กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคเทรดการข่าว

• 0 replies
  • 10,249 views
*

ForexTh

เทคนิคเทรดการข่าว
« เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2016, 10:39:47 PM »
ID XM MT4 : 3007484 (Standard ครับ)
วันนี้มาร่วมสนุกกิจกรรมแชร์บทความฟอเร็กครับ

เทคนิคการเทรดตามข่าว Forex

การเทรดตามข่าวนั้นเป็นเรื่องอัตราย และยากมากๆเลยสำหรับมือไหม่ที่ไม่เคยเทรดตามมาข่าวก่อน
เพราะเวลาข่าวมาทีกราฟจะพุ่งกระฉูดสูงริ่ว หรือดำดิ่งลงพื้นโลก นั้นก็มาจากตัวเลข Forecast ของข่าวทั้งนั้น
ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากแค่อยากจะมาแนะนำเทคนิคง่ายๆที่ผมใช้แล้วได้ผลมาแชร์ให้กับคนที่ไม่เคยรู้นะครับ
ถ้าพี่ๆคนไหนที่รู้เทคนิคการตามข่าวแล้ว ก็สามารถแนะนำได้เลยนะครับ โดยการเทรดตามข่าวนั้นผมจะแบ่งเป็น 2 หัวข้อนะครับ

1.คนที่วิเคราะห์ข่าวเป็น อ่านตัวเลยเศรฐกิจออกว่าข่าวออกมาแบบนี้และกราฟจะวิ่งไปทางไหน, และจะวิ่งประมาณไหน, วิ่งกี่จุด
2.คนที่วิเคราะห์ข่าวไม่เป็น และไม่เข้าใจตัวเลยเศรฐกิจเลย ว่าถ้าตัวเลขข่าวออกมาเป็นแบบนี้แล้วกราฟจะวิ่งไปทางไหน

และในโพสนี้ผมจะแนะนำในหัวข้อที่ 2 นะครับ ก็คือสำหรับคนที่วิเคราะห์ข่าวไม่เป็นเลย โดยเทคนิคที่ผมแนะนำนี้สามารถใช้ได้ดีสำหรับการเทรดข่าวได้ดีเลยนะครับ ซึ่งผมได้ลองใช้มาแล้วหลายต่อหลายครั้งก็ถือว่าประสบความสำเร็จครับ และการเทรดข่าวที่ผมจะพูดถึงต่อไปนี้ก็คือข่าว Non-Farm Payrall, PMI, Retail Sales, Funds Rate และ FOMC Speaks นะครับ

โดยเทคนิคที่ผมจะแนะนำต่อไปนี้ผมรับรองว่าทุกๆท่านต้องรู้จัก แต่เพียงแค่ท่านมองข้ามมันไป
นั้นก็คือเทคนิค การตั้ง Penidng Order ครับ เช่นมีข่าว USD ออกตอน 21:00 ผมก็จะตั้ง Pending ไว้รอก่อนข่าวออก  2-5 นาทีครับ โดย Pending ผมจะตั้งทั้ง Buy Stop และ Sell Stop นะครับ

ตัวอย่าง
ถ้าสมมุติว่าตอนนี้ เวลา 21.55 และมีข่าว EUR หรือ ข่าว USD ออกมาเวลา 22:00 ผมจะตั้ง Pending Order ทั้ง Buy และ Sell ไว้รอเลยครับ โดยผมแนะนำให้ตั้งห่างจากราคา ณ ปัจจุบันประมาณ 100 จุดนะครับ เพราะเวลามีข่าวตัวเลขเศรฐกิจออกมาแรงๆ กราฟจะสวิงขึ้นและลงแรงมากๆครับ ดังนั้นจึงยากมากที่เราจะเข้าแล้วเปิดออเดอร์ทันครับ ขั้นตอนต่อไปนะครับ บางคนถ้าตั้ง Pending Order ไว้ แล้วพอกราฟชนและได้กำไรแล้วก็อาจจะปิดไปเลย แต่สำหรับบางคนก็อาจจะถือรันยาวไปเรื่อยๆเลยก็ได้นะครับ

"นี่คือเทคนิคง่ายๆที่ผมอยากเอามาแนะนำนะครับ"

ขอบคุณครับ