กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แบ่งปันทฤษฏี Dow Theory ระบบที่เรียบง่ายแต่ทำกำไรได้

• 294 replies
  • 132,393 views
*

ingjung2000

Re: แบ่งปันทฤษฏี Dow Theory ระบบที่เรียบง่ายแต่ทำกำไรได้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2016, 08:38:15 PM »
แนวทางการเทรดคู่ Usd/Jpy สัปดาห์แรกของเดือน ธค 59

จากรูปจะเห็นว่าใน Tf Mn นั้นเดือนที่ผ่านมาเป็นแท่งเขียวแท่งยาวขึ้นมาเยอะมากเป็นผลมาจากการเลือกตั้งผู้นำสหรัฐ ซึ่งพอชนแนวต้านแล้วเกิดการย่อลง แต่ยังไม่สามารถบอกได้ว่าจะลงจริงไหม ซึ่งภาพรวมยังเป็นขาขึ้นมารอดูใน TF เล้กลงมาจะทำดาวเทอรี่ขาลงได้ไหม

ใน TF week จะเห็นว่ามีการขึ้นมา 4 สัปดาห์ติดซึ่งจะมีเส้นสีชมพู เป็นการเบรคราคาขึ้นมาตรงนี้เลยเป็นแนวรับที่แข็งแกร่ง ถ้าย่อก็มีโอกาสลงมาแต่ไม่ควรหลุดตรงนี้ ถึงจะสามารถไปต่อได้ ซึ่งเราจะมาดูใน TF ที่เล้กลง เพื่อจำกัดความเสี่ยงให้ได้มากที่สุด 

ใน TF Day จะเห็นว่ามีแนวรับอยุ่ 3 ที่ และจากแนวต้านใหญ่ซึ่งคือแนวต้านระดับ week และ mn ถ้าราคาไม่สามารถทะลุตรงนี้ได้ ราคาจะลง แต่ต้องใช้เวลาจะเห็นได้ว่าใน Tf Day 2 วันแล้วที่ราคาลงมาคือแท่งแดง แต่ตราบใดที่ยังมาไม่ถึงแนวรับที่ 1 และทะลุลงไปได้ ก็มีโอกาสดีดกลับขึ้นไป (ผมโดนแบบนี้บ่อย เพราะเหมือนเราสวนเทรน) รอยืนยันหรือถ้าจะ sell ลงมา ชนแนวรับที่ 1 ปิดก่อน  หรือถ้าจะ buy ก็ควรมารอที่แนวรับที่ 1 ก่อน ถ้าเทรดตามเทรน เพราะเป็นจุดที่มีการทำ hi และ low ที่สูงขึ้นที่สามารถทะลุแนวรับที่ 3 ขึ้นมาได้ ทำให้ตรงนี้เป็นแนวรับที่แข็งพอสมควร

ที่วิเคราะห์นี้คือมุมมองผมมีโอกาสผิดพลาดได้ แต่ที่เราสามารถกำหนดได้คือจำกัดการขาดทุนและเลือก lot ให้เหมาะกับทุน ซึ่งผมจะมาดูใน tf เล็กลงเพื่อหาโอกาสทำกำไรในวันที่ตลาดเปิด ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณที่นี้ด้วยนะครับ

*

forum

Re: แบ่งปันทฤษฏี Dow Theory ระบบที่เรียบง่ายแต่ทำกำไรได้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2016, 10:46:50 PM »
  Thor 1 **tk**

จาก กราฟข้างบนนับเป็น wave ยังไงครับ ตามแนว Dow Theory

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2016, 01:32:46 AM »
อ้างจาก: forum ที่ 03, ธันวาคม  2016, 10:46:50 PM

