กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แผนการTrade ให้ได้กำไรจาก 100$ สู่ 100,000$ ในเวลา 10 เดือน จะฝันไปรึปล่าว EP2

• 4 replies
  • 4,179 views
แผนการTrade ให้ได้กำไรจาก 100$ สู่ 100,000$ ในเวลา 10 เดือน จะฝันไปรึปล่าว EP2

จากบทความที่แล้ว ผมได้บอกแผนการเทรดไปแล้วนั้น ขณะนี้ก็ยังอยู่ในแผน บทความนี้ผมจะบอกวิธีการ หรือระบบที่ใช้เทรด ว่าใช้วิธีอะไรบ้าง แต่ถ้าสิ่งที่ผมเล่าไป ขัดแย้งกับวิธีที่ท่านใช้อยู่ ก็ขออภัยด้วยครับ ท่านสามารถแนะนำเพิ่มเติมได้ เพราะผมก็เพิ่งเริ่มเทรดได้ไม่นาน ขอน้อมรับทุกความคิดเห็นไปปรับปรุงครับ

ระบบที่ผมใช้ประกอบไปด้วย3ส่วนสำคัญ คือ
      1.Money Management
      2.เทคนิคการเทรด 
      3.จิตวิทยาการลงทุน

บทความนี้ผมขอเล่าถึงเรื่องของMoney Management ก่อนครับ

Money Magement หรือ MM คือการจัดการเงินในพอร์ต ให้อยู่กับเราโดยไม่โดนล้างพอร์ต และถ้าให้ดีกว่านั้นคือ สามารถถอนเงินจากพอร์ตได้นับครั้งไม่ถ้วน จากการฝากเงินลงทุนแค่ครั้งแรกครั้งเดียวเท่านั้น (จนคนสำเร็จforex หลายๆคน ลืมไปเลยว่าฝากเงินอย่างไร เพราะรู้แต่วิธีถอนเงิน : )

การMMที่ดี ต้องประกอบด้วย2ส่วน คือ
      1.อัตราส่วนของเงินที่ใช้เทรด กับเงินในพอร์ต
      2.ระบบการเทรดที่ถูกต้อง (ไม่ทำร้ายเงินในพอร์ตของเราเอง และควรเพิ่มเงินในพอร์ตของเราด้วย)
   มาดูทีละส่วนกันครับ

1.อัตราส่วนของเงินที่ใช้เทรด กับเงินในพอร์ต
          ซึ่งตรงนี้เรียกว่าความทนของพอร์ต ถ้าผลต่างยิ่งมาก พอร์ตก็ทนการถูกลากได้มาก จากข้อมูลที่ดูย้อนหลัง มีโอกาสน้อยมาก ที่กราฟจะถูกลากไปถึง 4000 จุด (จากตัวอย่างภาพ กราฟพุ่ง ประมาณ  3 ธ.ค.58 และ 10มี.ค.59 ซึ่งเป็นช่วงข่าวแรง)และส่วนใหญ่ จะรู้ข่าวล่วงหน้าว่าจะมีข่าวแรง ถ้าไม่เข้าไปเล่นในช่วงข่าวแรง ก็จะลดความเสี่ยงของพอร์ตถูกลากได้   
         ซึ่งอัตราส่วนตรงนี้ไม่ขอกำหนดเป็นเลขตายตัว เพราะถ้าให้พูดจริงๆคือ ยิ่งเงินในพอร์ตยิ่งมากยิ่งดีครับ ตัวอย่างเช่น โบร๊ก5จุด

ถ้ามีเงินในพอร์ต 100$ เล่นLotละ 0.01 ก็สามารถทนการลากได้ถึง 10,000 จุด จึงโดนล้างพอร์ต
         ถ้ามีเงินในพอร์ต 10$   เล่นLotละ 0.01 ก็สามารถทนการลากได้แค่ 1,000 จุด จึงโดนล้างพอร์ต 

แต่ ถ้ามีเงินในพอร์ต 100$   เล่นLotละ 0.1 จะสามารถทนการลากได้แค่ 1,000 จุด(แต่ถ้าคิดหักmargin ที่เล่น ก็ทนลากได้แค่ประมาณ 900 จุด) จึงโดนล้างพอร์ต
         แต่ถ้ามีเงินในพอร์ต 100$ เล่นLot ละ0.01 ก็จริง แต่เล่น10 Order ก็ทนลากได้แค่1,000จุดนะครับ

แต่ในความเป็นจริง เราไม่ควรนั่งมองดูจนล้างพอร์ตนะครับ ควรหาวิธีแก้ไข

แต่ถ้ามีเงินในพอร์ต 10,000$ เล่นLot ละ 0.01 ถ้าผิดทาง ก็ยังมีเงินทุนแก้เกมส์ได้สบายๆ แต่ต้องแก้เกมส์ให้ถูกวิธีนะครับ

