กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ

• 278 replies
  • 67,386 views
*

2WayCloseSystem

สวัสดีค่ะ ติดตามเวปบอร์ดนี้มานานแล้ว ติดตามการวิเคราะห์ค่าเงิน EU ของแอดมินมาตลอด
วันนี้ขออนุญาตฝาก EA - 2WayCloseSystem ที่ยังเป็น beta version คือยังไม่ได้ทำการตลาดแต่อย่างใด แต่อยากฝากไว้ให้ท่านที่สนใจช่วยทดสอบ และขอคำแนะนำเพื่อทำการปรับปรุง เพื่อเป็นทางเลือกของคนไทย ได้ดูดเงินจากต่างประเทศบ้าง

จากการ backtest EA ตัวนี้เหมาะกับคู่ EURUSD คู่เดียวเท่านั้น การทดสอบได้ผลดีที่สุดที่ timeframe H1 ถ้าเริ่มต้นที่ทุน 1000 ให้ใช้ initial lot size ที่ 0.1 ส่วนค่าอื่น ๆ ก็ตั้งตามค่า default ปรับได้ตามต้องการค่ะ

2WayCloseSystemHedgeBeta1 <==== คือตัว 2WayCloseSystemBeta9 เดิม การทำงานแบบเดิม แต่เพิ่ม option ให้เลือกว่าจะปิดออเดอร์ทั้งหมดเมื่อไม้ที่ 3 tp ครั้งแรกเลยไหม เพื่อลดความเสี่ยงในการโดนลาก จากการ backtest พบว่ากำไรลดลง แต่ก็เพิ่มไว้เผื่อท่านไม่อยากโดนลากนานเกินไป

2WayCloseSystemReverseBeta1 <=== เปลี่ยนจากระบบ Hedge เป็นระบบ Reverse ของอีกฝั่งหนึ่ง ผลการทดสอบตามรูปด้านล่างค่ะ

Auto Lot และเลือก No Close Order ทั้งหมดเมื่อมีการ TP ในครั้งแรก

Auto Lot และเลือก Close Order ทั้งหมดเมื่อมีการ TP ในครั้งแรก

การตั้งค่าอีก 1 คู่ที่พอจำทำกำไรได้ในระยะยาว คือ USDCHF กำไรไม่มากเท่ากับคู่ EURUSD แต่ก็พอสามารถนำมารันควบคู่เป็นแบบ multiple กันได้ค่ะ

ปล1. EA ตัวนี้ไม่ใช่ EA ที่เคลียร์วันต่อวัน ไม่เหมาะกับคนใจร้อน เพราะบางทีถูกลากเกินครึ่งเดือน
ปล2. เหมาะสำหรับคนที่ต้องการ Passive Income ที่แท้จริง ยิ่งท่านต้องการกำไรน้อย ความเสี่ยงก็จะยิ่งเข้าใกล้ 0
ปล3. ถ้าต้องการแค่กำไรที่มากกว่าการฝากธนาคาร คือ 3-5% ต่อเดือน EA ตัวนี้ห่างไกลคำว่าล้างพอร์ตมากมาย

ยินดีรับฟังข้อเสนอแนะทุก ๆ ข้อค่ะ

ผลการทดสอบกับบัญชีชนิด ProSTP ซึ่งแสดงให้เห็นว่า EA นี้สามารถรันกับบัญชีที่ให้ leverage 1:200 ได้ค่ะ (บัญชีประเภทนี้จะมีค่าคอมมิชชั่นน้อย แต่ให้ leverage ต่ำ ไม่เหมาะกับ EA โดยทั่วไปค่ะ)

*

admin

• 80,397
Re: ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 03:51:02 PM »
ขอบคุณมากครับ
Ha)** Ha)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Re: ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 04:15:55 PM »
ขออภัยนะคะ ตอนแรกลงรูปแรกผิด ตอนนี้ลงใหม่แล้วค่ะ

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 04:20:10 PM »

close system ทัั้ง Buy ทั้ง Sell ไป พร้อมๆ กันใช่ใหมครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

forum

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 04:27:12 PM »
ขอบคุณครับ  ให้ของมาให้ลอง ให้ใช้ดู
แนวคิด น่าสนใจ  2 ways close  ็Hip** 

*

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 04:34:22 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 02, มกราคม  2017, 04:20:10 PM

close system ทัั้ง Buy ทั้ง Sell ไป พร้อมๆ กันใช่ใหมครับ
(TH)**

คือเอาแนวคิดมาจากคุณต้าน เรื่อง close system แต่แนวคิดนั้นเขา buy อย่างเดียว แต่ EA ตัวนี้ เล่นทั้ง buy ทั้ง sell ค่ะ ใช้หลักการเข้าเมื่อกลับตัว และถือนานกรณีผิดทางค่ะ มีการแก้พอร์ตสูงสุดแค่ 3 ไม้ค่ะ

