื่อนไข lot(ต่อๆไป) ดังนี้
-ถ้าผลการเทรดขาดทุน lot(ต่อๆไป) = lot(ก่อนหน้า)*1.1
-ถ้าผลการเทรดกำไร lot(ต่อๆไป) = lot(ก่อนหน้า) เปรียบเทียบกับ blance/40,000 เลือกจำนวนที่มากกว่า

ตย.1 มี blance = 40,000/40,000 เทรด lot(แรก) = 1 , ผลการเทรดกำไร 5,000
นำ lot(ก่อนหน้า) = 1 เปรียบเทียบกับ blance/40,000 = (40,000+5,000)=45,000/40,000 = 1.13 ดังนั้นจำเอา 1 เปรียบเทียบกับ 1.13 เลือกจำนวนที่มากกว่า

สรุป lot(ต่อไป) = 1.13

ตย.2 มี blance = 40,000/40,000 เทรด lot(แรก) = 1 , ผลการเทรดขาดทุน 3,500
นำ lot(ก่อนหน้า)= 1*1.1 = 1.1

สรุป lot(ต่อไป) = 1.1

ส่วนการเลือกโบรกสำหรับเทรดด้วย ea อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ เห็นบางโบรกบอกฟรี VPS เซิร์ฟเวอร์ , บางโบรกฝาก 5,000$ ถึงฟรี บางโบรกมีบริการ VPS , บางคนบอกให้เช่า VPS ข้างนอกดีกว่า

ปล.ทุนขั้นต้นตั้งงบไว้ 1,000$

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆที่ลงในยูธูป

ลองดูตามคลิปนี้ครับ 

ส่วนเรื่องโบรคหากจะใช้อีเอที่เขียนจาก FXPRO QUANT รันผมแนะนำฝากเงินรันกับ FXPro ดีที่สุดครับเสถียรที่สุดแล้วครับ แล้วไปเช่า vps ข้างนอกเอาครับ แนะนำอันนี้ครับ ถูกแล้วเร็วด้วย https://traderider.com/index.php/topic,4497.0.html

*

dissayapol

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2017, 05:36:17 PM »
สอนการเขียน EA แบบ Grid ด้วย FXPro Quant หน่อยสิครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2017, 11:55:20 PM »
อ้างจาก: dissayapol ที่ 16, มิถุนายน  2017, 05:36:17 PM
สอนการเขียน EA แบบ Grid ด้วย FXPro Quant หน่อยสิครับ

แบบ grid ไม่เวิร์คครับท่านปัญหาเยอะครับ สู้เขียนโค้ดเองไม่ได้ครับ

*

WereWolf

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2017, 09:02:24 PM »
เราสามารถ เช็คได้ไหมครับว่า ถ้ามีออเดอร์ ที่เราเปิดมือ ถ้าเปิดมือ Buy ให้ตั้ง Sell stopถ้าเปิดมือ Sell ให้ตั้ง Sell  stop

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2017, 09:33:18 AM »
อ้างจาก: WereWolf ที่ 24, มิถุนายน  2017, 09:02:24 PM
เราสามารถ เช็คได้ไหมครับว่า ถ้ามีออเดอร์ ที่เราเปิดมือ ถ้าเปิดมือ Buy ให้ตั้ง Sell stopถ้าเปิดมือ Sell ให้ตั้ง Sell  stop
คิดว่าไม่ได้นะครับ

*

peterpan.ohyes

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2017, 11:07:06 PM »
สอบถาม หน่อยครับ หากผมจะให้เปิดPending ราคาไว้สองฝังชึ่งห่างจากราคาปัจจุบัน 50 จุด ใช้ Send Pending ตั้งให้เปิดเป็น buy stop และ Sell stop พร้อมกัน ทั้งสองฝัง และใส่ Simple Trailing Stop ทั้งสองฝั่งครับ หากราคาขี้นไปเปิด ฝั่งไหนพอSimple Trailing Stopทำงานแล้วเปิดกำไร ก็ให้ปิด ฝั่งที่เหลือครับ ประมาณนี้ครับตามคลิบ รบก่วน อาจารย์ ด้วยครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2017, 07:06:09 PM »
อ้างจาก: Peterpan Ohyes ที่ 25, มิถุนายน  2017, 11:07:06 PM
สอบถาม หน่อยครับ หากผมจะให้เปิดPending ราคาไว้สองฝังชึ่งห่างจากราคาปัจจุบัน 50 จุด ใช้ Send Pending ตั้งให้เปิดเป็น buy stop และ Sell stop พร้อมกัน ทั้งสองฝัง และใส่ Simple Trailing Stop ทั้งสองฝั่งครับ หากราคาขี้นไปเปิด ฝั่งไหนพอSimple Trailing Stopทำงานแล้วเปิดกำไร ก็ให้ปิด ฝั่งที่เหลือครับ ประมาณนี้ครับตามคลิบ รบก่วน อาจารย์ ด้วยครับ

