กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

forex factory วิธีการอ่านข่าว forex factory วิเคราะห์ข่าวใน forexfactory การวิเคราะห์ข่าว forex

• 13 replies
  • 82,162 views
*

admin

• 80,402
forex factory วิธีการอ่านข่าว forex factory วิเคราะห์ข่าวใน forexfactory เทคนิคการวิเคราะห์ข่าว forex

Forex factory คือเวปไซต์ ข่าว forex ที่ยอดนิยมที่สุดในโลก เป็นแหล่งข่าวสาร forex และความรู้ forex วันนี้ผมก็จะมานำเสนอวิธี การอ่านข่าว forex factory วิเคราะห์ข่าวใน forexfactory เทคนิคการวิเคราะห์ข่าว forex โดยเทคนิคการอ่านข่าวใน forexfactory และการเตรียมตัวคร่าวๆ เมื่อข่าวจะออกรวมถึงการเตรียมตัวก่อนที่ข่าวจะออกเนื่องจาก ข่าว บางข่าวอาจทำให้ท่าน รวย หรือ ล้างพอร์ตได้ในพริบตา เลยทีเดียว ดังนั้นสำหรับนักเทรด Forex หรือ Forex Trader เขาเตรียมตัวเทรดกันอย่างไร และเตรียมตัวรับมือกับข่าว forex ที่ออกมาได้ตลอดเวลา ทั้งข่าว forex ในตาราง forexfactory และ ข่าว forex นอกตาราง forex forextory  ซึ่งก่อนอื่นมาเรียนรู้การอ่านเบื้องต้นก่อนละกันครับ

1.   Date วันที่ ข่าวออกวันที่ก็ตรงกันกับไทยนี่แหละ ครับ อาจมีเหลื่อมกันเรื่องเวลานิดหน่อย
2.   เวลาที่ข่าวจะออกให้ ดูเปรียบเทียบ วันที่ ในข้อ 1 และเวลา เปรียบเทียบในข้อ 11 ครับ จากนั้น ให้ ท่านดู เวลาที่หน้าจอคอมของท่านหรือเวลาในประเทศไทยจากนั้นก็ลองคำนวณ เอง ง่ายๆ ครับ ว่า อีกนานใหมกว่าข่าวจะออกในวันนั้น หรือง่าย ที่สุด ก็เข้าไปเปลี่ยนเวลาให้เป็นตามนี้ ข้อ 11 ที่ผมจะแนะนำครับ

3.   Currency หมายถึง สกุลเงินของข่าวนั้นๆ ครับ ในกรณีที่ข่าวออกให้ Focus ไปที่ Currencies pair ที่เป็นคู่กันกับ สกุลเงินนั้น ๆ ยกตัวอย่าง ข่าว USD ก็ให้ ไปดู pairs EUR/USD หรือ GBP/USD หรือ คู่เงินอื่นๆ ที่ คู่กับ USD ครับ

4.   Impact หรือผลกระทบความรุนแรงของกราฟที่จะวิ่งจากข่าว ครับ ซึ่งมีความหมายดังนี้
     4.1 สีแดง High Impact หมายถึงความรุนแรงผลกระทบต่อ คู่เงิน มากที่สุด ประมาณ 50 – 350 pips โดยประมาณนะครับ
     4.2 สีส้ม Medium impact หมายถึงผลกระทบในระดับกลาง ระดับประมาณ 30-50 pips โดยประมาณ
     4.3 สีเหลือง Low impact คือแทบไม่มีเลย อาจไม่ต้องเน้นหรือระวังอะไรมากครับ
     4.4 Non – Economic Calendar หรือ พวก Bank ของประเทศนั้นหยุดนั้นๆ วันนั้น กราฟ อาจเคลื่อนไหวน้อย ครับ
     4.5 Actual Pending คือข่าวที่ตัวเลขกำลังจะออกมา
     4.6 Relate Stories คือ ข่าวที่เกี่ยวข้องกับเนื้อหาของข่าวเดิมเราสามาถอ่านเพิ่มเติมได้
     4.7 FF Alert inside คือ บางข่าวอาจจะมีหมายเหตุเช่นข่าวออกก่อนเวลาที่กำหนด พวกข่าวรั่วไหล
     4.8 Green Number คือ ข่าวที่ออกมาดีกว่า forecast หรือคาดการณ์มักจะเป็นผลดีต่อสกุลเงินนั้นๆ
     4.9 Red Number คือข่าวที่ผลออกมาไม่ดี หรือแย่กว่า Forecast คาดการณ์มักจะทำให้สกุลเงินนั้นอ่อนค่า

