กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ

• 278 replies
  • 67,838 views
*

2WayCloseSystem

Re: ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 13, กุมภาพันธ์ 2017, 11:59:25 AM »
EA ตัวนี้ค่อนข้างปลอดภัยถ้าใส่ initial lot size ตามที่แนะนำ
เพราะได้คำนวณ mm มาจากสถิติย้อนหลังอย่างน้อย 1 ปี
แต่สิ่งหนึ่งที่น่าเบื่อคือ ความอึดอัดกรณีที่โดนลากหลังจาก 60 pips มาแล้ว เพราะมันอาจจะใช้เวลานานกว่าจะกลับตัวไป tp

มีวิธีลดความอึดอัดในกรณีที่คู่ EU ถูกลาก (แต่กำไรอาจลดลง)
ก็คือในครั้งแรกให้เปิดกราฟเดียวแล้วใส่ lot 50% ของ lot ที่แนะนำ (ซึ่งทุนขั้นต่ำต้อง 2000$ ขึ้นไป เพราะ 50% คือ lot 0.1 ซึ่งต่ำสุดที่จะใส่เป็น initial lot size ได้)
เมื่อเกิดกรณีที่กราฟแรกโดนลากมาระยะหนึ่ง อาจจะ 80 pips หรือ 100 pips แล้วแต่สบายใจ
ให้เปิดกราฟที่สอง แต่เปลี่ยน magic number ให้ต่างจากกราฟแรก
กราฟที่สองจะค่อย ๆ เก็บเงินตามจังหวะกลับตัวไปหากราฟแรก
ซึ่งโอกาสที่กราฟลากไป 80 ถึง 100 pip แล้วไม่กลับตัวเลยค่อนข้างน้อย
แต่ถ้าเกิดเป็นอย่างนั้นจริง ๆ % drawdown ก็ยังน้อยกว่าการเปิดกราฟเดียวอยู่ดี

ที่คิดเอาไว้คือ ถ้าจบการลากรอบนี้ จะสิ้นสุดการ forward test แล้ว หลังจากนี้จะลงเงินจริงตามกำไรที่ต้องการ
โดยส่วนตัวคาดหวังกำไรแค่เดือนละ 10% ก็เลยจะทำตามวิธีการข้างบนค่ะ ถ้ากราฟแรกไม่ลากเลย กำไร 10% ก็ได้ไม่ยาก แต่ถ้าลาก ก็เอากราฟที่สองมาช่วยเก็บค่ะ

คิดเห็นอย่างไร เสนอแนะได้นะคะ

Re: ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 13, กุมภาพันธ์ 2017, 05:39:58 PM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 13, กุมภาพันธ์  2017, 11:59:25 AM
EA ตัวนี้ค่อนข้างปลอดภัยถ้าใส่ initial lot size ตามที่แนะนำ
เพราะได้คำนวณ mm มาจากสถิติย้อนหลังอย่างน้อย 1 ปี
แต่สิ่งหนึ่งที่น่าเบื่อคือ ความอึดอัดกรณีที่โดนลากหลังจาก 60 pips มาแล้ว เพราะมันอาจจะใช้เวลานานกว่าจะกลับตัวไป tp

มีวิธีลดความอึดอัดในกรณีที่คู่ EU ถูกลาก (แต่กำไรอาจลดลง)
ก็คือในครั้งแรกให้เปิดกราฟเดียวแล้วใส่ lot 50% ของ lot ที่แนะนำ (ซึ่งทุนขั้นต่ำต้อง 2000$ ขึ้นไป เพราะ 50% คือ lot 0.1 ซึ่งต่ำสุดที่จะใส่เป็น initial lot size ได้)
เมื่อเกิดกรณีที่กราฟแรกโดนลากมาระยะหนึ่ง อาจจะ 80 pips หรือ 100 pips แล้วแต่สบายใจ
ให้เปิดกราฟที่สอง แต่เปลี่ยน magic number ให้ต่างจากกราฟแรก
กราฟที่สองจะค่อย ๆ เก็บเงินตามจังหวะกลับตัวไปหากราฟแรก
ซึ่งโอกาสที่กราฟลากไป 80 ถึง 100 pip แล้วไม่กลับตัวเลยค่อนข้างน้อย
แต่ถ้าเกิดเป็นอย่างนั้นจริง ๆ % drawdown ก็ยังน้อยกว่าการเปิดกราฟเดียวอยู่ดี