*

forum

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 08:35:38 PM »
จากเทสข้างบน กำไรถือว่าออกมาดีมากเลยครับ แต่ความเสี่ยง (DD) โดยเฉพาะ max dd ถือว่าหนักเอาการ 70% กว่า นั้นหมายความว่า จาก ทุน 1000 มีลดลงถึง 700 เหลือวุดหวิด 300

ถ้าหาทางลด max DD ลงได้ ให้อยู่ที่ 28-30% ได้ จะเยี่ยมเลยครับตัวนี้

ผมลองแบคเทสจากโบรก 2 โบรก เปรียบเทียบดู ออกมาได้ไกล้เคียงกัน แต่ค่อนข้างต่างจากตัวบนเยอะในเรืองของกำไร  แต่ MAX DD ของทั้ง 3 เทสก็ถือว่าไกล้เคียงกัน  แต่น่าจะปรับจูนได้  Thor 1

*

forum

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 09:03:23 PM »

ระหว่างทางดูเหมือนมีการเก็บสั้นๆ 1 รอบ แล้วถ้าจะเก็บหลายๆรอบ หากราคาตีกลับ จะช่วย ลด DD ได้เปล่าครับ หรือยว่าจะยิ่งไปเพิ่มความเสี่ยง ลองตั้งดูหรือยังครับ ลุ้นครับ.. ็Hip** ็Hip** cheetah3*

*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03, มกราคม 2017, 07:56:31 AM »
อ้างจาก: forum ที่ 02, มกราคม  2017, 08:35:38 PM
จากเทสข้างบน กำไรถือว่าออกมาดีมากเลยครับ แต่ความเสี่ยง (DD) โดยเฉพาะ max dd ถือว่าหนักเอาการ 70% กว่า นั้นหมายความว่า จาก ทุน 1000 มีลดลงถึง 700 เหลือวุดหวิด 300

ถ้าหาทางลด max DD ลงได้ ให้อยู่ที่ 28-30% ได้ จะเยี่ยมเลยครับตัวนี้

ผมลองแบคเทสจากโบรก 2 โบรก เปรียบเทียบดู ออกมาได้ไกล้เคียงกัน แต่ค่อนข้างต่างจากตัวบนเยอะในเรืองของกำไร  แต่ MAX DD ของทั้ง 3 เทสก็ถือว่าไกล้เคียงกัน  แต่น่าจะปรับจูนได้  Thor 1

การทดสอบเมื่อวาน ถ้าใช้ค่า spread แบบ current จะได้กำไรน้อยค่ะ เพราะโดนค่าเสปรดถ่าง ปรกติถ้าทำการ backtest ช่วงวันเสาร์ อาทิตย์ หรือวันที่ค่าเสปรดถ่าง จะ fix ค่า spread ไว้ที่ 2 ค่ะ ยังไงรบกวน backtest อีกรอบในวันที่ค่า spread ปรกติให้ด้วยนะคะ สำหรับการตั้งค่า spread แบบ current ค่ะ

เรื่องการปรับ DD ตอนนี้ก็พยายามปรับอยู่ค่ะ ถ้าได้ค่า DD ที่ลดลงแต่กำไรพอ ๆ กัน จะเอาปรับ version ค่ะ

*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03, มกราคม 2017, 08:02:12 AM »
อ้างจาก: forum ที่ 02, มกราคม  2017, 09:03:23 PM

ระหว่างทางดูเหมือนมีการเก็บสั้นๆ 1 รอบ แล้วถ้าจะเก็บหลายๆรอบ หากราคาตีกลับ จะช่วย ลด DD ได้เปล่าครับ หรือยว่าจะยิ่งไปเพิ่มความเสี่ยง ลองตั้งดูหรือยังครับ ลุ้นครับ.. ็Hip** ็Hip** cheetah3*

เคยลองทำอยู่นะคะ version นั้น กำไรเยอะกว่า แต่ max dd สูงกว่า ก็เลยตัดทิ้งไปค่ะ เพราะอยากเน้นการลด dd ค่ะ

*

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03, มกราคม 2017, 08:58:02 AM »
ฝากตัวสู้ข่าวไว้ให้ลองกับ non-farm ศุกร์นี้กันด้วยนะคะ (ที่ comment แรก) สามารถเล่นได้ที่ M1 เลย หรือจะกดปุ่ม buy หรือ sell ปุ่มใดปุ่มนึงเองก็ได้ค่ะ
version นี้ยังไม่สมบูรณ์ เพราะยังเขียนให้เล่นทีละหลาย ๆ คู่พร้อมกันยังไม่ได้ค่ะ กำลังปรับปรุงอยู่ค่ะ