โดยหลักๆ แล้ว การเทรดข่าวให้เน้น การเทรด หรือหลบเลี่ยงเมื่อข่าวสีแดงครับ

5.   ชื่อของข่าว  เช่น Trader balance ,non farm payroll หรือ ข่าวอื่นๆ

6.   Detail เราสามารถคลิกเข้าไป อ่านดู เนื้อหาการวิเคราะห์ข่าวเบื้องต้นรวมถึง การประเมิน เช่น ถ้า ข่าวออกมาดีจะทำให้เงิน สกุลนั้นๆ แข็งค่า  รวมถึง ตัวเลขที่ผ่านมาเพื่อใช้ประเมิน ในอนาคตครับ

Note :คลิกขวาที่หน้าเวป forexfactory สามารถเลือก Translate เป็นภาษาไทยให้อ่านได้ง่าย

7.   Actual คือ ค่าตัวเลขที่เกิดขึ้นจริงจากการประกาศของประเทศนั้นๆ ซึ่งจาก ประสบการณ์ของ Admin แล้ว ขอบอกว่าการ รอตัวเลขใน Forexfactory ไม่ทันกินชาวบ้านเขาหรอกครับ เพราะกว่าตัวเลขจะปรากฏที่หน้าเวป กราฟ ก็วิ่งไปไกลแล้วเนื่องจากมีเทรดเดอร์ หลายล้านคน ทั่วโลกคลิกเพื่อที่จะโหลดดูจากเวป ดังนั้น ถ้ายังวิเคราะห์ข่าวไม่เป็นก็ควรหลีกเลี่ยงข่าวหรือ เล่น วิธีการเก็บสั้น ประมาณนั้นครับ ซึ่งการจะทราบตัวเลข Actual ที่รวดเร็วกว่า Forexfactory นั้น Admin จะได้นำเสนอในบทต่อไปครับ

8.   Forecast หมายถึงตัวเลขประมาณการของพวกสถาบันการเงิน ซึ่งเขาจะประมาณการจากความเป็นไปได้ ครับเรียก ว่า พวกนี้ประเมินได้ใกล้เคียงอยู่มากครับ พอใช้เป็นแนวทางได้

9.   Previous หมายถึง ตัวเลขของการประกาศรอบที่แล้ว ซึ่งจะเป็นข้อมูลให้เราได้วิเคราะห์ถึงความเป็นไปได้อีก เช่นกัน ครับ

10.   Graph ตรงนี้ ท่านสามารถกดลิกเข้าไปดูตรงกราฟ ได้เลยนะครับ เพื่อดูแนวโน้มของข่าวที่จะออกซึ่งเขามีข้อมูล เป็นกราฟแท่งให้เราได้ ดูเพื่อการวิเคราะห์แนวโน้มได้ครับ  ซึ่งตรงนี้เราอาจใช้พวกเทคนิคของกราฟเข้ามาช่วยการวิเคราะห์ได้ ครับ

11.เวลา ใน Forexfactory ถ้าเป็นค่า Default จะไม่ตรงกับเวลาในบ้านเรานะครับดังนั้นให้คลิกเข้าไปที่ ตัวเลข นาฬิกานั่นแหละครับ จากนั้นก็ตั้งต่าตามนี้ ครับ แล้ว ก็ save setting
    จากเวลาที่ผมได้ ตั้ง แล้ว พบว่า เวลาใน Forexfactory หลังจาก Setting เป็น Time Zone Bangkok Hanoi Jakartar จะมีเวลาเร็วกว่าเวลาบ้านเราที่ 1 ชม พอดีเป๊ะนะครับ ดังนั้น นักเทรดก็ไปเผื่อเวลากันเองเลยครับ

12.ข่าวนอกตาราง  forex factory
      ข่าวนอกตาราง  forex factory เป็นข่าวที่ไม่ได้อยู่ในตาราง Ecoomic Calendar ของข่าวปกติ ลักษณะของข่าวจะไม่แจ้งให้ทราบล่างหน้าจะเกิดขึ้นแบบกระทันหันทันทีทันใด แล้วมีผลกระทบกับกราฟทันที เราไม่สามารถเตรียมตัวกับข่าวนี้ได้จุดสังเกตุเมื่ออยู่ๆกราฟวิ่งแรงกว่าปกติ ให้ กลับไปดูที่เวป forexfactory ด้านวามือ จะมี All News/Latest Stories และดูด้านล่างของกลุ่มข่าวเราก็จะทราบแล้วว่าที่กราฟวิ่งแรงเกิดจากอะไร ตัวอย่างข่าวนอกตาราง เช่น ข่าว Brexit ,ข่าว Twitter ของ Trump[/url][/color] หรือ ประธานาธิบดีสหรัฐ,ข่าวการสัมภาษประธาน FED หรือ ประธาน ECB และ ข่าวอื่นๆ ที่มีผลกับกราฟ