ที่คิดเอาไว้คือ ถ้าจบการลากรอบนี้ จะสิ้นสุดการ forward test แล้ว หลังจากนี้จะลงเงินจริงตามกำไรที่ต้องการ
โดยส่วนตัวคาดหวังกำไรแค่เดือนละ 10% ก็เลยจะทำตามวิธีการข้างบนค่ะ ถ้ากราฟแรกไม่ลากเลย กำไร 10% ก็ได้ไม่ยาก แต่ถ้าลาก ก็เอากราฟที่สองมาช่วยเก็บค่ะ

น่าสนใจไปทดลองทำดูครับ
" ความเสี่ยงที่มากที่สุด คือคนที่ไม่ยอมเสี่ยงอะไรเลย " – Mark Zuckerburg

*

forum

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 13, กุมภาพันธ์ 2017, 06:00:07 PM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 13, กุมภาพันธ์  2017, 11:59:25 AM

เกิน 10% แน่ๆ ..ครับ Thor 1

เป้นไปได้ไหมครับ ตามแนวคิดนี้ ช่วงรอการ reverse  เพิ่ม sup-ea อีกตัว ทุกอย่างเหมือน 2WayCloseSystemReverseBeta4 ยกเว้น การเข้าออเดอร์เข้าได้ทันที่หรือ เข้าตรงจุดที่ผู้ใช้กำหนด แบบไม่ต้องรอ หรือ ไม่ต้องใช้ สัญญาณจากอินดิเคเตอร์ เลือกทางเองได้ด้วย มี option หยุด เปิดใหม่หลัง TP  ถือว่าตัวนี้ใช้แบบ semi - auto ผู้ใช้เข้าไปจัดการช่วยเป็นครั้งคราว

ขอบคุณครับ 

*

chanthawat

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 13, กุมภาพันธ์ 2017, 08:59:56 PM »
ขอบคุณสำหรับ EA ดีๆครับ ถูกใจที่สามารถให้ทำงานตามเวลาที่เรากำหนดได้ครับ
บัญชีผมเป็นแบบ micro ต้องปรับแต่งเพิ่มเติมตรงไหนบ้างครับ และกำหนดอายุการใช้งานหรือเปล่าครับ

*

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 07:37:53 AM »
อ้างจาก: forum ที่ 13, กุมภาพันธ์  2017, 06:00:07 PM

เกิน 10% แน่ๆ ..ครับ Thor 1

เป้นไปได้ไหมครับ ตามแนวคิดนี้ ช่วงรอการ reverse  เพิ่ม sup-ea อีกตัว ทุกอย่างเหมือน 2WayCloseSystemReverseBeta4 ยกเว้น การเข้าออเดอร์เข้าได้ทันที่หรือ เข้าตรงจุดที่ผู้ใช้กำหนด แบบไม่ต้องรอ หรือ ไม่ต้องใช้ สัญญาณจากอินดิเคเตอร์ เลือกทางเองได้ด้วย มี option หยุด เปิดใหม่หลัง TP  ถือว่าตัวนี้ใช้แบบ semi - auto ผู้ใช้เข้าไปจัดการช่วยเป็นครั้งคราว

ขอบคุณครับ
ในปัจจุบันก็มีปุ่มให้ผู้ใช้แทรกแซงได้นะคะ เป็นลักษณะ semi อยู่แล้ว เช่น ถ้าติด sell อยู่ 3 ไม้ ที่ระยะหนึ่ง ผู้ใช้มองว่าน่าจะกลับตัวแน่นอนแล้วก็สามารถกดปุ่ม open sell เปิดอีกชุดหนึ่งขึ้นมาก็ได้ค่ะ หรือกรณีที่เห็นว่ามันน่าจะเปิด buy ได้แล้ว แต่ EA ไม่เปิดซักที ผู้ใช้ก็สามารถเปิดเองได้ค่ะ (จะเปิดไม่ขึ้นกรณีเดียวคือชนแนวรับ แนวต้าน ระดับ month)

ไม่แน่ใจว่าตรงกับที่ต้องการหรือเปล่านะคะ

*

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 07:45:59 AM »
อ้างจาก: chanthawat ที่ 13, กุมภาพันธ์  2017, 08:59:56 PM
ขอบคุณสำหรับ EA ดีๆครับ ถูกใจที่สามารถให้ทำงานตามเวลาที่เรากำหนดได้ครับ
บัญชีผมเป็นแบบ micro ต้องปรับแต่งเพิ่มเติมตรงไหนบ้างครับ และกำหนดอายุการใช้งานหรือเปล่าครับ

