กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Active trader เทรดเก็บ transactions

• 16 replies
  • 4,854 views
*

UbonBoy

Active trader เทรดเก็บ transactions
« เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2016, 12:13:30 PM »
เมื่อวานยิงไป 120 ออเดอร์ กำไร0.68เหรียญ 555+ ถ้าคิดจากเงินทุนที่เป็นเครดิต 41.57 เหรียญ จะคิดเป็น ประมาณ 1.6% ต่อวัน ยังไม่รวมแต้มสะสมอีก วิธีการเทรดก็จะเทรดปกติแต่กำไรแล้วปิดเลยต่างจากปกติที่เราจะมีเป้า tp sl ในใจหรือตั้งไว้
แผนสำหรับอาทิตย์หน้า จะลองใช้ขนาดออเดอร์ใหญ่ขึ้นจาก 0.02 เป็น 0.03 lot และ แต่ละวันจะคัทบางส่วนและจะคัททั้งหมดเมื่อสิ้นอาทิตย์ แล้วดูผลเพื่อประเมินอีกทีว่าจะปรับเปลี่ยนแบบไหนต่อ การเทรดแบบนี้ใช้พลังงานพอสมควรและใช้พลังมากกว่าการเทรดปกติของผม ถ้าทำจริงๆคือเฝ้าจอตลอดจะเหนื่อยมาก แต่ผมใช้ tf5 นาที เลยไม่ต้องเฝ้าจอตลอด มีการยิงออเดอร์ทิ้งไว้ในช่วงเช้าเพราะมีงานประจำว่างก้อค่อยมาดูและปรับโพสิชั่นไป
ปล.
1.ไม่แน่ใจว่ามันจะเหมือนกับ active trade ที่คุณต้านสอนหรือเปล่า
2. แต่ละระบบมันก็จะต่างกันทั้งเป้าหมายและวิธีการครับ อย่างของผมยิงออเดอร์ขนาดเล็กมากๆแต่ยิงถี่เน้นเก็บกำไรก้อนเล็ก(เล็กมากๆ555)คิดไปคิดมาก็น่าจะคล้าย HFT มั้งครับอันนี้มโนไปเอง^^
3.สำคัญคือระบบและเป้าหมายมันต้องสอดคล้องกันครับ

*

admin

• 80,624
Re: Active trader เทรดเก็บ transactions
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2016, 12:47:01 PM »
มันเป็นยังไง ครับผมจะเหมือน KMZ หรือเปล่าครับ
Ha)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

UbonBoy

Re: Active trader เทรดเก็บ transactions
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2016, 12:58:26 PM »
ไม่เหมือนครับมันเป็นการเทรดที่โฟลว์ไปกับตลาด คือปกติเวลาเราเทรดแบบเทคนิคอลนั่นหมายถึงเราเทรดแบบstatic คือใช้ตัวเลขที่แน่นอนตามหลักสถิติในการคาดการณ์ราคา แต่วิธีนี้เราจะเทรดตามอารมณ์ตลาดประมาณนี้อ่ะครับ อารมณ์ก็น่าจะประมาณ price action ครับ

*

UbonBoy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2016, 01:00:40 PM »
ส่วน KZM หรือ close system จะเป็นการเทรดโดยเน้นที่ money management เป็นหลัก

*

admin

• 80,624
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2016, 01:03:03 PM »
อ้างจาก: UbonBoy ที่ 16, กรกฎาคม  2016, 12:58:26 PM
ไม่เหมือนครับมันเป็นการเทรดที่โฟลว์ไปกับตลาด คือปกติเวลาเราเทรดแบบเทคนิคอลนั่นหมายถึงเราเทรดแบบstatic คือใช้ตัวเลขที่แน่นอนตามหลักสถิติในการคาดการณ์ราคา แต่วิธีนี้เราจะเทรดตามอารมณ์ตลาดประมาณนี้อ่ะครับ อารมณ์ก็น่าจะประมาณ price action ครับ

มันเป็นอย่างไรหนอ ท่าน ถ้า พออธิบายได้ รบกวนด้วย นะครับผม
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

UbonBoy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2016, 01:34:02 PM »
เอาแบบที่ผมเทรดอยู่นะครับ คือผมจะใช้วิธีดูกราฟพอกราฟมันเริ่มขึ้นน้อยลงก็ทยอยขายออเดอร์เล็กๆสำหรับmoney management ผมใช้วิธีเข้าออเดอร์เล็กๆในขั้นแรกออเดอร์ไหนมีกำไรปิดทันที ออเดอร์ไหนติดไม่คัทจนกว่าจะจบวันหรือเอากำไรมาคัท แล้วก็ฝึกไปเรื่อยๆจนเราเป็นหนึ่งเดียวกับตลาดคือเห็นกราฟปุ๊ปแล้วเราเข้าออเดอร์ได้เลยเหมือนเราเห็นภาพซ้ำๆในหัวเราอ่ะครับ ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า การเทรดแบบนี้มันจะต่อยอดจากการเทรดแบบเทคนิคอลทั่วไปครับ เดี๋ยวงัยหาวีดีโอที่พูดเกี่ยวกับเรื่องนี้เจอจะเอามาโพสไว้ให้ครับ

