กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

รบกวนสอบถามการ Let profit run กับ Stop loss ครับ

• 7 replies
  • 4,840 views
รบกวนสอบถามการ Let profit run กับ Stop loss ครับ
« เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2016, 05:40:32 PM »
สวัสดีครับ พอดีผมเทรด forex ประมาณปลายปีที่แล้วครับ โดยเริ่มเล่นจาก Demo ก่อนครับแต่ปัจจุบันก็มาเทรดของจริง ซึ่งผมก็ค้นพบตัวเองว่าเวลากำไรผมชอบรีบขายก่อน เพราะกลัวมันวิ่งกลับไปขาดทุนครับ แต่พอวันไหนที่อยาก Let profit run ถ้าวันที่ผมนั่งเฝ้าผมจะพยายามเลื่อน TP ไปเรื่อยๆ ครับซึ่งเอาตามตรงมันก็วิ๋งมาโดน TP จากนั้นก็วิ่งขึ้น/ลงต่อไรงี้อ่ะครับ  แต่พอมันวิ่งกลับขึ้น/ลงต่อผมก็ไม่กล้าตามครับ ก้เลยทำให้เหมือนจะเสียโอกาสไปครับ

กลับกันครับเรื่อง SL คือผมก็สังเกตการขึ้นลงของราคานะครับ ซึ่งมีโอกาสสวิง +- ประเด็นคือผมตั้ง SL ต่ำบางครั้งก็เหมือนจะไม่พอการสวิงครับก็ทำให้หลายๆครั้งเสียหลายๆ ไม้ไปเปล่าๆ ครับ

สรุปคือผมควร TP กับ SL ยังไงดีครับ ขอรบกวนหลายท่านๆในนี้ชี้แนะด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

(TH)** (TH)**
"การฉลองและการยินดีกับความสำเร็จเป็นเรื่องที่ดี แต่สิ่งที่สำคัญกว่านั้นคือการเรียนรู้จากความผิดพลาด"
--บิล เกตส์--

*

admin

• 80,578
Re: รบกวนสอบถามการ Let profit run กับ Stop loss ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2016, 06:36:26 PM »
Let profit Run ในความหมายของแต่ ละ คนไม่เหมือนกันครับ
ลองมาดูในแบบของ Admin ดู ครับ

ก่อนอื่นต้องทราบก่อนเลย นะครับ ว่า เราไม่มี ทาง ที่ จะ เทรด ได้ Win 100% ดังนั้น จะเทรด ยังไงให้ ยังยืน และอยู่รอดได้ในตลาด ในเมือ เราไม่มีทางเลย ที่ จะเข้าได้ถูก และทำกำไรได้ทุกครั้ง เรา ไม่เคย รุ้เลย ว่า กราฟมันจะไปหยุดอยุ่ที่ไหน กลับตัวที่ไหน แล้ว หลาย ครั้งที่เราได้ กำไร นิดหน่อย แล้ว ปิด ท่านจะ เสีย ดายและเสีย โอกาศ ครับ แต่
ถ้า ท่าน วางแผน แบบตัวอย่างที่ Admin ให้ดูตอนนี้จะ กำหนด เป้าหมาย และ หาประสิทธิภาพของการเทรดของ่ทานได้เลย ครับ     ยกตัวอย่าง ก็คือ

Win 3 เท่า SL 1 เท่า

จากตารางนี้ครับ ต่อให้ท่านเทรด Win แค่ 30% หรือ Win 3 ไม้ ใน 10 ไม้ ก็ยังกำไร ทีนี้ ครับ ในกรณีทีั่ ท่าน Win มากกว่า Loss ท่าน ก็ไป คำนวณเอาเอง แล้ววางแผนเองนะครับ มันคงไม่ยากมาก
แต่ ผมถาม ว่า ถ้า ่ทน เทรด Win แค่ 30% แบบนี้ ท่านจะอยู่รอดในตลาดได้ใหม ในเมื่อ ท่่าน เทรด Loss มากกว่า Win ก็ยังกำไร จากการเทรด แค่ 10 ไม้

ผมถามว่าถ้าท่านเทรด ไป 100 ไม้ 1000 ไม้ หรือ 10000 ไม้
หรือเทรด ไปอีก 5 ปี 10 ปี ล่ะครับ อะไรจะเกิดขึ้น

