กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

อยากรู้ ว่า CCI กับ RSI มีข้อแตกต่างกันยังไง

• 4 replies
  • 15,075 views
*

adjustin01

คือผมอยากรู้ว่า CCI กับ RSI มันแตกต่างกันยังไง ใช้ต่างกันไง ข้อดีข้อเสีย อะครับ คือผมไช้ ร่วมกันอยู่ แต่ยังไม่เห็นข้อแตกต่างเลยอะครับ

*

admin

• 80,404
Re: อยากรู้ ว่า CCI กับ RSI มีข้อแตกต่างกันยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2013, 10:27:59 PM »
 ความแตกต่างของ ทั้ง สอง ตัวนี้ ก็คือ Overbought กับ Oversold จะแตกต่างกันครับ

CCI  ( Commdity Channel Index )  ตัวนี้ เราสามารถใช้บอกภาวะ Overbought /Oversold ได้ เช่นเดียวกับตัว Stochastic  เพียงแต่อาจจะนัยยะแตกต่างกันบ้าง เพราะสูตรมันเขียนมาไม่เหมือนกัน ( ก็แหง๋ล่ะ  )     
    หลักการใช้ก็เหมือนกันกับตัว Stochastic oscillator  คือต้องเช็ค trend ก่อน    หากไม่มีเทรน หรือเป็น sideway ก็ซื้อขายตามสัญญาณซื้อ/ขาย ตอนตัด OB / OS  area     แต่หากตลาดมี trend ให้ลงทุนตามแนวโน้มหลักของราคาเท่านั้น อย่าเล่นสวน trend เด็ดขาด   หากไม่มีเทคนิคอื่นๆใช้ร่วมด้วย

CCI  ---->    OB > + 100                      OS  <   -100

RSI  ( Relative Strength Index )  ตัวนี้ ผมอธิบายง่ายๆ ว่า เปรียบเมือนค่าความมั่นใจ  หากค่ากลางๆคือ 50  จะเป็นค่าปกติ ( normal )  เราไม่ได้เกิดความรู้สึก  โลภ  หรือ  กลัว  ขณะราคานั้น
   แต่หากค่า RSI มีค่ามากกว่า 50 ขึ้นไปเรื่อยๆ เช่น 60 -70 -80- 90  จะหมายถึง นักลงทุนเกิดความโลภเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ คาดหวังว่าราคามันขึ้นเร็วและแรงได้กำไรง่ายๆ จึงรีบไล่ซื้อเพราะความโลภ ราคาจึงเพิ่มขึ้นและค่า
RSI ก็จะเพิ่มไปเรื่อยๆ     หากค่า RSI > 70 จะหมายถึงว่าราคาอยู่ในภาวะที่ซื้อมากเกินไป ( แพง )     และค่า RSI < 30 หมายถึง ขายมากเกินไป ( ถูก --เพราะความกลัว ปอดแหก panic  แล้วแต่จะเรียก ) ยิ่งค่าต่ำ ความกลัวยิ่งครอบงำมาก
   คราวนี้ ก็พอเข้าใจนะครับ ว่าเส้น RSI ที่มีค่าต่างๆ มันบอกอะไร  ให้เรารู้  แล้วเราจะได้ตัดสินใจเอาว่าจะทำอย่างไรต่อไป

อันนี้ ผม หาคำอธิบายมาจาก Pantip ครับ น่าจะพอเข้าใจ ความแตกต่างนะครับ สำหรับ ผมแล้ว ชอบ ใช้ CCI มากกว่าครับ โดยบางครั้งผมจะใช้ในการ ดู Divergence ด้วย ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

adjustin01

Re: อยากรู้ ว่า CCI กับ RSI มีข้อแตกต่างกันยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2013, 08:57:58 PM »
ครับผม ขอบคุณครับ  เป็นประโยชน์เยอะเลยครับ (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2013, 09:02:24 PM »
อ้างจาก: adjustin01 ที่ 17, ตุลาคม  2013, 08:57:58 PM
ครับผม ขอบคุณครับ  เป็นประโยชน์เยอะเลยครับ (TH)** (TH)**

ยินดีครับ  TKo*)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Su

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2013, 08:26:12 AM »
 (TH)**