กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แบ่งปันทฤษฏี Dow Theory ระบบที่เรียบง่ายแต่ทำกำไรได้

• 294 replies
  • 132,408 views
*

ingjung2000

สวัสดีครับ หลังจากที่ผมได้ฝึกทฤษฏี Dow Theroy  จากอาจารย์ บอล ทำให้ผมเริ่มทำกำไรได้ เลยอยากมาแบ่งปันวิธีการใช้ และ จุดแบบไหนที่ผมจะเข้าออก ออเดอร์ และจำกัดความเสี่ยงแบบไหน  คิดว่าคงมีประโยชน์ ไม่มากก็น้อย ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ 

มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า ขอแค่จำกฏพื้นฐานของทฤษฏีนี้ให้ได้ และฝึกฝนมองบ่อยๆ จะเห็นการเคลื่อนไหวของราคา และ วางแผนการเทรดได้ดียิ่งขึ้น ข้อสำคัญคือ อย่า over trade เด็ดขาดนะครับ  อย่ารีบรวยเร็ว สร้างฐานให้มั่นคงดีกว่า ส่วนเรื่องวิธีการผมจะค่อยๆแทรกในหัวข้อถัดไปนะครับ จะพยายามแชร์ให้เต็มที่ในส่วนที่ผมรุ้ ถ้าใครมีอะไรเพิ่มเติม แนะนำกันได้นะครับ
VDO สอน Downhey ที่มีผู้นิยมมากที่สุด

ว่าด้วยกฏของทฤษฏีนี้ไม่มีอะไรมาก มีแค่ 3 ส่วน คือ 

1. แนวโน้มขาขึ้น   (   up trend   )

2. แนวโน้มขาลง    ( down trend )

3. แนวโน้มออกข้าง  (  side way   ) 

ซึ่งตลาดจะมี 3 ช่วงนี้อยุ่เสมอ ซึ่งผมจะกล่าวถึงแบบทีล่ะ แนวโน้มในหัวข้อถัดไปนะครับ

1.     รูปแบบแนวโน้มขาขึ้น Up trend

กฎของแนวโน้มขาขึ้น คือ  ทำ hi ที่สูงขึ้น  และ ทำ Low ที่สูงขึ้น   จากในรูป คือ  H1 H2 H3  และ L1 L2 L3 จะสูงขึ้นจากจุดเดิม เสมอ     

2.       รูปแบบแนวโน้มขาลง  Down trend 

กฎของแนวโน้มขาลง คือ  ทำ hi ที่ต่ำลง และ ทำ Low ที่ต่ำลง   จากในรูป คือ  H1 H2 H3  และ L1 L2 L3 จะต่ำกว่าจากจุดเดิม เสมอ   

3.       รูปแบบ Side way   

จากรูปจะเห็นว่าเส้นสีแดงขึ้นลงอยุ่ในกรอบเสมอ   

ทั้ง 3 กฏนี้ต้องทำความเข้าใจให้ชัดเจนแล้วต้องมองให้ออกว่าเราอยู่ในเทรนอะไร ซึ่งมามากล่าวในตอนต่อไป
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เรื่องต่อมาที่เราควรจะรู้คือการมองเทรนให้ออกก่อน ว่าตอนนี้เราอยุ่ในเทรนอะไร  โดยการมองทุก TF  ของคู่นั้นๆเน้นนะครับว่า ถ้ามองไม่ออก ไม่ต้องไปพยายามหา เพราะถ้ามันเป็นเทรนชัดเจนเราจะมองออกทันที อย่าลืมนะครับ การเทรดให้อยุ่รอด คือ เทรดในโซนที่เราชำนาญหรือได้เปรียบเท่านั้น ตลาดมีโอกาสเสมอ ตราบใดที่เรายังไม่ออกออเดอร์เงินยังอยุ่กับเรา ไม่ต้องรีบโตครับ  ค่อยๆโตไป 

รูปแบบการดูเทรน เราต้องไล่ดูมาตั้งแต่  Mn  week  day 4H 1H ไล่ลงมาเลย

จากในรูป จะกล่าวถึง คู่เงิน Eur/USD 
ใน TF Mn จะเห็นว่าทำดาวเทอรี่ขาลงมาตลอดทาง แม้แต่ในช่วงปัจุบันเกิดการมาทดสอบแนวต้านถ้ายืนได้มีโอกาสไปทดสอบด้านถัดไป แต่ตราบใดที่ยังไม่ทะลุยังถือว่าเป็นเทรนลง อยุ่