จาก กราฟข้างบนนับเป็น wave ยังไงครับ ตามแนว Dow Theory

จากภาพ เป็นการทำดาวเทอรี่ขาขึ้นครับ มีการทำ hi และ low ที่สูงขึ้น

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2016, 10:35:07 AM »
อ้างจาก: pimee_nongmee ที่ 04, ธันวาคม  2016, 01:32:46 AM
อ้างจาก: forum ที่ 03, ธันวาคม  2016, 10:46:50 PM

จากภาพ เป็นการทำดาวเทอรี่ขาขึ้นครับ มีการทำ hi และ low ที่สูงขึ้น

ท่าน forum แนะนำ อย่าเอามาปนกัน ครับ ถ้า เล่น elliotwave 1-2-3-4-5 ABC แล้ว ก็เล่น แผนนั้น ไป
ถ้าเล่น down theory ก็ เล่น แบบนี้ไป จังหวะการอ่านและการ เข้า เทรดจะต่างกัน

แต่ถ้าเทียบทั้ง 2 อัน downrheory จะอ่านง่าย กว่าฝึกฝนง่าย กว่า เทรดง่าย กว่า ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

forum

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2016, 12:57:39 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 04, ธันวาคม  2016, 10:35:07 AM
อ้างจาก: pimee_nongmee ที่ 04, ธันวาคม  2016, 01:32:46 AM

ท่าน forum แนะนำ อย่าเอามาปนกัน ครับ ถ้า เล่น elliotwave 1-2-3-4-5 ABC แล้ว ก็เล่น แผนนั้น ไป
ถ้าเล่น down theory ก็ เล่น แบบนี้ไป จังหวะการอ่านและการ เข้า เทรดจะต่างกัน

แต่ถ้าเทียบทั้ง 2 อัน downrheory จะอ่านง่าย กว่าฝึกฝนง่าย กว่า เทรดง่าย กว่า ครับ
อ้อ..คนละอย่างกัน  อ่านโน้น อ่านนี้ จนมีนไปเอง  ขอบคุณมากครับ ทั้ง2 ท่าน

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2016, 04:00:47 PM »
การเทรดวันที่ 5/12/59 คู๋ Eur/Usd

จากรูป เป็น Eur/Usd ใน Tf 1 H มี แนวต้านอยุ่คือเส้นสีม่วงบน จากที่บอกเมื่อวานว่าถ้าราคาไม่หลุด 1.0700 จะลงต่อ เราก็มาจำกัดความเสี่ยงที่ผมเสี่ยงเข้าเพราะ ผมเห็นจากจุด Hi ล่าสุดมีการ มีการทำ hi ที่ต่ำลง มันจะเข้ากฏ ดาวเทอรี่ขาลง เลยมี sl เรียบร้อย เวลาเทรดจะไม่เครียดเพราะมีการคำนวณ ความเสี่ยงไว้แล้ว และ tp คือ จุดแถวๆ เส้นสีม่วงล่าง เพราะถ้าตามแนวโน้มใหญ่ยังเป็นขาลง เราจะเสียหายน้อยในกรณี sl แต่ถ้าไป tp พอร์ตเราจะค่อยๆโตขึ้น และถ้าราคาลงไปเยอะเราสามารถเลื่อน sl มากันที่ทุน เท่ากับว่าความเสี่ยงจะเท่ากับ 0 และเราก็ปล่อยไปตามเเนวโน้ม ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2016, 05:49:35 PM »
ขอบคุณครับ จังหวะนี้จัด

xc8* xc8*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2016, 09:05:01 AM »
ขอควรระวังในการเทรด จากออเดอร์ที่ผมเข้าเมื่อวันที่ 5/12/59

