กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แบ่งปันข้อมูลเกี่ยวกับ Money Management ครับ

• 0 replies
  • 3,572 views
*

9I3ankk

แบ่งปันข้อมูลเกี่ยวกับ Money Management ครับ
« เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2016, 07:50:20 PM »
เทรดยังไงไม่ให้เสียเงิน : Money Management    (ID MT4 : 2654658  XM Standard Account)

นี่เป็นบทความของผมนะครับ ถ้าผมผิดพลาดตรงไหนเชิญคอมเม้นได้เลยนะครับ )2:

เทรดยังไงไม่ให้เสียเงิน : Money Management 

[/center]"บทความนี้เกิดขึ้นจากประสบการณ์จริง และบทความนี้ผมได้เขียนขึ้นมาเองจากประสบการณ์ของผมนะครับ"

คำถามนี้คงจะเป็นคำถามยอดฮิตสำหรับมือไหม่หลายๆคนที่สนใจจะเทรดฟอเร็กแต่กลัวเสียเงิน....!?การเทรดไม่ให้เสียเงินนั้นเป็นเรื่องที่ง่ายมากเลยครับสำหรับคนที่พอมีประสบการณ์ในตลาดแล้ว และการเทรดไม่ให้เสียเงินสำหรับผมๆมีเพียงอย่างเดียว คือ Money Management และใน Money Management ของผมก็มีองค์ประกอบอยู่ 2 อย่างคือ Lot size(ขนาดออเดอร์) กับ Balance(จำนวนเงินในพอตเรา) เพราะถ้าสองอย่างนี้ไม่สัมพันกันก็มีโอกาสทำให้เราโดนตลาดล้างพอตของเราได้ง่ายมาก แต่ถ้าเราเข้าใจ 2 อย่างนั้น ก็ยากมากที่เราจะโดนล้างพอต เพราะถ้าเราสามารถบริหาร Lot size กับ Balance ได้ดีก็จะทำให้เรามีโอกาสได้กำไรเยอะขึ้นต่อให้เขาออเดอร์ผิดทางเราก็ไม่โดนล้างพอตเพราะเราสามารถโดนตลาดมันลากได้ไกลขึ้นนั้นเองครับ

ส่วนการเลือกใช้ Leverage ก็มีผลเช่นกัน เพราะยิ่งเราใช้ Leverage เยอะ ก็จะทำให้เราสามารถลงทุนได้เยอะขึ้นและกำไรก็จะเยอะขึ้น แต่ในการกลับกันเราก็มีโอกาสเสียหรือขาทุนเยอะเช่นกัน ผมเลยอยากแนะนำให้ใช้ Leverage อยู่ที่ 1:100 – 1:500 เพราะจะทำให้เราเข้าออเดอร์ได้ไม่มากถ้าพอตไม่ไหญ่จริงๆ และจะเป็นการฝึกไม่ให้เราไม่โอเวอร์เทรด เพราะการโอเวอร์เทรดจะทำให้เราไม่สามารถบริหารพอตของเราได้จึงทำให้โดนล่างพอตได้ง่ายมาก

ตัวอย่าง Money Management ที่ผมแนะนำสำหรับมือไหม่นะครับ ผมอยากแนะนำให้ลงทุนขึ้นต่ำที่ 50$ นะครับ เพื่อทดสอบระบบและหยั่งเชิงโบรกเกอร์นั้นๆว่าดี,เร็วและเสถียรรึเปล่า เพราะถ้าลงทุนน้อยกว่านี้เรามีโอกาสเสียได้ง่ายมากครับ เพราะพอตเราอาจจะไม่สามารถทนความผันผวนของตลาดได้ครับ

Balance                 Lot Size                            Cut loss                       

(จำนวนเงินที่มี)                      (ขนาดของออเดอร์)                       (ตัดขาดทุนเมื่อเสีย 20% นะครับ)

10-30$                                  0.01 lot                                               -6, -10$

50$                                         0.01-0.02  lot                                  -10$

100$                                       0.02 -0.05 lot                                  -20$

***ส่วนเรื่องการปิดกำไร หรือ Take Profit ปิดกำไรเมื่อไหร่ก็ได้ แต่กำไรต้องมากกว่าจำนวนที่เรายอมขาดทุนนะครับ เช่นยอมขาดทุน -10$ กำไรที่เราจะได้ก็ต้องมากกว่า 10$นะครับ อาจจะเป็นปิดกำไรเมื่อ +15$ +20$ หรือมากกว่านี้ตามที่ท่านพอใจนะครับ

"ถ้าลองเทรดตามนี้แล้วยังเสียเงินอีกหรือว่าโดนล้างพอต ผมว่าคนที่โดนได้คงจะเก่งมากๆเลยครับ เพราะโอกาสน้อยมากที่จะโดนล้างพอต จากการคำนวนแล้วยากมากครับสามารถโดนลาดได้หลายจุดเลยครับ"

****เกร็ดเล็กๆน้อยๆที่แนะนำสำหรับมือไหม่ครับ****

เรื่องอารมณ์ก็มีส่วนนะครับ ผมอยากแนะนำเรื่องนิ๊ดหนึ่งคือ อย่าไปหัวเสียกับมันเมื่อเราเสียครับ ให้เราใจเย็นๆและเปลี่ยนความคิดไหม่ว่า "ทำไมเราต้องเอากำไรเยอะๆเพียงออเดอร์เดียว" เพราะออเดอร์เล็กก็สามารถทำกำไรได้เหมือนกัน ถึงมันจะเป็นกำไรน้อยๆมันก็คือกำไรอยู่ดีครับ

ลองสมมุติว่า 
1.ออเดอร์ไหญ่ 1 ออเดอร์ เราได้กำไรรอบละ 50-100$

แต่เวลาเสียก็เสียรอบละ 50-100$ หรือมากกว่า

2. ออเดอร์เล็กๆ 1 ออเดอร์ เราได้กำไร 5-10$

เวลาเสียก็เสียแค่รอบละน้อยๆ 5-10$

กำไรมันต่างกันก็จริงครับ แต่ความเสียงก็ต่างกันเช่นกัน "คุณคิดว่าออเดอร์ไหญ่จะได้ทุกไม้ที่เรายิงไปรึเปล่าครับ" ถ้าได้ก็ได้มา 50-100$ แล้วถ้าเสียละครับ จะเสียรอบละเท่าไหร่? ในทางกลับกันถ้าเราเทรดออเดอร์เล็กๆ ถึงแม้จะได้รอบละ 5-10$ และใน 1 วันถ้าเราได้สัก 10-20 รอบละครับ เพราะผมมั่นใจว่าไม่มีใครเทรดแค่วันละออเดอร์ครับ ความเสี่ยงน้อยกว่าแต่ก็ได้กำไรเช่นกันครับ

ขอบคุณครับ
เขียนโดย 9I3ankk thank**

*

geegiez10

Re: แบ่งปันข้อมูลเกี่ยวกับ Money Management ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2016, 10:04:32 AM »
 thank**

*

derder

Re: แบ่งปันข้อมูลเกี่ยวกับ Money Management ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2016, 03:51:31 PM »
 thank** thank** thank** thank**

ใจค้าบ