จากรูป จะเห็นว่า ทำดาวเทอรี่ขาลงอยุ่แต่ week ช่วงปัจุบันเริ่มทำกรอบ sw และมาทดสอบแนวต้าน จุดนี้สำคัญครับ

จากภาพ TF Day เป็นกรอบ sw และมีแนวรับหรือ low ต่ำสุด กับ low ที่เป็นฐาน และช่วงปัจุบันทำดาวเทอรี่ขาขึ้น ไปทดสอบ แนวสำคัญ

จากรูป TF 4H จะเห็นว่าใน TF H4  ทำดาวเทอรี่ขาขึ้นัดเจน แต่สังเกตุว่าช่วงปลายเริ่มแคบลง แบบนี้ต้องระวังไว้นิดนึง แต่ยังอยุ่ในกฏขาขึ้นอยุ่ครับ

พอเราดูจากทุก Tf จะเห็นว่า ขึ้นทุก TF ยกเว้นใน Tf Mnและ W ซึ่งยังเป็นลง แต่รอเลือกทิศทาง (Side way)  คือ ถ้าทะลุแนวต้านของ mn ได้ และยืนเหนือจุดที่ทะลุขึ้นมาก็มีโอกาสที่จะไปเทดสอบ แนวต้านที่สูงกว่า และตรงนี้มีโอกาสเป็นฐานของการขึ้นได้ เน้นนะครับ ต้องสร้างฐานและยืนเหนือตรงนี้ได้นานพอ
     ส่วน TF  day และ H4 ทำดาวเทอรี่ขาขึ้นมาตลอด ถ้าตราบใดยังไม่ทำลายกฏขาขึ้นของดาวเทอรี่ เราจะมอง buy ไว้ก่อน แต่รอเข้าแถวๆแนวรับ จะปลอดภัย อย่างน้อยก็ตามเทรนของ tf นั้นๆ ซึ่งเราจะสามารถคำนวณ RR และบริหาร mm ได้ในกรณีเราไม่ได้เข้าต้นทาง 

การเล่นรอบใน TF H4 

จากรูปจะเห็นว่าจุดต่ำสุดของรอบคือฐาน เพราะถ้าเข้ากฏดาวเทอรี่ ขาขึ้นจะต้องไม่ต่ำกว่าจุดนี้  พอราคาย่อมาแล้วเกิดกลับตัวเราก็จะเปิดไม้ที่ 1 และไล่เปิดไม้เพิ่มเมื่อเบรค hi และ เกิด hi low ก่อน จุดที่จะเปิดไม้เพิ่มคือจุดที่ เกือบ  low ของจุดที่เบรคขึ้นมา ก็คือ ใช้กฏของดาวเทอรี่ขาขึ้นมาเปิดไม้เพิ่ม ฝสังเกตุว่า ระยะ เวลา 2 เดือนกว่า จากจุดเข้าแรก ตลาดวิ่งไป 9000 จุด  ถ้าเปิดไม้เดียว เราจะได้แค่ 9000 จุด  แต่ถ้าเราเปิดไม้ตามแนวดาวเทอรี่ ในระะเวลาเท่ากัน เราเปิดได้ถึง 5 ไม้ ถาเอาแต่ล่ะไม้มาบวกกันจะได้ประมาณ  22000 จุด ซึ่งมากกว่าการเปิดไม้เดียวถึงเท่าตัว   ข้อสำคัญคือ ถ้าไม้แรกยังไม่กำไรจะยังเปิดไม้ที่ 2 ไม่ได้นะครับ  ในกรณี เราเปิดไม้ที่ 2 ได้ เราจะเลื่อน sl มากันทุนไม้ที่ 1   และถ้าเปิดไม้ที่ 3 ได้ เราก็จะเลื่อน sl ของไม้ที่ 1 และ 2 มากันทุน ที่ไม้ที่ 2  ทำแบบนี้จนสุดเทรน  วิธีนี้นี้ไม้สุดท้ายจะเสีย คือ ถ้าลงมาชน sl คือเปลี่ยนเทรน ถือว่า จบรอบ 