ครับทั้งหมดนี้ก็คือ การเทรดข่าวเบื้องต้นนะครับ หลังจากนี้ Admin จะทำการ Update ผลกระทบของข่าวต่างๆ ที่เกิดขึ้นรวมทั้งกราฟ ที่ วิ่งหลังข่าวออก ให้เพื่อนๆได้นำไปศึกษา และเข้ามาอ่านได้ตลอด ในหลายๆ กระทู้ครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ กับเพื่อนนักเทรดนะครับ
หากผิดพลาดประการใด Admin ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย ครับ

เทคนิคการอ่านข่าวใน forexfactory

วิเคราะห์ทิศทาง Forex ด้วย Real inflation rate หรือ RIR(อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริง)

บทความนี้จะกล่าวถึง Real Inflation Rate ต่อจากหัวข้อนี้ : วิเคราะห์แนวโน้มกราฟ Forex จาก RIR

อ่านเพิ่มเติม : วิเคราะห์ทิศทาง Forex ด้วย Real inflation rate หรือ RIR(อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริง)

Non farm payroll คืออะไร ?
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,402
พรุ่งนี้มี ข่าวการปรับ อัตรา ดอกเบี้ยของ AUD ครับ มาดูกันครับ ว่า ผลจะเป็นอย่างไร
ถ้า ปรับ ขึ้น AUD จะแข็ง ถ้า ปรับ ลงก็ เตรียมตัว AUD/USD ดิ่งเหวได้เลย ครับ
แต่ถ้าไม่ปรับอะไรก็มาดูกันครับ  :)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,402
AUD      
Cash Rate
2.50%   2.50%   2.50%

สรุปแล้วไม่มีอะไร ในกอไผ่ ครับ Cash Rate เท่าเดิม ครับ จึงไม่มีผลอะไรกับกราฟ แต่ คาด ว่า เร็วๆ นี้ น่าจะ ปรับ ขึ้น นะครับ เหตุผลหนึ่งที่ค่าเงิน AUD อ่อน ค่าลงอย่าง มากก็เพราะ Cash Rate นี่แหละ ครับ ปรับจาก 4.5 % เป็น 2.5 % ก็ร่วงไม่หยุดน่ะสิครับ

*

admin

• 80,402
วันนี้ ข่าว แดง เยอะ จริงๆ ระวังกันหน่อย นะครับ อาจทำให้ เปลี่ยน เทรนกันได้เลย

GBP      
Asset Purchase Facility
375B   375B   
GBP      
Official Bank Rate

7:45pm   EUR      
Minimum Bid Rate
0.50%   0.50%   
8:15pm   USD      
ADP Non-Farm Employment Change
175K   200K   
8:30pm   EUR      
ECB Press Conference
USD      
Unemployment Claims

10:00pm   USD      
ISM Non-Manufacturing PMI

*

bestbally

เป็นแหล่งข้อมูล การวิเคราะห์การเงินปัจจัยพื้นที่ฐานที่ดีมากครับ มีข้อมูลย้อนหลังหลายปีเลย

*

admin

• 80,402
วันนี้ ไม่แน่ใจ จริงๆ ว่า ร่วง เพราะ ข่าวแดง อะไร ครับ เนื่อง จาก ออกใน เวลาเดียวกัน

เราจะทราบตัวเลข Actual ที่รวดเร็วกว่า Forexfactory นั้น Admin จะได้นำเสนอในบทต่อไปครับ  ต้องดูจากตรงไหนเหรอครับแอดมิน

*

admin

• 80,402
อ้างจาก: mdddddd123 ที่ 17, กันยายน  2014, 02:03:22 AM

เราจะทราบตัวเลข Actual ที่รวดเร็วกว่า Forexfactory นั้น Admin จะได้นำเสนอในบทต่อไปครับ  ต้องดูจากตรงไหนเหรอครับแอดมิน

ดูใน Mt4 ของเรา ครับ ตรงแทบ ล่าง ตรง News แต่ ต้อง อ่าน ให้ ทัน นะครับเพราะ ข่าวตรงนั้นมันจะวิ่งเร็ว ครับ
แต่จะบอกว่า Admin ไม่อ่าน ครับ อยากรู้แค่ว่าข่าวออกตอนไหน แนวโน้ม ยังไง
เพราะ ถึงแม้เรา อ่านได้เร็ว แต่ เราก็แปล ความหมายใช่ว่าจะถูก
เพราะ เราไม่รู้อารมณ์ตลาด ครับ
ดังนั้น เม่าน้อยอย่างเราต้องรู้จักเป็นผู้ตาม ครับ
แต่ตามอย่างมีกลยุทธนะครับ ถ้าตาม สุ่มสี่ สุ่มห้า ไม่รอดครับ

