กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แผนการTrade จาก 100$ สู่ 100,000$ ในเวลา 10 เดือน จะฝันไปรึปล่าว EP5: MACD

• 0 replies
  • 1,665 views
สวัสดีครับ กลับมาอีกครั้ง เป้าหมายยังมั่นคงดั่งหินผา แต่แผนการเราปรับเปลี่ยนให้สอดคล้องกับเป้าหมายเรื่อยๆ

นะครับ 

สำหรับสัปดาห์ที่แล้วก็โดนไปหนักเหมือนกัน ช่วงที่กราฟกระโดดจาก 1.11600 ไปถึง 1.13200 แล้วก็ไต่ไป

เรื่อยๆถึง 1.14200 ผมก็พยายามแก้พอร์ต แต่ด้วยเงินอันน้อยนิด ก็แก้ได้ไม่มาก เพราะถ้าเกินไปกว่านั้นอาจโดน

ล้างพอร์ตได้ จากบวก160$  ก็ติดลบไป -110$ เหลือเงินในพอร์ตอีก 50$ ก่อนที่กราฟจะกลับลงมาตามอุปสงค์

อุปทานปกติ เพราะสัปดาห์ที่แล้วกราฟกระชาก เพราะตัวเลขการจ้างงานออกมาน้อยเป็นประวัติการณ์ ซึ่งถือว่าไม่

ปกติ ผมก็วิเคราะห์ว่า จะต้องกลับมาเทรนขาลงแน่นอน ผ่านไปสัปดาห์กว่า ก็ลงมาตามคาดครับ ก็ถือว่ายังได้เงิน

กลับมาครบ บวกกำไรอีกนิดหน่อย เป็น 174$ ก็สู้ต่อตามเป้าหมายที่ตั้งไว้ ต้องขอบคุณ การที่บริหารเงินให้อยู่ใน

พอร์ตพอ ที่จะทนการลากสูงๆ ขนาดนี้ อย่างที่ผมเคยบอกไว้ในบทความเรื่อง MoneyManagement แต่ผมไม่

อยากเจอแบบนี้อีกครั้ง ก็ต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดครั้งนี้ครับ

กลับมาเนื่อหาของวันนี้ดีกว่า ขอเสนอเรื่อง MACD

MACD ถือว่าเป็น indy พื้นฐานเลยก็ว่าได้ ซึ่งมีหลายๆคน สามารถนำ MACD ไปประยุกต์ใช้กับเทคนิคอื่นๆ ได้

เยอะแยะมากมาย ซึ่งจริงๆแล้ว แค่ลำพังตัว MACD อย่างเดียว ก็สามารถใช้เทรดแบบได้เงินง่ายๆอีกด้วย ซึ่งวันนี้

ผมก็จะใช้ MACD ในการเข้า order แบบง่ายๆครับ 

วิธีการตั้งค่า MACD คือ
        Fast EMA Period = 12
        Slow EMA Period = 26
        Signal SMA Period = 9

วิธีการอ่านค่า
        เส้นสีแดง คือ เส้น Signal
        เส้นสีขาวเป็นขีดตั้งๆ คือเส้น MACD
   1. ดูเทรนว่าขึ้น หรือ ลง จะเข้า order ทางเดียวกับเทรนเท่านั้น (วิธีดูเทรน ดูได้ในบทความก่อนหน้า)
   2. จะซื้อเมื่อ เส้น Signal ตัดเส้น MACD ออกมา  และ อยู่ใต้เส้น Zero line
       จะขายเมื่อ เส้น Signal ตัดเส้น MACD ออกมา และ อยู่เหนือเส้น Zero line
   3. หลายๆสำนัก จะสอนว่าซื้อเมื่อเส้น MACD ตัดเส้น Zero line ขึ้น
                                และ ขายเมื่อเส้น MACD ตัดเส้น Zero line ลง ก็ไม่ผิดครับ แต่ผมดูแล้ว มันจะได้กำไร

แค่นิดหน่อย

ซึ่งการใช้ MACD นั้นเราสามารถใช้ได้ทุก Timeframe และเพื่อให้การวิเคราะห์ถูกต้องมากยิ่งขึ้น ต้อง

ดูTimeframe ใหญ่ ไล่มาหา Timeframe เล็ก เพื่อดูแนวโน้มในอนาคตด้วย คือ Timeframe ใหญ่ จะคุมทิศทาง

ของ Timeframe เล็กอยู่ เราไม่ควรเทรดสวนทางกันครับ ซึ่งก็มีตัวอย่างการใช้ MACD ตามภาพด้านล่าง

ถ้ามีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับ MACD สามารถบอกเพิ่มได้ครับ เพื่อประโยชน์สูงสุดของผู้อ่าน และผมได้นำ

มาพัฒนาเทคนิคการเทรดไปสู่เป้าหมายได้ถูกต้องมากขึ้นครับ  ขอบคุณครับ