กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคการเข้าออเดอร์

• 2 replies
  • 8,127 views
*

9I3ankk

« เมื่อ: 26, มิถุนายน 2016, 07:26:40 PM »

กรณีปกติ - โดยปกติการเข้าออเดอของผมจะเข้าที่ H4 นะครับ เพราะ TF H4 เป็นเทรนที่ไม่ไหญ่และไม่เล็กมากเกินไป และสำหรับผมผมจะรอจังหวะจากการเด้งของ RSI นะครับ ถ้าเราจะเข้าออเดอร์ Sell (ขาย) ก็ต้องรอให้ RSI อยู่ใน Zone 50-80 นะครับ และก็รอให้ RSI เริ่มหักหัวลงก่อนนะครับ และสิ่งที่เราจะใช้ Confirm ในการเข้าออเดอร์ก็คือ การกลับตัวของแท่งเทียน (Candlestick Reversal) โดยการกลับตัวจองแท่งเทียนจะมีมากมายหลายแบบเลยนะครับ ซึ่งในที่นี่ผมขอไม่อธิบายนะครับ เพราะว่าน่าจะทราบกันแล้วนะครับ. ถ้าแท่งเทียนแท่งนั้นปิดแบบโดจิ (Doji) นั้นบ่งบอกว่าตอนนี้กราฟกำลังจะกลับตัวแล้ว จากนั้นก็มห้เราดูที่แท่งต่อไปว่าครับลงมาหรือว่าจะขึ้นต่อ แต่โดยทั่วไปแล้วถ้าไม่มีข่าวหรือว่าเหตุการสำคัญกราฟมักจะวิ่งตาม Pattern นะครับ.  ถ้าแท่งเทียนหลังจากแท่งปิดไม่สามารถขึ้นไปถึง high ของยอดใส้เทียนแท่งเดิมได้ก็ให้เราเข้าออเดอร์เซลไปได้เลยครับ. ส่วนการปิดออเดอร์สำหรับผมๆจะแนะนำให้ปิดออเดอเมื่อ RSI อยู่ใน Zone เส้น 30 นะครับ. พอ RSI ลงมาถึง 30 ก็ให้ปิดเลยนะครับ จากนั้นก็ให้รอเข้าออเดอร์บายได้เลยครับ

กรณีเข้าไม่ทัน - โดยถ้าเราเปิดมาดูกราฟแล้วเราไม่สามารถเข้าออเดอร์ทันการกลับตัวของกราฟพอดีนะครับ. ก็ให้เรา Follow เทรนไหญ่ไปเลยครับ แต่การเข้าออเดอร์นั้นเราจะอิงจาก TF H4 นะครับ. เช่น กราฟ TF H4 กำลังเป็นขาลงนะครับแต่ว่าลงมาได้ครึ่งเทรนแล้ว จากนั้นก็ให้เราไปดูที่ TF M30 ว่า M30 กำลังวิ่งไปทางไหน ถ้า M30 ก็กำลังลงอยู่ ผมแนะนำว่าอย่าพึ่งไปเข้าออเดอร์นะครับ ต้องรอให้ M30 ดีดตัวขึ้นมาก่อนนะครับค่อยเข้าออเดอเซลครับ เพราะถ้าหากเราเข้าออเดอร์ไปเลย เราอาจจะโดนลากก็เป็นไปได้ครับ. ควรจะรอให้ M30 เด้งขึ้นมาก่อนแล้วค่อยเซลครับ

ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,625
Re: เทคนิคการเข้าออเดอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2016, 10:30:02 PM »

เนื้อหาน้อยเกินไปครับ และ เขียน แบบ งง ๆ ไม่เข้าใจ
และรูปภาพ ก็ไม่เกียว กับ สิ่งที่ เขียน ครับ รบกวนแก้ไข ใหม่ นะครับ

ลองดูตัวอย่างกระทู้ มีคุณภาพ แบบนี้ นะครับ : http://traderider.com/index.php/topic,4563.msg118339/topicseen.html#new

ขอบคุณครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

9I3ankk

Re: เทคนิคการเข้าออเดอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2016, 10:34:57 PM »
ได้เลยครับพี่ เดี้ยวพรุ่งนี้ผมลงให้ไหม่นะครับท่านแอดมิน