จากรูปจะเห็นว่า order นี้จะ sl  เพราะเห็น hi ที่ต่ำลงเลยเสี่ยงเข้า แต่มีข่าวเมื่อวันจันทร์ช่วงค่ำๆ ราคาสามารถทะลุไปได้แล้วขึ้นไปถึงแนวต้านถัดไปซึ่งจะตรงกับ แนวต้าน Day จาก order นี้ ทำให้ผมได้บทเรียนตรงที่ถ้าเวลามีข่าว ราคาอาจจะไปที่ต้านที่ใหญ่กว่า และ ณ ตอนนี้ ราคากำลังลงมา test จุดที่เคยเป็นแนวต้านเปลี่ยนมาเป็นแนวรับ ถ้าทะลุได้เราจะ sell ลงไปตามแนวโน้ม เพราะแนวโน้มใหญ่ยังลงอยุ่ จากผลของออเดอร์นี้ผม sl ที่ 3.50 เหรียญ แต่ผมจะเน้นเรื่อง MM เพราะถ้าเรามีเงินทุนอยุ่เราจะอยุ่ในตลาดได้ บางทีระบบดาวเทอรี่ อาจจะโดน sl บ่อย ในช่วงตลาด Sw หรือช่วงที่ตลาดเริ่มจะเปลี่ยนแนวโน้มแต่ถ้าตลาดเริ่มมีแนวโน้ม เราจะได้กำไร ครอบคลุมที่ขาดทุนจนมาเป็นกำไร ผมมักจะใช้ RR 1:3-10 ถ้าเสียจะเสีย 1 แต่ถ้าได้จะได้ 3-10 ขึ้นไป  ซึ่งเราคำนวณความเสี่ยงไว้เราจะไม่เครียดสำคัญคือ รอจังหวะที่ชัดเจน บางครั้งไม่จำเป็นที่ต้องได้ราคาดีที่สุด แต่เน้นราคาที่เข้าตามแผนที่เราวางไว้

็Hea** ็Hea**

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2016, 09:45:56 AM »
วิเคราะห์ คู๋ NZU/USD  8/12/59

จากรูปใน Tf day จะเห็นว่าทำดาวเทอรี่ขาขึ้น ซึ่งราคา hi ล่าสุดจะมาตรงกับแนวต้านที่เป็นแนวรับที่ 1 ซึ่งตรงนี้จะแข็งกว่าปรกติ เพราะถ้าทะลุจะไปเล่นโซนบน แต่ราคามาชนตรงนี้แล้วเกิดย่อลงมาเกิด hi ที่ต่ำลง แต่ก็มี low ที่ต่ำลงด้วย ตลาดแบบนี้เราควรจะรอดู เพราะจะมีโอกาสเปลี่ยนเทรนได้ แล้วพอตีสามเหลี่ย่ม ก็เหมือนกำลังจะเลือกทาง และจุดสำคัญคือมีแนวรับ แล้วราคายังไม่หลุดตรงนี้อาจเกิดการรีบาวขึ้นก่อน ถ้าจากที่ผมเห็นแบบนี้ ผมจะรอดูว่าราคาจะไปทางไหนมากกว่ากัน

วิธี 1  รอ sell ตรงแถวขอบบนสามเหลี่ยม ประมาณ 0.73000   sl  0.74500  Tp 0.70000  RR 2:1
          2  รอ sell  เมื่อหลุดเส้นแนวรับสีฟ้าจะเปลี่ยนเทีรเป็นขาลง   sl  คือ เหนือจากหลุดเส้น 500-1000 จุด

อันนี้คือความน่าจะเป็นเท่านั้นนะครับ ซึ่งที่ถูกคือตลาดเราได้แค่ดูความน่าจะเป็นและจำกัดความเสี่ยงให้น้อยที่สุด ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ปล. คำนวณ MM กับทุนทุกครั้งนะครับแล้วกำหนด lot ที่เรารับได้  แบบนี้เราจะไม่เครียดเวลาติบลบ  Pigig Pigig

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2016, 12:56:41 PM »
วิเคระห์คู่ Usd/Jpy สำหรับสัปดาห์ที่ 2 ของ เดือน ธันวาคม 59 และข้อสังเกตุ

