กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

สวัสดีครับ แนะนำตัวครับ ติชมด้วยครับ

• 14 replies
  • 5,003 views
*

supmango

สวัสดีครับ แนะนำตัวครับ ติชมด้วยครับ
« เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2014, 12:10:24 PM »
ผมทำงานประจำทางด้านคลังสินค้า ตอนเริ่มลองทำงานออนไลน์ จากพวกเว็บ PTC (ยังทำเรื่อยๆ อยู่) เห็นมี ETORO ก็ลองสมัครเข้าไปเล่นๆ Copy trade เงินปลอมลองดู

เห็นมันได้น้อย บางเจ้าก็ขาดทุนซะงั้น ก็ลองเล่นดูเองเล่นๆ ดูจากกราฟเอาจุดต่ำสุดสูงสุด คิดจุดซื้อจุดขาย ปรากฏว่าได้เงินดีกว่า Copy trade เยอะเลย

ก็เลยลองเอาเงินฟรี 20$ มาเทรดดูปรากฏ เจ็งไป 10$ ก็เลยต้องกลับมาคิดใหม่เป็นเพราะอะไร
สรุปคือ 20$ มันไม่ใช่ 10000$ เงินปลอม สายป่านความยาวมันต่างกันเยอะ ก็เลยเซิชหาในเน็ตเอาทำไงดี
ไปเจอพวกเว็บ Signal เข้าก็เลยลองเล่นตามเค้าดู ปรากฏว่าเจ๊งอีก 10$ ไปสมัครตามเว็บที่มีเงินฟรีให้เทรดอีก 4-5 เว็บก็เจ๊ง หมดอีก ประมาณ 30$ เอยังไงหว่าเว็บที่เราตามมันก็กำไรนี่หว่าเลยมานั่งคิด

สรุปว่า เพราะเราไม่รู้จุดเข้าจุดออก เอาแต่ตามเค้าอย่างเดียว แล้วก็ไปขาดทุนที่ค่าเสปรด เวลาเรา Take profit ก็ได้น้อย เวลา Stop loss เราก็สั้นกว่าเค้าทำให้บางครั้งพลาดไปอย่างน่าเสียดาย

สองอาทิตย์ที่แล้วเพิ่งรู้จักกับ Indicator ก็เลยเอามาลองใช้ บวกกับพวกเว็บ Signal ก็ได้ผลดีพอสมควร ขาดทุนน้อยลงมากจนเกือบเท่าทุน ที่ขาดทุนส่วนใหญ่ เพราะดันไปเล่นในวงเหล้า  x*/2 แหะๆ  ก็เลยถ้ากินเหล้าจะปิดพอร์ทให้หมด มาอาทิตย์ที่แล้วก็เท่าทุนแล้วครับ เกือบจะกำไร ดูเทรนเล่นเองมั่ง ดูจากเว็บ Signal แล้วมาดูเทรนมั่ง ก็เขียวซะเยอะเลย
แต่ยังรู้สึกขาดๆ อยู่ รู้สึกว่าเว็บ Signal ก็งั้นๆ อยากจะข้ามผ่านตรงนี้ไป

อยากลงลึกเกี่ยวกับ Indicator แล้วก็รู้สึกเหมือนขาดอีกอย่าง ใช่แล้วผมดู Forex factory ไม่เป็น ผมอยากจะมาหาเพิ่มเกี่ยวกับตัวนี้ โชคยังดีที่ผมยังมีเงินฟรีเหลืออยู่อีกพอสมควร

แต่ผมคิดว่าคงใกล้ได้เวลา ที่ผมจะเจียดเอาเงินกินเหล้าเอามาลองแล้วล่ะ หรือถ้าผมผ่านจริงๆ ผมอาจจะได้เงินเพิ่ม จากเงินฟรีพวกนี้ก็ได้นะ เพี้ยง

