กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคการเทรด forex MACD Divergence การหาจุดหมุนเพื่อหาจังหวะการเข้าเทรด

• 28 replies
  • 10,011 views
*

admin

• 80,416
เทคนิคการเทรด forex MACD Divergence การหาจุดหมุนเพื่อหาจังหวะการเข้าเทรด

เทคนิคการหา จุด หมุน MACD Divergence By : อ.บอล

ต้องดูภาค 1 ก่อนนะครับถึง จะดูภาค 2 เข้าใจ

Ha)** Ha)** Ha)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

ten1312

ขอบคุณมากครับ  **tk**

ดูตอนแรกตั้งแต่เมื่อคืน รอตอนที่ 2 อยู่พอดี

ขอบคุณครับแอด
(TH)**
" ความเสี่ยงที่มากที่สุด คือคนที่ไม่ยอมเสี่ยงอะไรเลย " – Mark Zuckerburg

*

HS3SSJ

• 388
ขอบคุณแอดมินและ อ.บอลมากๆครับ  **tk**

นี่ก็ควรศึกษา(รึป่าว) ฮ่าๆ ขำนะ ็Hip** ็Hip**
:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

*

aaumz

ขอโพสไว้ให้พิจารณากันนะคะ EJ ที่้ เกิดการ Divergence ค่า

มีความคิดเห็นยังไง มาแชร์กันค่ะ  Knowledge Sharing, create Tacit Knowledge ค่ะ อิอิ

*

admin

• 80,416
อ้างจาก: aaumz ที่ 09, กันยายน  2016, 11:31:16 PM
ขอโพสไว้ให้พิจารณากันนะคะ EJ ที่้ เกิดการ Divergence ค่า

มีความคิดเห็นยังไง มาแชร์กันค่ะ  Knowledge Sharing, create Tacit Knowledge ค่ะ อิอิ

ขอบคุณมากครับ
ขอให้เหมือน EU วันนี้ นะ http://traderider.com/index.php?action=dlattach;topic=5165.0;attach=8341;image

credit : jamesbond58

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

forum

อ้างจาก: aaumz ที่ 09, กันยายน  2016, 11:31:16 PM

็Hip**
สวยงาม
ตามภาพ สัญญาณปรากกฏเมื่อ 8 แท่งที่แล้ว ถ้าดัก sell ที่ open ของ  แท่ง 7 ที่แล้ว กำไยจวยๆเยย...  ลงมาชน Sup.. พอดี น่าจะหมดแรง Divergence  30 mไปแล้วหรือเปล่าครับ

*

aaumz

อ้างจาก: forum ที่ 09, กันยายน  2016, 11:53:54 PM

็Hip**
สวยงาม
ตามภาพ สัญญาณปรากกฏเมื่อ 8 แท่งที่แล้ว ถ้าดัก sell ที่ open ของ  แท่ง 7 ที่แล้ว กำไยจวยๆเยย...  ลงมาชน Sup.. พอดี น่าจะหมดแรง Divergence  30 mไปแล้วหรือเปล่าครับ

ขออนุญาตตอบว่าถ้าสัญญาณจุดหมุนยังมาไม่ถึงค่า. เพราะถ้าจะไดเวอเจ้นจุดหมุนมันต้องผ่านจุดหมุนมาก่อนค่าแล้วจากภาพ ตั้ง sell stop รอกราฟผ่านค่ะ ส่วน tp นั้นพิจารณาจากตัวกราฟ macd ที่มีนัยสำคัญกับ fibo ค่า. ชอบคำว่ามีนัยสำคัญ อ.บอลทำให้นึกถึงครูสอนคณิตศาสตร์ตอน ม.4 555

*

forum

อ้างจาก: forum ที่ 10, กันยายน  2016, 12:30:04 AM
อ้างจาก: aaumz ที่ 10, กันยายน  2016, 12:16:32 AM
อ้างจาก: forum ที่ 09, กันยายน  2016, 11:53:54 PM

็Hip**

สวยงาม

ขออนุญาตตอบว่าถ้าสัญญาณจุดหมุนยังมาไม่ถึงค่า. เพราะถ้าจะไดเวอเจ้นจุดหมุนมันต้องผ่านจุดหมุนมาก่อนค่าแล้วจากภาพ ตั้ง sell stop รอกราฟผ่านค่ะ ส่วน tp นั้นพิจารณาจากตัวกราฟ macd ที่มีนัยสำคัญกับ fibo ค่า. ชอบคำว่ามีนัยสำคัญ อ.บอลทำให้นึกถึงครูสอนคณิตศาสตร์ตอน ม.4 555
อ้อ.. เพื่อความชัวร์นี้เอง ต้องเข้าจังหวะ 2 ไม่ผ่าน sup ไม่ติด sell  ... สุดยอด  Thor 1 **tk**