การปรับแต่งมีแค่ initial lotsize ค่ะทีสำคัญ ถ้าตามที่แนะนำ ว่าปลอดภัย ไม่ต้องมานั่งกังวล กรณีกราฟผิดทางยาว ๆ
ให้เอาทุน หาร 10000 ไม่ว่าจะเป็นหน่วยไหน USD หรือ USDC ก็ใช้หลักการเดียวกันค่ะ

ส่วนค่าอื่น ๆ ให้ตั้งค่าตามค่า default ได้เลยค่ะ ส่วนการปรับแต่งค่อย ๆ ปรับหลังจากลองแบบ default ดูก่อนค่ะ
(ค่า default ที่ตั้งไว้ สำหรับการรันคู่ EU นะคะ ถ้าเป็นคู่อื่นต้องปรับเปลี่ยนค่ะ)

ตอนนี้ยังไม่มีวันหมดอายุนะคะ ใช้ได้เรื่อย ๆ ค่ะ

*

sorana

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 09:00:07 AM »
 ผม นะ   forward test  ครบ เดือน แล้ว น๊า

*

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 09:42:38 AM »
อ้างจาก: sorana ที่ 14, กุมภาพันธ์  2017, 09:00:07 AM
ผม นะ   forward test  ครบ เดือน แล้ว น๊า

ใช้ไปได้เรื่อย ๆ เลยจร้าท่าน แต่เวอร์ชั่นเก่า ๆ มันจะหมดอายุ เพราะเราต้องการให้คนเปลี่ยนมาใช้ version update ท่านต้องคอยปรับเวอร์ชั่นโดยการโหลดตัวใหม่ ๆ ด้วยค่ะ

*

forum

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 10:15:19 AM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 14, กุมภาพันธ์  2017, 07:37:53 AM

ในปัจจุบันก็มีปุ่มให้ผู้ใช้แทรกแซงได้นะคะ เป็นลักษณะ semi อยู่แล้ว เช่น ถ้าติด sell อยู่ 3 ไม้ ที่ระยะหนึ่ง ผู้ใช้มองว่าน่าจะกลับตัวแน่นอนแล้วก็สามารถกดปุ่ม open sell เปิดอีกชุดหนึ่งขึ้นมาก็ได้ค่ะ หรือกรณีที่เห็นว่ามันน่าจะเปิด buy ได้แล้ว แต่ EA ไม่เปิดซักที ผู้ใช้ก็สามารถเปิดเองได้ค่ะ (จะเปิดไม่ขึ้นกรณีเดียวคือชนแนวรับ แนวต้าน ระดับ month)

ไม่แน่ใจว่าตรงกับที่ต้องการหรือเปล่านะคะ

อ้อ..ครับ  ลืมสังเกตุไป   ครบครันจริงๆ
ขอบคุณครับ

*

bigmean

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 03:27:07 PM »
สวัสดีครับ ผมมือใหม่ ทดลองใช้แล้วแต่ก็ยังไม่เข้าใจ อยากถามถึงหลักการเทรดของตัว ea นี้ และวิธีการใช้ที่ถูกต้องหรือเหมาะสมครับ  แล้วก็ข้อจำกัดอื่นๆ ของตัว EA ครับ สรุปเป็นข้อๆ ก็ได้ครับ x*/2

*

forum

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 03:41:24 PM »
อ้างจาก: bigmean ที่ 14, กุมภาพันธ์  2017, 03:27:07 PM
สวัสดีครับ ผมมือใหม่ ทดลองใช้แล้วแต่ก็ยังไม่เข้าใจ อยากถามถึงหลักการเทรดของตัว ea นี้ และวิธีการใช้ที่ถูกต้องหรือเหมาะสมครับ  แล้วก็ข้อจำกัดอื่นๆ ของตัว EA ครับ สรุปเป็นข้อๆ ก็ได้ครับ x*/2

อ่าน ใจเย็นๆ ครับ เอาตั้งแต่หน้าแรกของกระทู้ จากนั้นถ้าไม่เข้าใจตรงไหนถามตรงจุดนั้นเจะจง ได้ครับ เพราะถ้าถามแล้ว ต้องตอบซ้ำที่เคยตอบ อาจจะใช้เวลามาก ในการอธิบาย เห้นใจเจ้าของกระทู้ อิอิ ... ส่วนหลักการเพิ่มเติมจากที่โพสกันแล้ว ยังไม่เข้าใจ ลองแบคเสแล้วเปิด visual mode ช่วย ก้จะเห็นภาพการทำงานได้ดียิ่งขึ้น ครับ  สู้ๆ

*

bigmean

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 04:00:32 PM »
อ้างจาก: forum ที่ 14, กุมภาพันธ์  2017, 03:41:24 PM
อ้างจาก: bigmean ที่ 14, กุมภาพันธ์  2017, 03:27:07 PM
...