ขอเข้ามาหาความรู้นะครับท่านแอดมิน

มีอะไรติชมเม้นได้เลยนะครับ เพิ่งเจอเว็บนี้เมื่อสองวันก่อนเอง

ปล.ผมเทรดผ่านแอนดรอย ทุกที่ทุกเวลา แต่มันลงอินดี้เพิ่มได้รึเปล่าแนะนำหน่อยครับ

*

supmango

Re: สวัสดีครับ แนะนำตัวครับ ติชมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2014, 03:04:31 PM »
ล่าสุดอาทิตย์ที่แล้วที่เริ่มใช้ Indicator ที่ผมใช้อยู่ 2 ตัวก็ใช้ Aligator กับ Stoch ก็ดีครับเข้าซื้อได้ถูกจังหวะมากขึ้น แต่จังหวะก็ยังมีพลาดบ้าง

ไปมึนตอนช่วงที่มันดีดขึ้นดีดลงแรงๆ เร็วๆ ไม่รู้จะรับมือกับมันยังไง ดูไม่ออกเลย แต่ก็มีจังหวะทำกำไรได้เยอะเหมือนกันถ้าดูอยู่
ถ้าดีดสวนทางกับที่ซื้ออยู่ก็ปิดเลย ถ้าทางเดียวกัน ผมก็เลื่อน Stop loss กับ Take Profit เอา แต่ถ้าไม่ได้ดูอยู่ก็จบครับ

ได้มาอ่านเรื่องเทรนที่เว็บนี้ อาทิตย์หน้าจะลอง เอาไปปรับใช้ดู เพราะตอนนี้อยากรู้เรื่องความแข็งแรงของเทรนมาก แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร น่าจะต้องมีแผนการมากขึ้น เจาะจงเป็นคู่ๆ เงินไป (ตอนนี้เล่นจับฉ่ายมาก เปิด TF15 เปิดเจอคู่ไหนน่าเล่นก็เล่นเลย แต่ก็ได้มากกว่าเสีย)

มีอินดี้พื้นฐานตัวไหนเอาไว้ดูความแข็งแรงของเทรนไหมครับ เพราะตอนนี้ผมเหมือนกับเข้าเล่นได้เป็นรอบๆ เอง เล่นลากยาวๆ ไม่ได้เลย เทรดผ่าน Android ก็ลาก Fibo ไม่ได้อีก

*

admin

• 80,397
Re: สวัสดีครับ แนะนำตัวครับ ติชมด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2014, 03:36:02 PM »
ก่อนอื่นยินดีต้อนรับก่อนนะครับผมแนะนำให่้ฝึการอ่านเทรนโดยใช้เทรนไลน์ ก่อนนะครับค่อยใช้อินดี้หากมีอะๆรสงสัยถามได้ตตลอดเลยครับ TKo*)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

supmango

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2014, 06:22:05 PM »
อ่านบทที่ 3,4,5 มา 3-4 รอบแล้วครับยังมึนอยู่เลย

ลองไปหัดตีเส้นกับ EUR USD ณ ตอนนี้อยู่ มองหาจุด Stop loss ไม่เจออ่ะครับ

หัดตีเส้นหา Stop Loss นี่ฝึกกับ TF อะไรดีครับ

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2014, 10:11:39 PM »
อ้างจาก: supmango ที่ 09, กุมภาพันธ์  2014, 06:22:05 PM
อ่านบทที่ 3,4,5 มา 3-4 รอบแล้วครับยังมึนอยู่เลย

ลองไปหัดตีเส้นกับ EUR USD ณ ตอนนี้อยู่ มองหาจุด Stop loss ไม่เจออ่ะครับ

หัดตีเส้นหา Stop Loss นี่ฝึกกับ TF อะไรดีครับ
เบื้องต้น ก็tf 15 ครับเห็นผลง่าย รอเทรดช่วงบ่าย2โมงเป็นต้นไปครับช่วงนั้นเป็นช่วงตลาดuk sessionเปิดกราฟจะค่อนข้างมีเทรนครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2014, 08:37:02 AM »
สำหรับเรื่อง Forexfactory เบื้องต้นก็ เข้ามาอ่าน พื้นฐานก่อน ครับ
http://traderider.com/index.php?topic=339.0

การวิเคราะห์ ข่าว นั้น ส่วนมากจะวิเคราะห์กัน ไม่แน่นอนครับ ถูกบ้างผิดบ้าง เพราะ บางทีกราฟมันก็วิ่งทั้ง 2 ทางเลย
โดยมากนักเทรด เขาจะเทรด ข่าวกัน แบบ หลบข่าวสีแดงครับ