*

clessmdx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2016, 04:53:38 PM »
อันนี้ถ้าถามผม  ผมเข้าใจว่าเหมือนจะเอาไว้ฝึกจับ flow ตลาดครับ

เทรดตามอารมณ์  เล่นเน้นเยอะๆเข้าบ่อยๆ ไม่ต้องดูindicator ฝึกดุอารมณ์ตลาด   

ถ้าทำไปพักนึงจะสัมผัสได้ถึงอารมณ์ตลาดเเละจะ scalping ดีขึ้นครับ  **hulk3** **hulk3** **hulk3**

*

admin

• 80,624
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2016, 06:01:22 PM »
ขอบคุณท่าน  UbonBoy กับ ท่าน clessmdx

(TH)**

*

forum

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2016, 06:33:39 PM »
อ้างจาก: UbonBoy ที่ 16, กรกฎาคม  2016, 01:34:02 PM
เอาแบบที่ผมเทรดอยู่นะครับ คือผมจะใช้วิธีดูกราฟพอกราฟมันเริ่มขึ้นน้อยลงก็ทยอยขายออเดอร์เล็กๆสำหรับmoney management ผมใช้วิธีเข้าออเดอร์เล็กๆในขั้นแรกออเดอร์ไหนมีกำไรปิดทันที ออเดอร์ไหนติดไม่คัทจนกว่าจะจบวันหรือเอากำไรมาคัท แล้วก็ฝึกไปเรื่อยๆจนเราเป็นหนึ่งเดียวกับตลาดคือเห็นกราฟปุ๊ปแล้วเราเข้าออเดอร์ได้เลยเหมือนเราเห็นภาพซ้ำๆในหัวเราอ่ะครับ ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า การเทรดแบบนี้มันจะต่อยอดจากการเทรดแบบเทคนิคอลทั่วไปครับ เดี๋ยวงัยหาวีดีโอที่พูดเกี่ยวกับเรื่องนี้เจอจะเอามาโพสไว้ให้ครับ

น่าสนใจมาก
-ระยะห่างระว่างออเดอร์ มีกำหนดเท่าไหร่ครับ ตายตัวหรือเปล่า     
-ถ้าไม่ตายตัว มีอะไรเป็นตัวบอกให้รู้ว่า ควรเปิดตรงนี้ต่อ

- มีอะไรบอกว่าควรปิดทำ TP ตรงนี้ หรือ มีขั้นต่่ำก็จุด

*

UbonBoy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2016, 12:20:13 AM »
น่าสนใจมาก
-ระยะห่างระว่างออเดอร์ มีกำหนดเท่าไหร่ครับ ตายตัวหรือเปล่า     
-ถ้าไม่ตายตัว มีอะไรเป็นตัวบอกให้รู้ว่า ควรเปิดตรงนี้ต่อ

- มีอะไรบอกว่าควรปิดทำ TP ตรงนี้ หรือ มีขั้นต่่ำก็จุด

1.ระยะห่างระหว่างออเดอร์ ไม่มีกำหนดตายตัวครับ
2.เมื่อไม่ตายตัว ตัวที่จะเป็นตัวบอกว่า ควรเปิดตรงนี้ต่อคือ กลุ่มของกราฟที่เริ่มอ่อนกำลังลงครับ โดยตามทฤษฎีแล้วราคามันจะอยู่นิ่งๆได้ไม่นาน เพราะฉะนั้นเมื่อกราฟมันเริ่มนิ่งเราก็เข้า ออเดอร์ครับ จะเข้าฝั่งไหนก็แล้วแต่เราครับ จะสวนเทรนหรือตามเทรนก็ได้
3.ตัวที่จะบอกว่าควรปิดทำ tp คือ เมื่อมีกำไรครับ คือกำไรเท่าไหร่ก็เอา ของผม 0.01 เหรียญก็ปิดแล้วครับ

เพิ่มเติม
1.เมื่อเราเทรดแบบนี้ไปเรื่อยๆ เราจะเริ่มเห็นโฟลว์ของตลาด จาก ออเดอร์ที่เราเทรด จากนั้นเราก็ใช้พวกนี้ไปเปิด ออเดอร์เทรดหลักของเราอีกทีหนึ่ง
2.หรือเมื่อเราเทรดจนชำนาญแล้วอาจเพิ่มขนาดออเดอร์ หรือเข้าทีละ2ออเดอร์ เมื่อกำไรปิดก่อนออเดอร์หนึ่ง อีกออเดอร์ก็เก็บระยะไป แต่ออเดอร์ที่เก็บระยะเราต้องสังเกตุหรือจดไว้ด้วยว่าเฉลี่ยแล้วมันได้กี่ pip เพื่อใช้เป็นระยะอ้างอิง จากนั้นเมื่อได้ระยะอ้างอิงแล้ว ต่อไปเราจะใช้จุดนั้นเป็นจุด tp
3.การเทรดแบบนี้เป็นการเริ่มต้น ซึ่งเราสามารถพัฒนาไปได้อีกเยอะตามแนวทางที่เราถนัดครับ