สำหรับ ทุก 1000$ Admin ใช้ Risk คือ 50000 ในการ หา Lot ครับ
การหา Lot ที่เหมาะสม คือ 1000/50000 = 0.02 Lot ต่อ ออเดอร์ จะเทรด กี่ไม้ก็เท่านี้ครับ
ถ้า กำไรมากขึ้น ก็ใช้ Risk เท่าเดิม ครับ หลักกา่รที่จะเทรด อย่างยั่งยืน มีเท่านี้ครับ

ต่อให้ วันหน้าทุนท่าน เพิ่มเป็น 1000000$ ได้ ความเสี่ยงท่านก็เท่าเดิม แต่สิ่งที่เปลียนคือ Lot ที่เพิ่มขึ้นครับ

ถามว่าเรารู้ใหม รู้ แล้ว จะทำหรือไม่ อยู่ที่ตัวท่านเองล่ะครับ
กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จ ในวันเดียว นะครับ
ยังไง หาทาง หมื่นลี้ ก็เริ่มที่ก้าวแรก

็Hea** ็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: รบกวนสอบถามการ Let profit run กับ Stop loss ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2016, 08:09:49 PM »
เสริมอีกนิดน่ะครับ
จากที่เห็นท่านแอดมินและหลายๆท่านเทรดกันน่ะครับ
การLet Profit Run
ก็อาจจะใช้วิธีนี้ก็ได้ครับ
หากเราเข้าออร์เดอร์ไปแล้ว
สมมุติเริ่มต้นที่ SL 40pips TP 60 pips
พอวิ่งไปบวก20-30pipsแล้ว ก็ให้เลื่อนslมาวางไว้จุดเข้า
เพื่อป้องกันราคาย้อนกลับมาแล้วสวนทางกับที่เราคิด
ก็จะSLที่0หรืออาจจะบวกนิดหน่อย
ส่วนTPจะย้ายไปไว้ไหนก็สุดแล้วแต่ความโลภเลยครับ
หากกราฟวิ่งบวกไปเรื่อยๆก็ย้ายSLตามไปเรื่อยๆในระยะห่าง30-40pips
หรือไปไว้ในตำแหน่งแนวรับต้าน
แต่ว่าถ้าเข้าไปแล้วมันลบก็ตามSLที่วางไว้เลยครับ
  555+ 555+ 555+
อย่าพึ่งกด ถ้ายังไม่หมดโอกาศ

*

admin

• 80,578
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2016, 08:29:27 PM »
อ้างจาก: nongsamurai ที่ 14, กุมภาพันธ์  2016, 08:09:49 PM
จากที่เห็นท่านแอดมินและหลายๆท่านเทรดกันน่ะครับ
สมมุติเริ่มต้นที่ SL 40pips TP 60 pips
พอวิ่งไปบวก20-30pipsแล้ว ก็ให้เลื่อนslมาวางไว้จุดเข้า
เพื่อป้องกันราคาย้อนกลับมาแล้วสวนทางกับที่เราคิด
ก็จะSLที่0หรืออาจจะบวกนิดหน่อย
ส่วนTPจะย้ายไปไว้ไหนก็สุดแล้วแต่ความโลภเลยครับ
หากกราฟวิ่งบวกไปเรื่อยๆก็ย้ายSLตามไปเรื่อยๆในระยะห่าง30-40pips
แต่ว่าถ้าเข้าไปแล้วมันลบก็ตามSLที่วางไว้เลยครับ

ครับผม แบบนี้ก็ใช้ได้ครับ แต่ ใช้เครื่องมื่อ ใน Mt4 ก็ช่วยได้ คือ Trailing Stop ครับ
SL ก็จะเลื่อน อัตโนมัติเลย
็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Arnont_J

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2016, 11:37:08 PM »
ไม่รู้จะแนะนำยังไง เพิ่ง let loss run เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ทนลากมา 3 วัน โดนไป 400$   555+ 555+ 555+

*

admin

• 80,578
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2016, 12:05:18 AM »
อ้างจาก: Arnont_J ที่ 14, กุมภาพันธ์  2016, 11:37:08 PM
ไม่รู้จะแนะนำยังไง เพิ่ง let loss run เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ทนลากมา 3 วัน โดนไป 400$   555+ 555+ 555+

