กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคการทำกำไร forex จาก Elliot Wave และ Divergence

• 0 replies
  • 4,612 views
*

admin

• 80,419
เทคนิคการทำกำไร forex จาก Elliot Wave และ Divergence
« เมื่อ: 13, ตุลาคม 2013, 04:26:22 PM »

สวัสดีครับหลังจากที่ Admin หายหน้าไปนานเนื่องด้วย ไปทำงานที่ ต่างประเทศ เกือบ 1 เดือน วันนี้ กลับมาแบ่งปันความรู้เทคนิคการทำกำไรได้ตามปกติแล้ว ครับ วันนี้ ขอแนะนำการวิเคราะห์โดยใช้หลายเทคนิคในการเทรด พร้อมทั้งผลลัพธ์ที่ได้จากการวิเคราะห์กราฟ โดยใช้เทคนิคเหล่านั้น ครับ
      วันนี้ จะนำเสนอ  เทคนิคการทำกำไร forex จาก Elliot Wave และ Divergence เป็นเทคนิคที่ Admin ได้นำเสนอไปแล้วในบทที่ 9 และ บทที่ 10  ซึ่งหากท่านใดยังไม่ได้ อ่านก็ลองไป ศึกษา และลองนำไปใข้ในการทำกำไรกันครับ
    บทเรียนบทที่ 9 : Elliot Wave: http://traderider.com/index.php/topic,390.0.html
   บทเรียนบทที่ 10 : Divergence http://traderider.com/index.php/topic,432.0.html
    ก่อนอื่นเลย ครับ มาดูผลลัพธ์ ของการใช้ 2 เทคนิคนี้ในการเทรดก่อนครับ

จากรูปนะครับ ผมได้ใช้ บัญชี Micro ของ XM.com ในการเทรดเพื่อเป็นตัวอย่างนี้ และ ได้ทำการเปิด Order และปล่อยทิ้งไว้ จากวันที่เปิด จนวันที่ปิดใช้เวลาทั้งสิ้น 14 วัน และ ทำกำไรได้ 301 pips ทำกำไร 15.50$ จากจุดเข้า และ จุดออกจะเห็นได้ชัดนะครับ ว่า Down draw ก็สูงเหมือนกันครับ แต่ เนื่องด้วย จากการคำนวณ และ การใช้ Elliot Wave จึงมองว่าถ้าทะลุ High เดิมไปได้ก็คือ ผมอ่าน Elliot Wave ผิดพลาดแล้ว ดังนั้นเมื่อ ทะลุ ขึ้นไป ก็ SL ทันทีครับ
   ทีนี้มาดูก่อนที่จะเข้าเทรด ผมมองกราฟ ไว้อย่างไร บ้าง ครับ

รูปที่ 1 เป็นรูปของ การวาด Elliot Wave ครับ และ การใช้ Fibonacci ในการหาเป้าหมายการของการเทรด TP ที่แถว fibo 61.8 และ fibo 50 ทั้งยังใช้เทรนไลน์ในการวิเคราะห์แนวรับที่แข็งแรง

รูปที่ 2 : เป็นการวิเคราะห์เพื่อยืนยันการกลับตัวครับโดยใช้ หลักการ Divergence trading หรือ สัญญาญการกลับตัวเป็นอีกหนึ่งเครื่องมือที่ช่วยยืนยันการจบเวฟ 5

จาก หลักการตามรูปข้างบนนี้ ครับ ก็เป็นที่มาของการเข้าเทรด และทำกำไรอย่างที่บอกโดยใช้หลักการ Elliot Wave + Divergence และ หา เป้าหมายโดยใช้ Fibonacci ซึ่งผมได้ ทำการ TP ไว้ ที่ Fibo 61.8 ครับ
ทีนี้ มาดูกราฟ ล่าสุด ว่ามันเหมือนกันใกล้เคียงกันแค่ไหน ซึ่งเป็นรูปเดียวกับรูปข้างบนนะครับ เพียงแต่ผมได้ใส่ Fibo เข้าไปเพื่อช่วยให้มองกราฟได้ง่าย ขึ้นครับ

จากรูปจะเห็นว่าจังหวะการเข้านั้นจะบวกในช่วงแรกเนื่องจากลงเป็น เวฟ A ไม่จบนะครับ แต่เมื่อขึ้นไป เวฟ B นั้นผม ติด Down Draw เกือบ 200 pips ครับ แต่ให้สังเกตที่ เวฟ 5 กับ ปลายสุดของเวฟ B นะครับ ใกล้เคียงกัน แต่ เวฟ B ต่ำกว่า เวฟ 5 ประมาณ เพียง 5 pips เท่านั้นเอง อาจจะมองเป็น Tripple Top ก็ได้ ครับ
     จะเห็นกว่าเมื่อราคาได้ลงมาที่ Fibo 61.8 และ จบเวฟ C จากนั้นกราฟ ก็ได้กลับตัวขึ้นไป เกือบ 200 pips แล้วดังนั้นจะเห็นนะครับ ว่า จากการวิเคราะห์โดยใช้ Elliot wave นั้น เรา สามารถที่จะหาจุดเข้าทำกำไรได้แม่นยำ ประเมินความเสี่ยงได้ และ ยังเห็นโอกาสทำกำไรจากจุดเข้าได้หลายจุด
    ทีนี้ ลองวิเคราะห์กราฟ กันครับ หากมีข้อสงสัยอะไรก็ให้ Admin ช่วยวิเคราะห์หรือช่วงกรองกราฟ ได้ ครับ
TKo*)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"