ซึ่งอัตราส่วนที่ผมเลือกเล่น คือตามนี้ครับ 
           เงินในพอร์ต 50$ เล่นรวมกัน ไม่เกิน 0.01
           เงินในพอร์ต 100$ เล่นรวมกัน ไม่เกิน 0.02
           เงินในพอร์ต 150$ เล่นรวมกัน ไม่เกิน 0.03
           เงินในพอร์ต 200$ เล่นรวมกัน ไม่เกิน 0.04
           เงินในพอร์ต 250$ เล่นรวมกัน ไม่เกิน 0.05
       และเล่นหลีกเลี่ยงข่าว เพื่อกันการโดนลาก  ซึ่งตรงนี้ ถ้าใครมีเงินมากกว่านี้ ก็ใช้อัตราส่วนที่ดีกว่านี้ได้ครับ เพราะผมเริ่มต้นเงินในพอร์ตแค่100$ ซึ่งต่อไป อาจเปลี่ยนไปตามความเหมาะสมครับ

ถ้าดูตามอัตราส่วนที่เล่นแล้ว หลายๆท่านอาจจะรู้สึกว่าได้เงินช้า ไม่ทันใจ แต่อย่าลืมนะครับ ถ้าได้เงินช้า เวลาเสียเงิน ก็เสียช้าเช่นเดียวกัน  ผมเคยอ่านบทความของคนสำเร็จหลายๆท่านว่า คนที่สำเร็จในอาชีพนี้ ไม่ใช่คนที่เทรดเก่ง แต่เป็นคนที่รักษาพอร์ตไว้ได้เก่งต่างหาก แล้วเราจะรักษาพอร์ตให้เก่งได้อย่างไร ทำไม่ยากครับ คือ เราต้องหมั่นหาความรู้เพิ่มตลอดเวลา และรู้จักประมาณกำลังตัวเองในการเล่น อย่าให้ความโลภเข้ามามีผลต่อการเล่น

2.ระบบการเทรดที่ถูกต้อง (ไม่ทำร้ายเงินในพอร์ตของเราเอง และควรเพิ่มเงินในพอร์ตของเราด้วย)
         ซึ่งตรงนี้คือเรื่องเทคนิคการเทรด หรือระบบที่ใช้เทรด มีมากมายหลายวิธี แต่ให้เราพยายามเรียนรู้ให้ชำนาญ และสามารถนำมาใช้จริงได้ ผมก็ใช้หลายวิธีนำมารวมกันเพื่อช่วยในการตัดสินใจ ในขณะนี้ผมใช้ indicator ในการช่วยวิเคราะห์ (ผมกำลังดูว่า สามารถพัฒนาเป็น EA ได้หรือไม่) indicator ที่ผมใช้หลักๆคือ
          2.1. EMA200 , EMA87
          2.2. Bollinger Bands
          2.3. MACD
          2.4. RSI
          2.5. STO
          2.6.  Fractals
          2.7. ข่าว forexfactory.com
          2.8. บทวิเคราะห์ Admin traderider.com
          2.9. บทวิเคราะห์ ท่าน youngfun
          2.10. ข้อมูลความรู้ที่หาเพิ่มเติมเรื่อยๆ
     ส่วนที่ว่าแต่ละ indicator ใช้งานอย่างไร  ผมจะเล่า ในบทความต่อไป เรื่องเทคนิคการเทรด

ถ้าใครมีความคิดเห็นอย่างไร เสนอแนะได้นะครับ  ยินดีรับไปปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้นครับ

*

Arnont_J

ผมว่ากรอบเวลาสั้นไป ครับ 10 เดือน จะรีบไปไหน  j)*/ j)*/ j)*/
ที่เหลือ แล้วแต่วิธีการเลยครับ  Thor 1 Thor 1 Thor 1

อ้างจาก: Arnont_J ที่ 14, พฤษภาคม  2016, 10:46:41 PM
ผมว่ากรอบเวลาสั้นไป ครับ 10 เดือน จะรีบไปไหน  j)*/ j)*/ j)*/
ที่เหลือ แล้วแต่วิธีการเลยครับ  Thor 1 Thor 1 Thor 1

ขอบคุณครับ ผมก็จะลองพยายามดูก่อนครับ 10 เดือน เลขสวยดี แต่ถ้าทำไม่ไหวจริงๆ ก็อาจจะยืดเวลาออกไปครับ เพราะระหว่างเป้าหมายภายในเวลา 10 เดือน กับ MM ให้พอร์ตอยู่ได้จนถึงเป้าหมาย ผมเลือก MM ครับ

*

admin

• 80,654
รอติดตามและให้กำลังใจครับ
็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

sorana