จากรูปจะเห็นว่า พอต้นสัปดาห์มามีแท่งแดง 2 แท่ง ซึ่งตอนแรกผมก็คิดว่าน่าจะมีการกลับตัว ซึ่งพอตลาดเปิดมาก็ลงไปก่อนจริงๆ แต่พอถึงแนวรับเส้นสีม่วงแล้วดีดกลับเกือบทำ hi ใหม่ได้ แล้วก็ราคากำลังสู้กันอยุ่ในบริเวณนี้แนวรับสีม่วงกับ แนวต้านสีแดงซึ่งคือแนวต้านของ tf Day ข้อสังเกตุคือ มีการ ยก low ขึ้นนิดนึงตามเส้นสีเหลืองเล็กๆในรูป ราคาเลยสามารถทะลุแนวต้านของ day ได้ แล้วปิดราคาhi ใหม่ ทำให้แนวต้านจะเปลี่ยนเป็นแนวรับและถ้าราคาไม่สามารถกลับไปได้ อาจจะขึ้นไปทดสอบ แนวต้านที่ 2 คือเส้นสีม่วงเส้นบน แถวๆราคา 117 ได้

สัปดาห์นี้ ผมจะเล่น buy sl คือ แนวรับที่เคยเป็นแนวต้าน แต่ถ้ายืนไม่ได้ผมจะ sell ลงมา ในกรณีสวนเทรนผมจะดูแนวรับที่ใกล้ที่สุดก่อนเพื่อปิดทำกำไรก่อน แล้วจะมาดูว่าสามารถทำ Hi ที่ต่ำลงเพื่อที่จะเข้ากฏดาวเทอรี่ขาลงได้ไหม วิธีนี้จะทำให้เสียหายน้อยที่สุดอยุ่ในระดับที่ผมรับได้ จากการคำนวณเงินทุนและ lot ที่จะลงทุน

จุดสังเกตุบางที Tf ที่เรามองถ้าดู Tf เดียวอาจไม่พอควรดูอย่างน้อย 2 Tf ประกอบ เพราะบางทีใน Tf ใหญ่ เป็นดาวเทอรี่ขาขึ้น แต่ใน Tf เล็กทำดาวเทอรี่ขาลง เราจึงต้องดู 2 Tf เราต้องเพื่อหากรอบการเล่นและจำกัดความเสี่ยงให้ปลอดภัยมากขึ้น จริงๆแล้วเราต้องเทรดตามแนวโน้มใหญ่จะปลอดภัย  แต่ต้องระวังช่วงเปลี่ยนแนวโน้ม ในส่วนนี้เดี่ยวผมจะพยายามเขียนเป็นบทความให้อ่านนะครับ

อันนี้เป็นแค่มุมมองของผมเท่านั้นนะครับ ผิดพลาดประการใดหรือมีข้อแนะนำอะไรก็ชี้แนะได้นะครับ ขอบคุณครับ

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2016, 08:03:57 AM »
วิเคราะห์ gbp/usd  12/12/59

จากรูปจะเห็นว่าใน TF Day ราคามาชนแนวต้านที่ 1 เส้นสีเหลือง แล้วมีการย่อตัวลงมาเกือบถึงแนวรับที่ 1 เส้นสีชมพู แต่ในระดับ Day เริ่มทำดาวเทอรี่ขาแรกได้แล้วกำลังจะทดสอบขาที่ 2 แต่เทรนใหญ่ยังเป็นขาลง ในกรณีนี้เราควรรอดูใน TF เล็กว่าเป็นเทรนอะไรแล้วสามารถทะลุและยืนเหนือ แนวต้านที่ 1ได้ไหม ถ้าทะลุและยืนได้จะไปยังแนวต้านที่ 2 ถ้าสามารถทะลุไปได้มีโอกาสกลับตัวเป็นขาขึ้นได้ 
       จากมุมมองของผม ผมจะรอแบ่งเป็น 2 ไม้ คือ buy ตรงแนวรับที่ 1 ไม้ และแนวรับที่ 2 1 ไม้  และ sl คือ ใต้เส้นแนวรับที่ 2  500 จุด  อันนี้คือแผนที่ 1