*

aaumz

ไปควักโน้ตบุ๊คมาตอบค่า

จากภาพนะคะ

เราจะเห็น อย่างแรกคือไอเวอเจ้นใช่ไม๊คะ  อย่างที่สองคือ จุดหมุน จากยูทูป เค้าบอกว่าคือช่องระหว่างภูเขาสองลูก หรือจุด low ต่ำสุดระหว่างกราฟ ซึ่งจุดนี้คือจุดหมุนที่กราฟจะต้องผ่านถ้าเกิด ไดเวอเจ้น เราจะตั้งจุด buy stop or sell stop แล้วแต่สัญญาณที่มันเกิด จากนั้นมาดูจุด SL ซึ่งเค้าบอกให้เราตั้งเหนือจุดสูงสุดของกราฟภูเขาสองลูกนี้ ทีนี้จุด TP ถ้าเป็น อ.บอลจะบอกตามความโลภ อิอิ แต่ว่าเราดูอย่างที่สามประกอบค่ะคือ เอา Fibo ที่แอดมินสอนมาดูคู่ด้วยว่าควรจะอยู่ตรงไหน เพื่อเป็นการ confirm ทางเทคนิคว่ามันน่าจะลงมาจุดนี้แน่ๆ ค่ะ   

ส่วนการจับแท่งคิดว่านั่นคือการคอมเฟิร์มแนวขึ้นลงของกราฟหรือเปล่าเอ่ยถ้าจำไม่ผิดน่ะค่ะ

*

forum

อ้างจาก: aaumz ที่ 10, กันยายน  2016, 12:56:56 AM
ไปควักโน้ตบุ๊คมาตอบค่า

จากภาพนะคะ

เราจะเห็น อย่างแรกคือไอเวอเจ้นใช่ไม๊คะ  อย่างที่สองคือ จุดหมุน จากยูทูป เค้าบอกว่าคือช่องระหว่างภูเขาสองลูก หรือจุด low ต่ำสุดระหว่างกราฟ ซึ่งจุดนี้คือจุดหมุนที่กราฟจะต้องผ่านถ้าเกิด ไดเวอเจ้น เราจะตั้งจุด buy stop or sell stop แล้วแต่สัญญาณที่มันเกิด จากนั้นมาดูจุด SL ซึ่งเค้าบอกให้เราตั้งเหนือจุดสูงสุดของกราฟภูเขาสองลูกนี้ ทีนี้จุด TP ถ้าเป็น อ.บอลจะบอกตามความโลภ อิอิ แต่ว่าเราดูอย่างที่สามประกอบค่ะคือ เอา Fibo ที่แอดมินสอนมาดูคู่ด้วยว่าควรจะอยู่ตรงไหน เพื่อเป็นการ confirm ทางเทคนิคว่ามันน่าจะลงมาจุดนี้แน่ๆ ค่ะ   

ส่วนการจับแท่งคิดว่านั่นคือการคอมเฟิร์มแนวขึ้นลงของกราฟหรือเปล่าเอ่ยถ้าจำไม่ผิดน่ะค่ะ
ขอบคุณครับ  น่าสนใจมาก  ..(ปกติไม่ค่อยได้เทรดมือ) โดยเฉพาะจุดหมุน เลยเปิดดูที่ อ.บอลอธิบายในคลิป จุดหมุนของสัญญาณในภาพคือราคาต่ำสุดของราคาระหว่างยอดทั้งสอง  แสดงว่า sell stop ต้องต่ำลงมาอีกหน่อยไหมครับ ยัง งงๆ  x*/2

*

aaumz

ช่ายเลยท่าน เมื่อวานง่วง ไ่ม่ได้ซูม วันนี้ตื่นมาติดลบ ฮาตัวเอง

ทุกท่านเก่งกันมากๆเลยครับ ขอบคุณนะครับที่ให้ความสนใจระบบนี้ จะบอกว่ามีคนพอร์ตโตด้วยระบบนี้หลายคนละนะ

*

ten1312

เทคนิคนี้ดีจริงๆครับ
แต่ต้องเพิ่มพวกนี้เข้าไปด้วย
basket,news,mm,tf เป็นตัวช่วย
ผมก็กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน ยังโดนลากกระจายอยู่เลย