*

supmango

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2014, 10:30:51 PM »
เกือบตายครับ 3 วันมานี่ หลังจากฝึกลากเทรนไลน์ แล้วเข้าเทรดนี่ เดาทางถูกหมด แลกเริ่มก็บวกเลย พอมันไปเจอแนวต้านปุ๊ปเด้งกลับเละเลย ดันกะลากยาวด้วย เหอๆ ไม่น่าคิดยาวเกินไปเลย

ช่วงนี้ต้องกลับมาเล่นเป็นรอบอีกละ ได้นิดได้หน่อยก็ยังดีกว่าเสียล่ะครับ

เฮ้อ เมื่อไรจะเจอระบบเทรดของตัวเองเจอซักทีน้อ ทำยังไงให้บวกมากกว่าลบได้เนี่ย

ไม่รู้อาทิตย์นี้จะรอดรึเปล่า  เดี๋ยววันอาทิตย์จะมาสรุปอีกทีครับ  3 วันนี่ เป็นวันที่เสียที่สุดเลยตั้งแต่เล่นมา  kl*-//

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2014, 11:21:28 PM »
อ้างจาก: supmango ที่ 12, กุมภาพันธ์  2014, 10:30:51 PM
เกือบตายครับ 3 วันมานี่ หลังจากฝึกลากเทรนไลน์ แล้วเข้าเทรดนี่ เดาทางถูกหมด แลกเริ่มก็บวกเลย พอมันไปเจอแนวต้านปุ๊ปเด้งกลับเละเลย ดันกะลากยาวด้วย เหอๆ ไม่น่าคิดยาวเกินไปเลย

ช่วงนี้ต้องกลับมาเล่นเป็นรอบอีกละ ได้นิดได้หน่อยก็ยังดีกว่าเสียล่ะครับ

เฮ้อ เมื่อไรจะเจอระบบเทรดของตัวเองเจอซักทีน้อ ทำยังไงให้บวกมากกว่าลบได้เนี่ย

ไม่รู้อาทิตย์นี้จะรอดรึเปล่า  เดี๋ยววันอาทิตย์จะมาสรุปอีกทีครับ  3 วันนี่ เป็นวันที่เสียที่สุดเลยตั้งแต่เล่นมา  kl*-//
ลองฝึกไปเรื่อยๆครับไม่มีฝครจะถูกหรือผืด 100% มันอยู่ที่การจัดการเงินทุนครับ money management ถ้าบริหารดีต่อให้เทรดผิดเยิะก็กำไรครับอย่าท้อครับ เป้าหมาย มีไว้พุ่งชน

*

Prapakorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13, กุมภาพันธ์ 2014, 08:32:40 AM »
กำลังฝึกเหมือนกันครับ สู้ๆไปด้วยกัน ตอนนี้ยังไม่เก่งก็ลอกๆ ซิกแนลบ้างไรบ้าง เป็นกำลังใจให้ครับ

*

supmango

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2014, 09:24:45 PM »
เป็นอย่างที่ท่าน Admin ว่าละครับมันอยู่ที่ Money management จริงๆ

แต่ยังไม่เข้าใจอย่าถ่องแท้เท่าไร ทำยังไงให้ มันรับความเสี่ยงได้อย่างครอบคลุม

ผมมีปัญหาเพิ่มอยากปรึกษาครับ ตอนนี้ MT4 ของผมใส่ Indicators กับ ea ไม่ได้เลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ตอนแรกเอา Indi มาใส่ก็ได้อยู่นะครับ แต่เหมือนกับผมโหลด MT4 มาใส่หลายเจ้าจัด ตอนหลัง เอาใส่เข้าไปก็มาองไม่เห็นเลย
ลอบหมดลงใหม่ก็ยังไม่ได้ ไม่รู้ทำยังไงจะหายครับ