พอมาดูใน Tf H1 จะเห็นว่าแนวรับที่ 1 มีการทดสอบหลายครั้งและเป็นจุดที่ราคาเคยเบรคทะลุขึ้นมาได้ ถ้าตรงนี้รับอยุ่จะไปต่อ แต่ถ้าดูจาก TF นี้เริ่มทำดาวเทอรี่ขาลงและมีกรอบให้เล่นแคบ เราควรรอดูก่อนว่าราคาจะสามารถยืนเหนือเส้นสีเหลืองที่ขีดไว้ได้ไหม(ตามรูป) เพราะถ้ายืนไม่ได้ราคาจะทะลุลง เพื่อไปทดสอบเส้นแนวรับที่ TF Day ได้ เราไม่รุ้หรอกว่าราคาจะไปตามที่เราคิดไหม เพราะเป็นความน่าจะเป็น แต่ที่เราทำได้คือเราจำกัดความเสี่ยงให้มากที่สุด เข้าแถวๆแนวรับหรือแนวต้าน  จะไม่เข้าระหว่างทางถ้าไม่ชัดเจน  เพราะใน TF ใหญ่ ยังไม่มีการทำดาวเทอรี่ขาขึ้นที่ชัดเจน  ถ้ามีอะไรแนะนำก็บอกกันได้นะครับจะได้ช่วยกันพัฒนา  ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณที่นี้ด้วยนะครับ

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2016, 06:45:07 AM »
ข้อสังเกตุของ Gbp/Usd เมื่อวันนี้ 12/12/59

จากรูปจะเห็นได้ว่าจากจุดที่รอดัก Buy ลงมาเมื่อวานตรงแถวแนวรับลงมาไม่ถึง มันติดตรงแนวรับที่เป็นฐานแล้วเด้ง(ตามรูป) 2 ครั้ง และเป็นจุดยืนยันราคาเล็กๆถ้าไม่หลุดจะขึ้น สุดท้ายราคาเบรคขึ้นไปเยอะพอสมควร มา test ที่แนวต้านเดิมแล้วมีอาการย่อลง ซึ่งราคาตรงนี้จุดสังเกตุขึ้น ตรงนี้เคยเป็นแนวต้านในอดีตและเปลี่ยนเป๋นแนวรับ และยังเป็นจุดเบรคแนวรับลงไปด้วย เลยเป็นจุดที่แข็งพอสมควร เพราะมาชนถึง 3 ครั้ง ราคามา test เลยเกิดอาการย่อลงในปัจุบัน 

ข้อสังเกตุในการดูแนวรับแนวต้าน  เราควรหาแนวรับแนวต้านที่เป็นนัยยะเพื่อจำกัดความเสี่ยง อย่ากลัวไม่ได้ออเดอร์ครับ เพราะตราบใดเรายังไม่ออออเดอร์เงินอยุ่กับเรา หรือถ้าจะเสี่ยงเราก็คำนวณ lot ลงทุนในจุดที่เรารับได้ แล้วเราจะเทรดสบายขึ้น

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2016, 09:29:28 AM »
คู่ GBP/AUd วันที่14 /12/59
    จากในรูป Tf Day จะดห็นว่าเริ่มทำดาวเทอรี่ขาขึ้น (เส้นสีม่วง) และมีแนวรับอยุ่ ถ้าหลุดแนวนี้จะมีโอกาสทำลายดาวขาขึ้นได้  และมีแนวต้านถึง 3 ด้านถ้า แล้วราคามาชนแนวต้าน ที่ 2 แล้วเกิดการย่อราคา และมีจุดกลับตัวแต่ยังไม่ยืนยัน ถ้าจะไปต่อได้ต้องไม่หลุดแนวรับ ในสภาวะแบบนี้ผมจะเข้ามาดูใน Tf เล็กลงเผื่อดูพฤติกรรมของกราฟว่าจะไปทางไหนมากกว่ากัน