*

forum

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 11:26:45 AM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 03, มกราคม  2017, 07:56:31 AM
..............
การทดสอบเมื่อวาน ถ้าใช้ค่า spread แบบ current จะได้กำไรน้อยค่ะ เพราะโดนค่าเสปรดถ่าง ปรกติถ้าทำการ backtest ช่วงวันเสาร์ อาทิตย์ หรือวันที่ค่าเสปรดถ่าง จะ fix ค่า spread ไว้ที่ 2 ค่ะ ยังไงรบกวน backtest อีกรอบในวันที่ค่า spread ปรกติให้ด้วยนะคะ สำหรับการตั้งค่า spread แบบ current ค่ะ
...................

แจ๋มมาก ครับ ครั้งเดียวยาวเลย ทั้ง ระยะ 1 ปี  และ 3 ปี ไม่สดุดเลย ไม่ว่าจะ 500$ หรือ 1000$   ดูเหมือน สถิติรอบ 3 ปี Max DD อยู่ที่ 945$ จากแบบ fixed lot ซึ่งน่าจะหมายความว่า ถ้าเริ่มด้วยทุนมากกว่า 945$ ไม่ว่าจากช่วงไหนก้ได้ ภายใน 3 ปีที่ผ่านมา พอตผ่านได้ตลอด 
Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1
ขอนุญาตเอาลงที่โพสนี้นะครับ
http://traderider.com/index.php/topic,6035.30.html

*

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 11:48:32 AM »
อ้างจาก: forum ที่ 08, มกราคม  2017, 11:26:45 AM
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 03, มกราคม  2017, 07:56:31 AM
..............
...................

แจ๋มมาก ครับ ครั้งเดียวยาวเลย ทั้ง ระยะ 1 ปี  และ 3 ปี ไม่สดุดเลย ไม่ว่าจะ 500$ หรือ 1000$   ดูเหมือน สถิติรอบ 3 ปี Max DD อยู่ที่ 945$ จากแบบ fixed lot ซึ่งน่าจะหมายความว่า ถ้าเริ่มด้วยทุนมากกว่า 945$ ไม่ว่าจากช่วงไหนก้ได้ ภายใน 3 ปีที่ผ่านมา พอตผ่านได้ตลอด 
Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1
ขอนุญาตเอาลงที่โพสนี้นะครับ
http://traderider.com/index.php/topic,6035.30.html

ขอบคุณท่าน forum มาก ๆ ค่ะที่ช่วยทดสอบ

*

natfx

• 257
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 12:47:49 PM »
เราสามารถตั้ง close order ที่ติดลบมากๆ ได้ไหมครับ เช่น ตั้ง cut ที่ 100$ ประมาณนี้ครับ
วินัย-MM-TREND-R/S

*

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 01:50:55 PM »
อ้างจาก: natfx ที่ 08, มกราคม  2017, 12:47:49 PM
เราสามารถตั้ง close order ที่ติดลบมากๆ ได้ไหมครับ เช่น ตั้ง cut ที่ 100$ ประมาณนี้ครับ

จริง ๆ แล้ว EA สามารถทำได้ค่ะ แต่ให้เป็นการตัดสินใจของผู้เล่น ณ ขณะนั้นดีกว่าว่าจะสั่งปิดออเดอร์ไหม เพราะ EA ตัวนี้อืดมากค่ะ มันทำงานเรื่อย ๆ ช้า ๆ ขนาดว่า VPS ล่ม หรือ internet ล่มระหว่างที่ EA เปิดออเดอร์ค้างอยู่ ยังแทบไม่มีผลในทางลบเลยค่ะ การลากที่ 10% ของพอร์ตเกิดขึ้นอย่างช้า ๆ ค่ะ ไม่ได้เกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว

ปล.ลองเปิด backtest เฉพาะช่วงวันที่ 9-10 พย. ที่ EU วิ่งปรู๊ดปร๊าดประมาณ 4000 จุด ดูนะคะ การตั้งค่าเท่านี้สามารถรับการกระชากของกราฟได้สบาย ๆ ค่ะ หรือทุกครั้งที่มีข่าว non-farm EA ตัวนี้ก็จะรับมือได้ค่ะ แต่ EA ตัวนี้จะไม่ชอบการขึ้นหรือการลงแบบต่อเนื่องไปเรื่อย ๆ ค่ะ ซึ่งถ้าเจอกรณีนั้น คงต้องอาศัยการตัดสินใจของผู้เล่นว่าจะลากต่อ หรือ ปิดเพื่อเริ่มต้นเก็บกำไรใหม่ดี