*

UbonBoy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2016, 12:24:43 AM »
อีกเรื่อง ขอแก้นิดครับ รู้สึกผมจะเข้าใจผิด การเทรดแบบนี้น่าจะเป็นการเทรดแบบ volume generator trading ไม่ใช่ active trading ครับ แต่มันเป็นพื้นฐานที่จะต่อยอดไปเป็น active trading

*

forum

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2016, 09:06:33 AM »
อ้างจาก: UbonBoy ที่ 17, กรกฎาคม  2016, 12:20:13 AM
น่าสนใจมาก

1.ระยะห่างระหว่างออเดอร์ ไม่มีกำหนดตายตัวครับ
2.เมื่อไม่ตายตัว ตัวที่จะเป็นตัวบอกว่า ควรเปิดตรงนี้ต่อคือ กลุ่มของกราฟที่เริ่มอ่อนกำลังลงครับ โดยตามทฤษฎีแล้วราคามันจะอยู่นิ่งๆได้ไม่นาน เพราะฉะนั้นเมื่อกราฟมันเริ่มนิ่งเราก็เข้า ออเดอร์ครับ จะเข้าฝั่งไหนก็แล้วแต่เราครับ จะสวนเทรนหรือตามเทรนก็ได้
3.ตัวที่จะบอกว่าควรปิดทำ tp คือ เมื่อมีกำไรครับ คือกำไรเท่าไหร่ก็เอา ของผม 0.01 เหรียญก็ปิดแล้วครับ

เพิ่มเติม
1.เมื่อเราเทรดแบบนี้ไปเรื่อยๆ เราจะเริ่มเห็นโฟลว์ของตลาด จาก ออเดอร์ที่เราเทรด จากนั้นเราก็ใช้พวกนี้ไปเปิด ออเดอร์เทรดหลักของเราอีกทีหนึ่ง
2.หรือเมื่อเราเทรดจนชำนาญแล้วอาจเพิ่มขนาดออเดอร์ หรือเข้าทีละ2ออเดอร์ เมื่อกำไรปิดก่อนออเดอร์หนึ่ง อีกออเดอร์ก็เก็บระยะไป แต่ออเดอร์ที่เก็บระยะเราต้องสังเกตุหรือจดไว้ด้วยว่าเฉลี่ยแล้วมันได้กี่ pip เพื่อใช้เป็นระยะอ้างอิง จากนั้นเมื่อได้ระยะอ้างอิงแล้ว ต่อไปเราจะใช้จุดนั้นเป็นจุด tp
3.การเทรดแบบนี้เป็นการเริ่มต้น ซึ่งเราสามารถพัฒนาไปได้อีกเยอะตามแนวทางที่เราถนัดครับ

ขอบคุณครับ 
พอนึกภาพได้บ้างแล้ว
แต่น่าจะชัดมากขึ้นถ้าได้เห็นประวัติเทรดจริงๆ .... พอที่จะแชร์ id : investor pass หรือ myfxbook ของ พอรตที่กำลังเทรดอยู่นี้ได้หรือ เปล่าครับ

*

UbonBoy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2016, 09:33:24 AM »
https://www.myfxbook.com/members/diabloth/volume-gen/1711346

ใช้พอร์ตเก่ามาทำนะครับ เพิ่งหัดได้2วันครับ

*

forum

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2016, 09:38:34 AM »
อ้างจาก: UbonBoy ที่ 17, กรกฎาคม  2016, 09:33:24 AM
https://www.myfxbook.com/members/diabloth/volume-gen/1711346

ใช้พอร์ตเก่ามาทำนะครับ เพิ่งหัดได้2วันครับ

ขอบคุณคับ

อ้าว.. ล็อค history ไว้หมดเลย  อยากดู history ช่วงที่เริ่มเทรดแนวนี้ครับ ทำไงดีคับ     เปิด เป็น public ได้ไหมครับ

*

UbonBoy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2016, 09:57:29 AM »
เปิดละครับ ลืม 555+  บอกอีกครั้ง ผมเพิ่งเทรดวิธีนี้แค่ 2วันนะครับ ถ้าจะดูเกี่ยวกับการเทรดแบบนี้ให้ดูย้อนหลังสองวัน ก่อนหน้านั้นก็เอาไปเทรดหลายแบบครับ พอร์ตนี้เป็นทดลองเทรด