อ่าน ใจเย็นๆ ครับ เอาตั้งแต่หน้าแรกของกระทู้ จากนั้นถ้าไม่เข้าใจตรงไหนถามตรงจุดนั้นเจะจง ได้ครับ เพราะถ้าถามแล้ว ต้องตอบซ้ำที่เคยตอบ อาจจะใช้เวลามาก ในการอธิบาย เห้นใจเจ้าของกระทู้ อิอิ ... ส่วนหลักการเพิ่มเติมจากที่โพสกันแล้ว ยังไม่เข้าใจ ลองแบคเสแล้วเปิด visual mode ช่วย ก้จะเห็นภาพการทำงานได้ดียิ่งขึ้น ครับ  สู้ๆ

ผมไล่อ่านมาหมดแล้วครับ แต่ก็ยังไม่เข้าใจ อาจจะเป็นที่ผมเองยังใหม่กะตรงนี้ เลยอยากให้สรุปเป็นข้อความที่เข้าใจง่าย อย่างบอกลักษณะเด่น 1 2 3 และวิธีใช้เบื้องต้น ก็พอครับ หวังว่าจะไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปนะครับ ขอบคุณครับ (TH)**

*

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 04:11:45 PM »
อ้างจาก: bigmean ที่ 14, กุมภาพันธ์  2017, 04:00:32 PM
อ้างจาก: forum ที่ 14, กุมภาพันธ์  2017, 03:41:24 PM
...

ผมไล่อ่านมาหมดแล้วครับ แต่ก็ยังไม่เข้าใจ อาจจะเป็นที่ผมเองยังใหม่กะตรงนี้ เลยอยากให้สรุปเป็นข้อความที่เข้าใจง่าย อย่างบอกลักษณะเด่น 1 2 3 และวิธีใช้เบื้องต้น ก็พอครับ หวังว่าจะไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปนะครับ ขอบคุณครับ (TH)**

แนะนำให้โหลด 2WayCloseBetaReverseBeta4 ค่ะ
การใช้งานไม่มีอะไรมากเลยค่ะ ในกรณีที่ต้องการใช้แบบ automate 100% คือให้ EA จัดการให้ทั้งหมด
(ถ้าแบบ semi ท่านต้องมีความรู้ในการวิเคราะห์ทิศทางกราฟด้วย และคำนวณ MM ให้เป็นด้วยค่ะ)

กรณี automate 100%
ใช้กับคู่ EURUSD ที่ timeframe H1
การตั้งค่า ให้เปลี่ยนแปลงแค่ค่า initial lotsize ค่ะ โดยการดูว่าท่านมี balance อยู่เท่าไหร่ เอามาหาร 10000 จะได้ค่า initial lotsize ไปใส่ใน setting ส่วนค่าอื่นใส่เป็นค่า default ไปก่อน เพราะนั่นคือค่าที่เหมาะสมสำหรับการฝึกใช้งานค่ะ
หลังจากนั้น ก็นั่งดูกระแสเงิน $ ที่ EA เก็บให้ก็พอค่ะ
จะถอนก็ถอนออกได้ เพราะ EA จะจัดการคำนวณ lot size ให้ใหม่เองหลังจากท่านถอนเงินออกไปค่ะ

ค่าการ setting อื่น ๆ สงสัยอย่างไรถามมาเป็นข้อ ๆ ดีกว่าค่ะ เพราะถ้าให้อธิบายทั้งหมด ก็ซ้ำ ๆ อย่างที่ท่าน forum ได้กล่าวไว้ค่ะ

*

bigmean

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 04:52:42 PM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวคำถามขอเก็บไว้ก่อน เดี๋ยวทดลองใช้ดูก่อน จะรวบรวมมาถามทีหลังครับ (TH)**

*

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2017, 05:35:45 PM »
สู้ ๆ ค่ะ
เรามีเป้าหมายเดียวกัน ดูดเงินฝรั่ง เข้ากระเป๋าเราแล้วเอาไปใช้ซะ

หลักการของ close system ตามแนวคิดของคุณต้านคือ $ ที่ได้มา ให้ถอนออกไปใช้บ้างถือเป็นกระแสเงินสด ไม่ต้องกังวลการลากที่ยังค้างอยู่ในพอร์ต ตราบใดที่ไม่มีการตั้ง lot size แบบ over trade พอร์ตก็ยังอยู่ได้อีกนานค่ะ