ขอบคุณแอดมินมากครับ^^

*

jong

• 151
ขอบคุณมากครับ  ถ้าตัวหนังสือสีแดง  ควรหลีกเลี่ยนคูเงินนั้นๆ หมายถึงว่า

สูง       GBP     19.00 น.  BoE ธนาคารกลางอังกฤษ เผยมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณ (ส่งผลต่ออัตราดอกเบี้ย) ห้ามเทรด คู่ที่ มี GBP ใช่หรือเปล่าครับ
สูง       GBP     19.00 น.  BoE ธนาคารกลางอังกฤษแถลงข่าวนโยบายการเงิน
สูง       EU       19.45 น.  ECB ตัดสินใจอัตราดอกเบี้ย  ห้ามเทรด คู่ที่ มี EU ใช่หรือเปล่าครับ
สูง       EU       20.30 น.  ECB แถลงข่าวนโยบายการเงิน

ต่ำ       USD     20.30 น. ประสิทธิภาพการผลิต-ต้นทุนแรงงานต่อหน่วยที่มีการปรับทบทวนในไตรมาส 4/2557
สูง       USD     20.30 น. จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกรายสัปดาห์
สูง       USD     20.30 น. นายวิลเลียมส์ ประธานเฟส สาขาซานฟรานซิส  อภิปรายนโยบายการเงิน
  ห้ามเทรด คู่ที่ มี USD ใช่หรือเปล่าครับ
ต่ำ       USD     22.30 น.  สต็อกน้ำมันรายสัปดาห์จากสำนักงานสารสนเทศด้านพลังงานสหรัฐ (EIA)
สูง       CAD     22.30 น.  ดัชนีผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อ PMI แคนนาดา (ไอวีย์)[/size]

(TH)** (TH)** (TH)** (TH)**
บ่เป็นหยั๋ง  มื้ออื่นยังมีอีก

*

admin

• 80,402
12.ข่าวนอกตาราง  forexfactory
      ข่าวนอกตาราง  forexfactory เป็นข่าวที่ไม่ได้อยู่ในตาราง Ecoomic Calendar ของข่าวปกติ ลักษณะของข่าวจะไม่แจ้งให้ทราบล่างหน้าจะเกิดขึ้นแบบกระทันหันทันทีทันใด แล้วมีผลกระทบกับกราฟทันที เราไม่สามารถเตรียมตัวกับข่าวนี้ได้จุดสังเกตุเมื่ออยู่ๆกราฟวิ่งแรงกว่าปกติ ให้ กลับไปดูที่เวป forexfactory ด้านวามือ จะมี All News/Latest Stories และดูด้านล่างของกลุ่มข่าวเราก็จะทราบแล้วว่าที่กราฟวิ่งแรงเกิดจากอะไร ตัวอย่างข่าวนอกตาราง เช่น ข่าว Brexit ,ข่าว Twitter ของ Trump หรือ ประธานาธิบดีสหรัฐ,ข่าวการสัมภาษประธาน FED หรือ ประธาน ECB และ ข่าวอื่นๆ ที่มีผลกับกราฟ

เทคนิคการอ่านข่าวใน forexfactory :Update : 29 May 2019

*

admin

• 80,402
ว่างๆ ท่านใด มานั่งอ่าน วิเคราะห์ข่าว ใน forexfactory กันครับผม
็Hea**

*

admin

• 80,402
ข่าว forex forexfactory ที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

ข่าว forex,ข่าว forexfactory วันนี้เน้นไปที่ ข่าวแดง นะครับ

18.00 GBP   BOE Inflation Report  : คือ รายงานแนวโน้มเงินเฟ้อของกรมสรรพสามิต โดยแสดงการคาดการณ์ของ BOE สำหรับอัตราเงินเฟ้อและการเติบโตทางเศรษฐกิจในอีก 2 ปีข้างหน้า ผู้ว่าการกรมสรรพสามิตยังจัดแถลงข่าวเพื่อหารือเกี่ยวกับเนื้อหาของรายงานหลังจากการเปิดตัว; เป็นข้อมูลเชิงลึกที่มีผลกระทบเกี่ยวกับมุมมองของธนาคารเกี่ยวกับภาวะเศรษฐกิจและเงินเฟ้อซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญที่จะกำหนดอนาคตของนโยบายการเงินและมีอิทธิพลต่อการตัดสินใจเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ย