สมมุติเรามีทุน 100 เหรียญ ความเสี่ยงของเรารับได้ 30 เหรียญ เปิดที่ 0.01-0.02  และทำแบบนี้ สองเดือนกว่ามีโอกาสได้ 200-300 เหรียญ ผมถือว่าไม่เลวทีเดียวและไม่ต้องเฝ้าจอบ่อย จะเห็นว่า ตลอดทางเปิดเพียง 5 ไม้ เท่านั้นเอง 

การหาจุดเข้าโดยใช้ดาวเทอรี่  โดยใช้การเทียบ Tf 2 TF 

จากในรูป  จะเห็นได้ว่า ใน TF H4 นั้นเป็น ดาวเทอรี่ขาขึ้น คือ มี Hi ที่สูงขึ้น และ Low ที่สูงขึ้น (สมมุติว่ากรอบสี่เหลี่ยมคือจุดที่เราจะเทรด )

รูปต่อมาเราจะมาดูใน Tf 15 กัน  จากในรูปจะเห็นว่ามีโอกาสทำกำไรเยอะมากเลยหลายรอบ ตามดาวเทอรี่ขาขึ้น

จะเห็นได้ว่าถ้า ถ้าเราใช้ 2 TF คู่กันเราจะหาโอกาสทำกำไรได้เยอะมาก  จากที่ผมใช้ผมจะใช้แบบนี้
TF 15     ใช้คู่กับ TF H4  เล่นสั้น
TF  H1    ใช้คุ่กับ  TF Day  เล่นกลาง
TF  Day  ใช้คุ่กับ  TF MN   เล่นยาว 

จริงๆเล่นใน TF เล็กกว่านี้ก็ได้ แต่บางทีต้องนั่งเฝ้า แล้วเราจะเครียด ผมอยากเทรดแบบสบายๆ ไม่เครียดเลยเลือก 3 TF นี้เป็นหลัก ถ้าใครมีอะไรเพิ่มเติมก็แนะนำกันมาได้นะครับ  จะได้พัฒนาไปด้วยกัน 

็Hip** ็Hip**   

*

tang

Re: แบ่งปันทฤษฏี Dow Theory ระบบที่เรียบง่ายแต่ทำกำไรได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2016, 03:49:16 PM »
 ็Hip** ็Hip** รอตอนต่อไปจ้าา

Re: แบ่งปันทฤษฏี Dow Theory ระบบที่เรียบง่ายแต่ทำกำไรได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 03:45:06 PM »
อ้างจาก: tang ที่ 04, สิงหาคม  2016, 03:49:16 PM
็Hip** ็Hip** รอตอนต่อไปจ้าา

ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียวเลยครับ รอติดตามด้วยคนครับ

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 07:04:20 PM »
ติดตามรอชม ครับผม
xc4* xc4* xc4*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Arnont_J

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 07:26:42 PM »
 (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**
เผื่อจะได้ลืมตาอ้าปากกับเค้าได้บ้าง
  ็Hea** ็Hea**

*

tonkhaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 07:51:51 PM »
รอด้วยครับ

*

clessmdx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 11:08:18 PM »
สวยงามครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ  g*/- g*/- g*/-

*

thbillz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 11:42:09 PM »
ในภาพ sideway ถ้ามองอีกมุมด้วย HH HL LH LL จะออกมาเป็นแบบนี้ครับ

*

Aoss

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2016, 06:20:17 PM »
ติดตามเลยครับ ขอบคุณมากครับ  Wan*/) Wan*/) Wan*/) Wan*/)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2016, 08:18:45 PM »
ขอบคุณมากค่ะ

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2016, 10:30:13 AM »
มีอัพเดท เพิ่มนะครับ จะทยอยอัพเดทเพิ่มเรื่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2016, 10:32:19 AM »
อ้างจาก: pimee_nongmee ที่ 14, สิงหาคม  2016, 10:30:13 AM
มีอัพเดท เพิ่มนะครับ จะทยอยอัพเดทเพิ่มเรื่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ

อัพเดท มาอย่างแจ่มเลย ครับ ขอบคุณสำหรับ ความรู้ครับผม
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

clessmdx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2016, 11:55:13 AM »
ติดตาม ครับ   (TH)** (TH)** (TH)**

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2016, 12:56:23 AM »
มีอัพเดทเพิ่มเติมนะครับ 22/8/59

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2016, 07:20:15 AM »
เป็นทฤษฎีที่ง่าย แต่ทำยากมากครับ รอติดตามครับ