กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การวางแผนก่อนการเทรด เมื่อไหร่คุณจะเทรดเป็นระบบ

• 3 replies
  • 5,921 views
*

admin

• 80,404
เมื่อไหร่คุณจะเทรดเป็นระบบ
ก่อนอื่นต้อง ถามก่อน นะครับ ว่าเมื่อไหร่ ที่ คุณจะเทรดเป็นระบบ  และเทรดเป็นระบบมันดียังไง
แน่นอนว่านักเทรดทุกคนในตลาด Forex เคยเจอเหตุการณ์เหล่านี้ มาแล้วทั้งสิ้น
1.   เทรดได้กำไรติดต่อกันหลายครั้ง
2.   ทำการเพิ่ม Lot ใหญ่ๆ Risk สูงๆ เมื่อมั่นใจว่าตัวเองเทรดได้แม่น โดยไม่ได้ดูพอร์ต
3.   เมื่อ lot ใหญ่ๆ Risk สูงๆ เทรดเสีย เพียงไม่กี่ ครั้งก็ทำให้คุณล้างพอร์ตได้
และต้องบอกก่อนนะครับ ว่าไม่มีระบบใดๆ ในโลกใบนี้ที่จะ 100 % ในการลงทุนหรือการเข้าเทรดทุกครั้งนั้นเต็มไปด้วยความเสี่ยง แต่ คุณจะ บริหาร ความเสี่ยงอย่างไร ล่ะ ในเมื่อคุณยังไม่รู้จักพื้นฐานในการวางแผนการเทรด บางที ระบบ ที่คุณเทรดอยู่อาจเป็นระบบที่ Win Ratio ถึง 80- 90 % แต่เมื่อคุณเจอช่วง Down Draw แค่ 20 % กลับทำให้ คุณล้างพอร์ตได้เพราะอะไร จากนั้น คุณก็เลยเลิกเทรดระบบนี้ ไปโดยไม่ได้วิเคราะห์ ว่าความผิดพลาดมาจากตัวคุณเองหรือระบบ และแล้วคุณก็หาระบบใหม่ไปเรื่อยๆ เป็น วัฏจักร
    ที่กล่าวมาทั้งหมด นั้นหลายคนคงเจอมาแล้ว รวมทั้ง Admin ด้วย ครับดังนั้นวันนี้ มาว่าด้วยการเทรดให้เป็นระบบต้องเทรดกันยังไงบ้างดีกว่า
1.   รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง : รู้ว่าพอร์ตของตัวเองมีทุนอยู่เท่าไหร่ ควรเปิด Position ที่ Lot เท่าไหร่ ถึงจะเหมาะ สมและ เมื่อเปิด Lot ขนาดนี้แล้ว กราฟ จะวิ่งไป ได้กี่ Pips พอร์ตท่านจึงจะไม่ล้าง หรือ  มาดูตารางกันเลย ครับ

จากตารางด้านบนผมไม่ได้มาสอนว่า lot. size ที่ท่านเปิดมาได้ Profit /Loss เท่าไหร่จะอยากให้ท่าน นำไปใช้ในการวางแผนว่า พอร์ตของท่านมี ขนาดเท่าไหร่และ เมื่อ  ออก Order ไปแล้ว ความเสี่ยง อยู่ที่เท่าไหร่ ถ้าผิดทางล่ะ พอร์ตท่านจะลดลงไปแค่ไหน บางที ณ อารมณ์ เวลานั้นๆ ท่านอาจลืมสิ่งเหล่านี้ไป แต่อยากให้ ฉุดคิดสักนิดก่อนที่พอร์ตท่านจะวอดวาย
  จากรูปจะเห็นได้ชัดว่ายิ่งเราเปิด Lot เล็กเท่าไหร่ เราก็จะมี Margin ให้กราฟ วิ่งอย่างสบายๆ คิดง่ายๆ ครับ กราฟ forex วิ่งแต่ละปี ไม่ถึง 10000 pips หรอกครับ แล้วมันก็วงกลับมาซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า ดังนั้นโอกาสที่จะ Loss นั้น ก็น้อยขึ้นไปด้วยแต่ สิ่งเหล่านั้นคงเป็นไปไม่ได้เพราะมันต้องใช้ เวลาและก็ไม่รู้ว่าจะรอไปนานแค่ไหนกว่าจะกลับมา แต่ อย่างน้อย มันก็เป็น พื้นฐานให้ท่านวางแผนก่อนการเทรด ทุกครั้ง
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,404
ยังไง เดี๋ยว Admin มาต่อวันหลังนะครับ  ;D ;D
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Su

ขอบคุณครับ

*

jong

• 151
ขอบคุณมากครับ (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**
บ่เป็นหยั๋ง  มื้ออื่นยังมีอีก