กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การวิเคราห์กราฟสำหรับมือไหม่ (Technical Analysis)

• 1 replies
  • 2,042 views
*

9I3ankk

การวิเคราห์กราฟสำหรับมือไหม่ (Technical Analysis)
ในการวิเคราห์กราฟนั้นเราจะใช้อิดิเครเตอร์ Basic หลักๆที่ใช้ในการวิเคราห์กราฟ มี 3 ตัวดังนี้ครับ

1. Moving Average เส้น MA นั้นเราจะใช้ในการดูแนวโน้มของเทรน ว่าตอนนี้เทรนเป็ฯขาขึ้นหรือขาลง ค่าที่แนะนำมีดังนี้ครับ 50,100 และ 200 ครับ อาจจะใช้แค่เส้นเดียวหรือว่าทั้งสามเส้นนเลยก็ได้ครับ (แต่ละเส้นควรจะใช้สีที่แตกต่างกันนะครับ)

2. เส้นแนวรับและแนวต้าน ก็คือการตีเส้นกรอบให้ราคา โดนการตีเส้นเราจะลากจาก High เก่ามาที่ High ปัจจุบัน และลากจาก Low เก่ามาที่ Low ปัจจุบัน เพื่อเป็นการคาดคะเนว่าเมื่อราคาวิ่งเข้าไกล้หรือชนเส้นกรอบแนวรับแนวต้านที่เราตีไว้แล้วนั้นมันจะมีการเด้งนั้นเอง

3. MACD ตัวนี้ทุกคนคงจะรู้จักกันดี เพราะเป็นสิ่งแรกที่มือไหม่ที่เล่น Forex ศึกษาและใช้มันในการเทรด ซึ่งอิดิเครเตอร์ตัวนี้สามารถใช้ในการวิเคราะห์
แนวโน้มกราฟได้เช่นกันครับ หลักการใช้งานง่ายมากเลยครับ โดยปกตินัน MACD เราจะใช้หลักการคือเมื่อเสื้อ MA ตัด MACD ขึ้นก็ Buy หรือถ้าตัดลงก็ Sell นั้นเอง แต่มันมีเทคนิคต่อมาอีกว่า MACD จะมีคลื่นที่อยู่ตรงกลางเส้น 0 โดนคลื่นนั้นสามารถอยู่ได้ทั้งด้านบนและด้านล่าง เมื่อคลื่นอยู่ด้านบนก็แสดงว่ากราฟเป็นขาขึ้น แต่ถ้าคลื่นอยู่ข้างล่างก็แสดงว่าเป็นขาลงนั้นเองครับ

ขอบคุณครับ **tk**

*

admin

• 80,578
Re: การวิเคราห์กราฟสำหรับมือไหม่ (Technical Analysis)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2016, 09:45:22 PM »
ขอบคุณ ครับ ผม
แต่ รอบหน้าถ้าเขียนอีก ขอเนื้อหาเยอะกว่านี้ หน่อย นะครับ เอา แบบที่ มี คุณภาพ หน่อย ครับ

(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"