กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แบ่งปันการใช้ Dow Theory คู่กับ แนวรับแนวต้าน และการจับคู่ TF ในการเทรด

• 12 replies
  • 6,064 views
ตื่นมากลางดึก นอนไม่หลับเลยหาไรมาแบ่งปันกันดูครับ เผื่อจะได้โบนัสกับเขามั่ง อิอิ หรือเผื่อใครจะนำไปต่อยอดไอเดียดีๆได้  ภาพอาจจะดูยากหน่อยนะครับใช้มือถือทำ

ก่อนอื่นนะครับ ขอแนะนำการจับคู่ Tf ในการเทรดที่เหมาะสมก่อนนะครับ

วิเคราะห์ที่ Month เข้าหาจังหวะเทรดที่ Day
วิเคราะห์ที่ Week เข้าหาจังหวะเทรดที่ H4
วิเคราะห์ที่ Day เข้าหาจังหวะเทรดที่ H1
วิเคราะห์ที่ H4 เข้าหาจังหวะเทรดที่ M15
วิเคราะห์ที่ H1 เข้าหาจังหวะเทรดที่ M5

ถามว่าทำไมวิเคราะห์ที่ H1 ไม่เข้าเทรดที่ M15 สาเหตุคือ ใน H1  1แท่งมันมี M15 แค่ 4 แท่งเองครับ มันยังไม่สามารถบ่งบอกรายละเอียดอะไรเราได้เลย

มาเริ่มกันเลยละกันครับจากภาพแรกผมจะยกตัวอย่างโดยการหาแนวต้านเก่าๆที่มีนัยะสำคัญ(เคยทดสอบแล้วไม่ผ่านมาอย่างน้อย 2 ครั้ง) จาก TF D1 ครับ

จากภาพด้านบนในวงกลมจะเห็นว่าราคามาดีดตัวลงจากแนวนี้มาแล้วสองครั้งครับ  เราก็ตีเส้นแนวนอนไว้แล้วรอราคามาเทสครั้งที่ 3

ภาพที่2

จากภาพนี้จะเห็นว่าราคาได้มาเทสครั้งที่ 3 ตรงบริเวณลูกศรทางขวามือนะครับ ให้เราย่อลงมาเป็น TF H1 เพื่อหาจังหวะเข้าออเดอร์ครับ อย่าพึ่งรีบเปิด Sell เพราะเราจะใช้ Dow Theory มาจับจังหวะเข้าเพื่อยืนยันแรงขาย

ภาพที่3

จากภาพนี้เราจะเห็นว่าราคามันแตะเส้นแนวต้านที่เราตีเอาไว้ตอนแรกแล้วดีดตัวลง แต่ก็มีการย่อขึ้นอีกรอบก่อน หากเราเซลตั้งแต่จังหวะแรกหวังถือยาวก็จะโดนลากก่อน  แต่ถ้าเรารอให้ Dow Theory ยืนยันเราก็จะได้เข้า เซลตอนที่มันเบรคเอ้าท์ สวิงเล็กๆที่มันทำไว้ตามภาพครับ  โดยให้เราตั้ง SL เหนือสวิงไฮก่อนหน้าที่มันจะลงมาเบรคเอ้าท์ครับ  ส่วน TP ก็ให้หาแนวรับเก่าอันล่าสุด หรือสวิงโลวล่าสุดครับ  หากราคาวิ่งมาให้เราบวกแล้วให้เลื่อน SL มากันไว้ต่ำกว่าจุดที่เราเปิด Sell เล็กน้อยครับเพื่อกันความเสี่ยงให้เหลือ 0

ถ้าสงสัยหรือไม่เข้าใจก็สอบถามหรือแลกเปลี่ยนไอเดียกันได้ครับ 
ไปนอนละเดี๋ยวตื่นไปสอนไม่ไหว

*

admin

• 80,397
ขอบคุณมากครับ ท่าน สำหรับ บทความดีๆ อย่าลืมไป แจ้งรับ รางวัล บทความนะครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ขอบคุณมากครับอาจารย์บอล  (TH)** (TH)** (TH)**  สุดยอดเลยตั้งตี 3

*

sorana

สุดยอดแห่งบทความเลยครับ   xc4* xc4*

*

boyputipong

ขอบคุณอาจารย์ครับ

อ้างจาก: admin ที่ 01, กรกฎาคม  2016, 06:14:22 AM
ขอบคุณมากครับ ท่าน สำหรับ บทความดีๆ อย่าลืมไป แจ้งรับ รางวัล บทความนะครับ
(TH)**

ขอบคุณครับท่านแอดมิน (TH)** (TH)** (TH)**

thank**
็Hip** ็Hip** ็Hip**

*

jong

• 151
 (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**

ขอบคุณมากครับ
บ่เป็นหยั๋ง  มื้ออื่นยังมีอีก

:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

ขอบคุณมากครับ อ.บอล (TH)** (TH)**

ขอบคุณครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

*

aeonma

ขอขคุณ สำหรับความรู้ครับ