กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การบริหารจัดการความเสี่ยง Risk management (RM)

• 2 replies
  • 2,561 views
*

Nutchanart

การบริหารจัดการความเสี่ยง Risk management (RM)
« เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2016, 10:19:42 AM »

วันนี้เราจะมาพูดถึงเรื่อง Risk Management
เรื่องมีจะมีลายละเอียดเยอะมากเลยนะครับ โดยเราจะแบ่งหัวข้อออกเป็นคร่าวๆนะครับ
ความรู้เกี่ยวกับตลาด
การควบคุม
การวิเคราะห์
การวางแผน
และการวางกลยุธ

1.ความรู้เกี่ยวกับตลาดคืออะไร!?
ความรู้เกี่ยวกับตลาดก็คือ การที่เราสนใจในคู่เงินนั้นๆ และเรารู้ในพฤติกรรมของมันทุกๆอย่าง เช่นคู่ EURUSD มักจะสวิงแรงมากๆ, GBPJPY เป็นคู่เงินที่เทรนสวยงามแต่หากสวิงทีจะสวิงทีละเป็นพันจุด เป็นต้นนะครับ

2.การควบคุมคืออะไร!?
การควบคุมในที่นี้เราจะพูดถึง การควบคุมอารมนะครับ ถ้าหากว่าเราเข้าผิดทาง หรือศัพท์ทั่วไปก็คือ"โดนลาก"นั้นละครับ  เราไม่จำเป็นต้องไปหัวเสียนะครับ เพราะถ้าเราไปหัวเสียกับมัน เราจะเกิดการโอเวอร์เทรดได้ครับ เพราะจิตวิทยาของมนุษย์ในการเล่นพนันหรือเทรดหุ้น เมื่อเวลาเสียเงินเลือดจะขึ้นหน้า และจะมีความคิดเพียงอย่างเดียวคือ"ต้องเอาคืน" ดังนั้นตรงนี้เราต้องหัดควบคุมอารมให้ได้นะครับ อย่าให้เกิดการโอเวอร์เทรดครับ

3.การวิเคราะห์คืออะไร!?
การวิเคราะห์ในที่นี้เราหมายถึงการคาดการของตลาดนะครับ ว่าวันนี้ตลาดควรจะวิ่งไปทางไหน และจะวิ่งจากตรงไหนไปไหน โดนการวิเคราห์นี้เราอาจจะวิเคราห์เอง หรือว่าอ่านจากเว็บไซต์ที่มีการวิเคราห์ก็ได้ครับ โดนการคาดการณ์นี้ไม่ได้บอกว่าจะถูดต้อง 100% นะครับ แต่การคาดการณ์ก็คือ การที่เราคิดว่ามันควรจะไปทางไหนนั้นเองครับ ไม่มีใครคาดการณ์แล้วถูกตลอดครับ

4.การวางกลยุธ
เรื่องนี้เป็นเรื่องที่สำคัญที่สุดสำหรับ Risk Management เลยก็ได้นะครับ การงางกลยุธในที่นี้ก็คือ การที่เราได้คำนวนคร่าวๆว่า หากเราเข้าออเดอร์ไปเป็นจำนวน 1 ลอต เราจะได้เสียลอตละกี่ดอลล่า และหากเราโดนลากเพราะเข้าผิดทาง พอตของเราจะสามารถโดนลากได้ไกลสุดกี่จุด และเราควรจะคัทลอตที่ตรงไหนกี่จุด เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เบสิกที่สุดสำหรับฟอเร็กเลยก็ว่าได้นะครับ เพราะเราต้องมีการตำนวนทุกครั้งก่อนที่จะทำการเข้าออเดอร์ ว่าควรจะออเดอร์ขนาดไหญ่หรือเล็กนะครับ

ตัวอย่างนะครับ
เราใช้โบรกเกอร์ Exness นะครับ โดยในพอต(บัญชีเทรด)เรามีเงิน 500$ นะครับ โดยวันนี้มีการคาดการณ์มาว่า EU จะมีการกลับตัวมาเป็นเทรนขาขึ้นนะครับ เราจึงได้ทำการบายเข้าไป ที่ขนาด 0.1 lot ใช้ Leverage 1:1000 โดยของ Exness จะใช้มาจิ้น 11.22 ส่วนกำไรจะได้ 1.0$/Pip ทีนี้ก็ง่ายต่อการคำนวนเลยนะครับ มีเงินทุน 500$ เข้าออเดอร์ 0.1 เราจะสามารถโดนลากได้สูงสุด 500Pip นั้นเองครับ

โดนส่วนตัวเวลาเทรดนะครับ
ผมแนะนำให้เปิดบัญชีไว้ 3
บัญชีเก็บเงินทุน
บัญชีกำไร
บัญชีเอาไว้เทรด

เปิดไว้เพื่ออะไร!?.....
ตัวอย่างนะครับ  เรามีเงินทุน 100$ ถ้าเทรดได้เท่าทุนเมื่อไหร่ คือ 100$ ให้โอนไปไว้ที่"บัญชีเงินทุน" และก็ใช้บัญชีที่เราใช้เทรดตั้งแต่ตอนแรกเทรดต่อไปเรื่อย ถ้าได้กำไรเพิ่มมาอีกสัก 10-50$ ก็ให้โอนเงินไปไว้ที่"บัญชีกำไร" และก็ให้เราทำแบบนี้ไปเรื่อยๆแล้วความเสี่ยงที่ว่าเราโดนล้างพอตจนหมดตัวมันจะไม่เกิดขึ้นครับ *เพราะถ้าเราโดนล้างพอต อย่างน้อยเงินทุนเราก็เหลือ บัญชีกำไรก็ยังมีกำไรอยู่ แบบนี้น่าจะดีกว่านะครับ  ถือเป็นการบริหารจัดการความเสียงของพอตได้ดีเลยละครับ

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมนะครับ

*

admin

• 80,650
Re: การบริหารจัดการความเสี่ยง Risk management (RM)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2016, 10:34:11 AM »
ขอบคุณครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Traderlism

Re: การบริหารจัดการความเสี่ยง Risk management (RM)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2016, 10:51:18 AM »
Money Management ถือเป็นเรื่องสำคัญสำหรับนักเทรด แต่นักเทรดที่เข้ามาใหม่ ๆ ส่วนใหญ่มักจะไม่ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เท่าไหร่นัก มักจะมองไปที่การทำกำไรมากกว่า (เหมือนผม  **11 )

ขอบคุณครับ  thank**