กำลังจะเริ่มศึกษา EA ครับ

ส่วนการเทรดตอนนี้เริ่มอยู่ตัวแล้วครับ อยู่ที่ว่า MM ที่ผมเช้าใจมันรับความเสี่ยงได้ขนาดไหน และทำตามที่ตัวเองวางไว้ได้ขนาดไหน
น่าจะเลิกล้างพอร์ตได้แล้วมั้งครับ ตอนนี้ยังไม่หวังกำไร หวังอยู่รอดอย่างเดียว  ))/*

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2014, 08:28:00 AM »
อ้างจาก: supmango ที่ 23, กุมภาพันธ์  2014, 09:24:45 PM
เป็นอย่างที่ท่าน Admin ว่าละครับมันอยู่ที่ Money management จริงๆ

แต่ยังไม่เข้าใจอย่าถ่องแท้เท่าไร ทำยังไงให้ มันรับความเสี่ยงได้อย่างครอบคลุม

ผมมีปัญหาเพิ่มอยากปรึกษาครับ ตอนนี้ MT4 ของผมใส่ Indicators กับ ea ไม่ได้เลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ตอนแรกเอา Indi มาใส่ก็ได้อยู่นะครับ แต่เหมือนกับผมโหลด MT4 มาใส่หลายเจ้าจัด ตอนหลัง เอาใส่เข้าไปก็มาองไม่เห็นเลย
ลอบหมดลงใหม่ก็ยังไม่ได้ ไม่รู้ทำยังไงจะหายครับ

กำลังจะเริ่มศึกษา EA ครับ

ส่วนการเทรดตอนนี้เริ่มอยู่ตัวแล้วครับ อยู่ที่ว่า MM ที่ผมเช้าใจมันรับความเสี่ยงได้ขนาดไหน และทำตามที่ตัวเองวางไว้ได้ขนาดไหน
น่าจะเลิกล้างพอร์ตได้แล้วมั้งครับ ตอนนี้ยังไม่หวังกำไร หวังอยู่รอดอย่างเดียว  ))/*

คือ ที่เป็นแบบนั้น เพราะ เนื่องจาก ตัว MT4 นั้น ได้่ทำการ อัพเดท เป็น Build 600 เหมือนกันทุกโบรกครับ
ดังนั้น มีผลทำให้ อินดี้ หรือ อีเอ รุ่นเก่า ใส่ลงไปตรงๆ เลยไม่ได้

วิํธีแก้ ก็คือ เปิด MT4 ขึ้นมา ตรง File คลิกเข้าไปแล้วจะมีให้เลือก จากนั้นก็ไป ตรงโฟลเดอร MQL4 เข้าไปแล้วก็วาง ให้ตรงไฟลฺ แค่นั้นครับ
อินดี้วางอิน ดี้ อีเอ วาง อีเอ ครับ

*

bauchom

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2014, 09:32:37 AM »
ภาพข้างบนแอดมินใช้อินดี้ตัวไหนคับ น่าใช้จังมีบอกจุดเข้าด้วย มี oneclick trade ด้วย  อยากมีไว้ใช้บ้างต้องทำไงคับ  (TH)**

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2014, 10:04:11 AM »
อ้างจาก: bauchom ที่ 24, กุมภาพันธ์  2014, 09:32:37 AM
ภาพข้างบนแอดมินใช้อินดี้ตัวไหนคับ น่าใช้จังมีบอกจุดเข้าด้วย มี oneclick trade ด้วย  อยากมีไว้ใช้บ้างต้องทำไงคับ  (TH)**

เดี๋ยว จัดชุดให้นะครับ ว่างๆ สักพัก ครับ ))/*

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2014, 11:11:34 AM »
อ้างจาก: bauchom ที่ 24, กุมภาพันธ์  2014, 09:32:37 AM

เอา ต้น ฉบับดี ก่า ครับ

http://www.forexfactory.com/showthread.php?t=373796

ส่วน 1-Clicktrading มีอยู่ใน MT4 อยู่แล้วครับ

*

bauchom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2014, 07:17:44 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 24, กุมภาพันธ์  2014, 11:11:34 AM

เอา ต้น ฉบับดี ก่า ครับ

http://www.forexfactory.com/showthread.php?t=373796

ส่วน 1-Clicktrading มีอยู่ใน MT4 อยู่แล้วครับ
ของคุณค๊าบ.. (TH)** (TH)**