ถ้าเป็นเงื่อนไขว่าหาก pending stop ฝั่งไหนถูกเปิดก่อนแล้วให้ปิดอีกฝั่งอันนี้ทำได้แน่นอนครับ แต่ถ้าให้อีกฝั่งถูกปิดกำไรด้วย trailling stop ก่อนค่อยปิดอีกฝั่งนี่ผมก็ยังนึกเงื่อนไขไม่ออกเลยครับว่าจะเขียนยังไง แต่ถ้าเขียนโค้ดเองเป็นโดยไม่ได้ใช้ fxpro quant นี่ทำได้แน่นอนครับ

*

pathompongps

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2017, 09:28:52 AM »
ดีครับอาจารย์

ถ้าผมต้องการให้คำสั่ง Buy/Sell ที่ผมเขียนไว้ ทำงานตลอดเวลา ถึงแม้จะมีออเดอร์เปิดไปแล้ว แต่ออเดอนั้นยังไม่ถูกสต๊อบลอส

ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเข้าเงื่อนไข "A" เปิด ออเดอ Buy  แล้วขณะที่ยังเปิดออเดอแรกอยู่ กราฟไปเข้าเงื่อนไข "A" อีก ก็ให้เปิดออเดอร์เพิ่มอีก แบบนี้ไปเรื่อยๆครับ

ขอบคุณมากครับ

**pp2**

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2017, 05:23:56 PM »
อ้างจาก: pathompongps ที่ 01, กรกฎาคม  2017, 09:28:52 AM
ดีครับอาจารย์

ถ้าผมต้องการให้คำสั่ง Buy/Sell ที่ผมเขียนไว้ ทำงานตลอดเวลา ถึงแม้จะมีออเดอร์เปิดไปแล้ว แต่ออเดอนั้นยังไม่ถูกสต๊อบลอส

ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเข้าเงื่อนไข "A" เปิด ออเดอ Buy  แล้วขณะที่ยังเปิดออเดอแรกอยู่ กราฟไปเข้าเงื่อนไข "A" อีก ก็ให้เปิดออเดอร์เพิ่มอีก แบบนี้ไปเรื่อยๆครับ

ขอบคุณมากครับ

**pp2**

ใช้คำสั่ง buy sell  ที่อยู่ในหมวด libary ครับ แล้วตั้ง max open trade ตามจำนวนไม้ที่ต้องการเลยครับ อย่างเช่นต้องการให้เปิดได้สูงสุดไม่เกิน 10 ไม้ก็ตั้ง 10 ครับ   ส่วนช่อง max frequency min แนะนำให้ใส่เวลาเป็นหน่วยนาที ตาม tf ที่เรารันครับ สมมุติรันที่ h1 แนะนำให้ตั้ง 60  หากรันที่ h4 ก็ใส่ 240 ครับ  เพราะหากเราไม่ใส่เวลาให้มันมันจะเปิดออเดอร์รัวๆจนกว่าจะครบ max open trade ตามที่เราตั้งไว้ครับ   หากใส่เวลาให้มัน มันจะนับเวลาถอยหลังเป็นหน่วยนาทีตามที่เราตั้งแล้วมันถึงจะวนไปอ่านเงื่อนไขของอีเอที่เราเขียนไว้ครับว่าเข้าเงื่อนไขหรือไม่ หากเข้าเงื่อนไขมันก็จะเปิดออเดอร์เพิ่มให้ครับ

*

isuccess

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2017, 02:36:57 PM »
ขอรบกวนด้วยครับ

ผมทดลองทำ EA เสร็จแล้ว SAVE ไว้ที่คอม
พอเปิดด้วยโปรแกรม metaEditer แล้วขึ้นสีเขียวที่ปุ่ม compile แต่ ไม่ขึ้นสีเขียวที่ตัว strat ครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2017, 05:01:21 PM »
อ้างจาก: isuccess ที่ 08, กรกฎาคม  2017, 02:36:57 PM
ขอรบกวนด้วยครับ

ผมทดลองทำ EA เสร็จแล้ว SAVE ไว้ที่คอม
พอเปิดด้วยโปรแกรม metaEditer แล้วขึ้นสีเขียวที่ปุ่ม compile แต่ ไม่ขึ้นสีเขียวที่ตัว strat ครับ

ลองกดที่ปุ่ม compile ดูก่อนครับว่ามี error สีแดงขึ้นรึป่าว ถ้าไม่มีก็ลากไปลงใน folder mt4 แล้วลองเปิดแบคเทสดูครับว่าทำงานตรงตามที่ต้องการรึป่าว