กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

USD: ผลกระทบของข่าว Non-farm ของอเมริกา เมื่อข่าวออกมาลบ 22/10/2013

• 4 replies
  • 6,585 views
*

admin

• 80,284
     สวัสดีครับ มาเก็บผลกระทบของข่าว Non-farm เมื่อวันที่ 22/10/2013 ไว้อ่านกัน ครับ หลังจากที่เมื่อวานข่าวออกมาทำให้ใครหลายคนหงายเงิบรวมทั้ง ตัวผมด้วย แต่ก็ Life is learning ครับ ทุกความผิดพลาดย่อมมีบทเรียนเสมอ เมื่อวาน ผลประกาศ แรงงานภาคการเกษตรของ สหรัฐ ตัวเลขออกมาในทิศทางลบ ครับ ดังนี้

หมายความว่า : กระทรวงแรงงานสหรัฐรายงานว่า ตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรปรับตัวลดลง 148,000 ตำแหน่งในเดือนก.ย. ขณะที่อัตราว่างงานลดลงสู่ระดับ 7.2%

ตัวเลขจ้างงานเดือนก.ย.เพิ่มขึ้นน้อยกว่าที่นักเศรษฐศาสตร์คาดว่าจะเพิ่มขึ้น 180,000 ตำแหน่ง หลังจากปรับตัวขึ้น 193,000 ตำแหน่งในเดือนส.ค. ซึ่งเป็นตัวเลขที่ถูกปรับทบทวนขึ้นจากรายงานเบื้องต้นที่ 169,000 ตำแหน่ง

ขณะที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ว่าอัตราว่างงานจะทรงตัวที่ 7.3%
ข้อมูลจ้างงานที่ได้รับการเปิดเผยล่าสุดทำให้มีความเป็นไปได้มากขึ้นที่เฟดจะคงมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณ (QE) ด้วยการเข้าซื้อพันธบัตรรัฐบาลในอัตรา 8.5 หมื่นล้านดอลลาร์ต่อเดือน เพื่อกระตุ้นการขยายตัวของเศรษฐกิจสหรัฐที่ยังไม่มั่นคงนัก

นโยบายผ่อนคลายทางการเงินจะทำให้ดอลลาร์อ่อนค่าลง เนื่องจากจะมีการอัดฉีดเงินเข้าสู่ระบบเศรษฐกิจ

อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ปนัยดา ปัทมโกวิท โทร.02-2535000 ต่อ 323 อีเมล์: [email protected].th--

ทีนี้ มาดูผลกระทบกันทนทีหลังจากข่าวออกครับ

เริ่มที่ EUR/USD

หลังข่าวออก พุ่งพรวดไปกว่า 75 pips จากนั้นย่อตัว ก่อนที่ ท้ายที่สุดจะวิ่งไป High ที่ 120 pips จากราคาก่อนข่าวออก

มาดูที่ GBP/USD

หลังข่าวออกพุ่งไปกว่า 80 pips จากนั้นย่อตัว กว่า ครึ่งหนึ่ง หลังจากนั้นก็ พุ่งไป ที่ High สูงสุด 130 pips จากราคาก่อนข่าวออก

ทีนี้มาดูที่ Gold หรือ AU/USD ครับ

หลังข่าวออกพุ่งไปกว่า 25 usd/Onz ก่อนที่จะไปที่ High สูงสุด ประมาณ 35 usd/Onz จากราคาก่อนข่าวออก

ทีนี้ จากภาพทั้ง สามครับเมื่อมาวิเคราะห์แล้ว จะเห็นว่ากราฟนั้น วิ่งในลักษณะที่ คล้ายกัน คือ วิ่งแล้ว ย่อ แล้วไปต่อ แต่ สิ่งที่เหมือนกันอีกอย่างก็คือ การเกิด Breakout ที่เหมือนกัน ครับ จากรูปเมื่อลองขีดเส้นเทรนไลน์แล้ว พบว่ากราฟ นั้นเกิด Breakout แล้วพุ่งไปในทิศทางนั้นทางเดียว เลย แบบ ไม่กลับตัวลงมาต่ำกว่า Breakout ครับ ดังนั้น กลยุทธที่เหมาะสมสำหรับการเทรดข่าว อีกอย่างนั้นก็คือ การใช้เทรนไลน์ เพื่อลากหาจุด Breakout ของกราฟ เพื่อทำกำไร ครับ จะเห็นได้ ว่า สำหรับ EU และ GU แล้ว จากข่าววันนี วิ่ง เฉลี่ย อยู่ที่ 100 pips ดังนั้น หากใครมีเวลาอยู่หน้าจอตอนข่าวออกก็นำกลยุทธนี้ไปใช้ได้ในการเทรดครับ
   เอาล่ะหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านและตัวผมเองด้วย ขอบคุณครับ
                                       (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

squarelucky

ขอบคุณสำหรับข่าวนะครับ ให้รายละเอียดดีมากๆเลยครับ ผมรอเช็คการชนแนวด้านบนอีกหน่อย แล้วค่อยหาจังหวะ sell สั้นๆไปก่อนครับ  ;D

*

admin

• 80,284
อ้างจาก: squarelucky ที่ 23, ตุลาคม  2013, 09:29:42 AM
ขอบคุณสำหรับข่าวนะครับ ให้รายละเอียดดีมากๆเลยครับ ผมรอเช็คการชนแนวด้านบนอีกหน่อย แล้วค่อยหาจังหวะ sell สั้นๆไปก่อนครับ  ;D

Sell เมื่อไหร่ก็บอก Admin ด้วย นะครับ Ha)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

squarelucky

อ้างจาก: admin ที่ 23, ตุลาคม  2013, 09:36:07 AM
อ้างจาก: squarelucky ที่ 23, ตุลาคม  2013, 09:29:42 AM

Sell เมื่อไหร่ก็บอก Admin ด้วย นะครับ Ha)**

ยังไงผมจะลองเช็คการชนแนววันนี้ก่อน แล้วจะมาโพสต์แนวที่ผมเซลครับ แต่ก็อย่าเชื่อผมแบบ 100% นะครับ 
ท่านแอดมินและสมาชิกคงต้องเชื่อตัวท่านเองก่อนนะครับ x*/2

*

Su