จากรูปผมเลยมาดูใน TF  H1 ก็เริ่มเป็นดาวเทอรี่ขาขึ้น ซึ่งสัมพันธ์กับ day ผมเลยมาดัก buy ตรงแถวแนวที่น่าจะย่อมาถึง เพราะถ้าหลุดจะเป็นการทำลายดาวเทอรี่ในระดับ 1 H ผมคำนวณความเสี่ยงแล้วน่าเข้าออเดอร์ คือ tp 500 จุด sl 350 จุด มาเทียบกับทุนที่มีแล้วคิดเป็นแค่ 1เปอเซนต์ ซึ่งในกรณีถ้าเสีย  ทุกๆการเข้าออเดอร์ คิดไว้ก่อนเลยว่าไม้นี้เราขาดทุน เราจะไม่เครียดเลย เพราะเราทำใจไว้อยุ่แล้ว ระบบนี้ ถ้าเสียบ่อยก็ไม่เป็นไรเพราะเราสามารถรู้จุดขาดทุนเมื่อเทียบกับทุน ถ้าผิดพลาดบ่อยๆเราต้องมาดูแล้วว่าเพราะอะไรเราจะได้แก้ไขเพื่อให้ผิดพลาดน้อยลง  แต่ระบบนี้ถ้าได้เราจะได้เยอะครับ ต้องเข้าใจจุดนี้ก่อน แล้วฝึกฝนให้ชำนาญ จะอยุ่รอดในตลาดได้ครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ

*

ingjung2000

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2016, 09:15:19 AM »
จากการเทรดเมื่อวานข้อผิดพลาดของวันที่ 14/12/59 คู่ GBP/AUD 

จากรูปจะเห็นจุดที่ผมดัก buy เพราะ คิดว่าน่าจะขึ้นไปทำ Hi ที่ต่ำลงตามกฏดาวเทอรี่  และจุดคัตผมคือ low ที่เป็นฐานที่มีการยก low ขึ้นมา เพื่อจำกัดความเสี่ยงให้เสียน้อยที่สุด  แต่ราคาลงมายังแนวรับถัดไปที่ใกล้ๆกันซึ่งเป็นฐานของ ดาวเทอรี่ในระดับ 1 H ในปัจุบัน ทำให้ ออเดอร์นี้โดน sl ไปตามระเบียบ และหลังจากที่ชน sl แล้ว ราคากลับไปยัง tp ที่คาดการณ์ไว้ จากข้อผิดพลาดครั้งนี้ทำให้ผมได้ข้อสังเกตุคือ เราต้องเผื่อ sl ไปยังจุดต่ำสุดด้วยในกรณีที่ใกล้เคียงกัน และยิ่งตระกูล Gbp จะค่อนข้างเหวี่ยงแรงอยุ่แล้วประกอบกับมีข่าว ถึงผมจะ sl ผมก็เสียไม่เกิน 1 เปอเซนต์ของพอร์ต ทำให้ไม่มีความเครียดในการเทรด ทุกๆครั้งที่เราเทรดได้หรือเสีย ผมอยากให้เราจดบันทึกไว้ เพื่อหาข้อผิดพลาดของตัวเองและพัฒนาตัวเองให้การเทรดดียิ่งขึ้น

จุดสังเกตุ คือแนวรับแนวต้านควรดูให้ละเอียดว่ามีจุดที่ใกล้กันไหม ต้องเผื่อไว้ด้วย ฝึกฝนและพัฒนาไปด้วยกันนะครับ

*

forum

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2016, 10:32:07 AM »
 Thor 1
เยี่ยมเลยครับ ได้เห็นทั้งแนวคิด วิธีการ การปรับใช้ เป็นประโยชน์มากๆ สำหรับทุกคน  รอติดตาม ..

ขอบคุณมากครับ