เอามาพูดเป็นเล่นเรื่องถนัดของใครหลาย คน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2016, 08:52:27 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 14, กุมภาพันธ์  2016, 06:36:26 PM
Let profit Run ในความหมายของแต่ ละ คนไม่เหมือนกันครับ
ลองมาดูในแบบของ Admin ดู ครับ

ก่อนอื่นต้องทราบก่อนเลย นะครับ ว่า เราไม่มี ทาง ที่ จะ เทรด ได้ Win 100% ดังนั้น จะเทรด ยังไงให้ ยังยืน และอยู่รอดได้ในตลาด ในเมือ เราไม่มีทางเลย ที่ จะเข้าได้ถูก และทำกำไรได้ทุกครั้ง เรา ไม่เคย รุ้เลย ว่า กราฟมันจะไปหยุดอยุ่ที่ไหน กลับตัวที่ไหน แล้ว หลาย ครั้งที่เราได้ กำไร นิดหน่อย แล้ว ปิด ท่านจะ เสีย ดายและเสีย โอกาศ ครับ แต่
ถ้า ท่าน วางแผน แบบตัวอย่างที่ Admin ให้ดูตอนนี้จะ กำหนด เป้าหมาย และ หาประสิทธิภาพของการเทรดของ่ทานได้เลย ครับ     ยกตัวอย่าง ก็คือ

Win 3 เท่า SL 1 เท่า

จากตารางนี้ครับ ต่อให้ท่านเทรด Win แค่ 30% หรือ Win 3 ไม้ ใน 10 ไม้ ก็ยังกำไร ทีนี้ ครับ ในกรณีทีั่ ท่าน Win มากกว่า Loss ท่าน ก็ไป คำนวณเอาเอง แล้ววางแผนเองนะครับ มันคงไม่ยากมาก
แต่ ผมถาม ว่า ถ้า ่ทน เทรด Win แค่ 30% แบบนี้ ท่านจะอยู่รอดในตลาดได้ใหม ในเมื่อ ท่่าน เทรด Loss มากกว่า Win ก็ยังกำไร จากการเทรด แค่ 10 ไม้

ผมถามว่าถ้าท่านเทรด ไป 100 ไม้ 1000 ไม้ หรือ 10000 ไม้
หรือเทรด ไปอีก 5 ปี 10 ปี ล่ะครับ อะไรจะเกิดขึ้น

สำหรับ ทุก 1000$ Admin ใช้ Risk คือ 50000 ในการ หา Lot ครับ
การหา Lot ที่เหมาะสม คือ 1000/50000 = 0.02 Lot ต่อ ออเดอร์ จะเทรด กี่ไม้ก็เท่านี้ครับ
ถ้า กำไรมากขึ้น ก็ใช้ Risk เท่าเดิม ครับ หลักกา่รที่จะเทรด อย่างยั่งยืน มีเท่านี้ครับ

ต่อให้ วันหน้าทุนท่าน เพิ่มเป็น 1000000$ ได้ ความเสี่ยงท่านก็เท่าเดิม แต่สิ่งที่เปลียนคือ Lot ที่เพิ่มขึ้นครับ

ถามว่าเรารู้ใหม รู้ แล้ว จะทำหรือไม่ อยู่ที่ตัวท่านเองล่ะครับ
กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จ ในวันเดียว นะครับ
ยังไง หาทาง หมื่นลี้ ก็เริ่มที่ก้าวแรก

ขอบคุณครับ Admin แต่ผมชอบเป็นแบบตรงกันข้ามนะสิครับ TP 25 SL 50 ไรงี้ครับ 555  พอกำไรก็กลัว พอขาดทุนแรกๆ ก็ไม่กลัวพอขาดทุนหนักก็ค่อยมากลัว งงกับตัวเองครับ  xz55**
"การฉลองและการยินดีกับความสำเร็จเป็นเรื่องที่ดี แต่สิ่งที่สำคัญกว่านั้นคือการเรียนรู้จากความผิดพลาด"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2016, 08:53:57 AM »
อ้างจาก: nongsamurai ที่ 14, กุมภาพันธ์  2016, 08:09:49 PM

ผมก็ชอบตั้งเลื่อนๆ แบบนั้นครับ หลายๆเคสผมก็เท่าทุนกับขาดทุนอ่ะครับ  xc* xc6*