18.00 GBP   MPC Official Bank Rate Votes : คณะกรรมการนโยบายการเงินของ MPC โหวตอัตรา รายงานการลงคะแนนในรูปแบบ 'XXX' - ตัวเลขแรกคือจำนวนสมาชิก MPC ที่โหวตให้เพิ่มอัตราดอกเบี้ยตัวเลขที่สองคือจำนวนโหวตเพื่อลดอัตราและอันดับที่สามคือจำนวนโหวต รายงานการประชุมนโยบายการเงินแห่งชาติ อังกฤษ. ของ BOE ประกอบด้วยการลงคะแนนอัตราดอกเบี้ยสำหรับสมาชิกการเงินแห่งชาติ อังกฤษ แต่ละคนในระหว่างการประชุมครั้งล่าสุด การแจกแจงคะแนนเสียงจะให้ข้อมูลเชิงลึกว่าสมาชิกรายใดกำลังเปลี่ยนแปลงจุดยืนของพวกเขาเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยและความใกล้ชิดของคณะกรรมการในการกำหนดอัตราการเปลี่ยนแปลงในอนาคต

18.00 GBP   Monetary Policy Summary : สรุปนโยบายการเงิน เป็นหนึ่งในเครื่องมือหลักที่คณะกรรมการนโยบายการเงินใช้ในการสื่อสารกับนักลงทุนเกี่ยวกับนโยบายการเงิน มันมีผลของการลงคะแนนของพวกเขาเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยและมาตรการนโยบายอื่น ๆ พร้อมกับความเห็นเกี่ยวกับภาวะเศรษฐกิจที่มีอิทธิพลต่อการลงคะแนนของพวกเขา สิ่งสำคัญที่สุดคือมันกล่าวถึงแนวโน้มเศรษฐกิจและเสนอเบาะแสเกี่ยวกับผลลัพธ์ของการลงคะแนนในอนาคต

18.00GBP Official Bank Rate : อัตราดอกเบี้ยอย่างเป็นทางการ การตัดสินใจเกี่ยวกับอัตรามักจะมีราคาในตลาดดังนั้นจึงมีแนวโน้มที่จะถูกบดบังโดยสรุปนโยบายการเงินซึ่งมุ่งเน้นไปที่อนาคต อัตราดอกเบี้ยระยะสั้นเป็นปัจจัยสำคัญในการประเมินค่าสกุลเงินผู้ค้ามองที่ตัวบ่งชี้อื่น ๆ ส่วนใหญ่เพียงเพื่อคาดการณ์ว่าอัตราการเปลี่ยนแปลงในอนาคตจะเป็นอย่างไร

18:30 GBP   BOE Gov Carney Speaks : นายธนาคารกลาง อังกฤษ Carney แถลงการณ์ ในฐานะหัวหน้าธนาคารกลางซึ่งควบคุมอัตราดอกเบี้ยระยะสั้นเขามีอิทธิพลเหนือค่าเงินของประเทศมากกว่าบุคคลอื่น ผู้ค้ากลั่นกรองภารกิจสาธารณะของเขาเนื่องจากพวกเขามักจะใช้ในการทิ้งเบาะแสที่ละเอียดอ่อนเกี่ยวกับนโยบายการเงินในอนาคต;

โดยรวมแล้ว วันนี้ มองว่า ข่าว GBP วันนี้จะทำให้เกิดความผันผวนในตลาดอย่างหนักเนื่องจาก เป็นการประกาศ นโยบาย การเงินหลังการเลือกตั้ง ภายในของ UK และได้ นาย Borish Johnson ซึ่งมีนโยบาย ขวาจัด ในการนำอังกฤษ ออกจาก Eurozone โดยไม่มีข้อตกลงดังนั้น อาจจะมีผลกระทบกับนโยบายทางการเงินของ UK เอง ซึ่ง ให้ระวังการปรับอัตราดอกเบี้ย ลงแบบ ไม่มี Forecast ทำให้เกิดผลกระทบกับ ตลาดมาก โดยมี 2 อย่างเท่านั้น คือ ปรับลง กับไม่ปรับ ถ้าไม่ปรับอย่างไรก็ตามหลังจากประกาศข่าวทั้งหมด ตามด้านบน GBP ก็น่า่จะอ่อนค่าอย่างต่อเนื่องนะครับ โดยคาดการณ์กันว่า อังกฤษจะลดค่าเงิน GBP ปอนด์ของตัวเองเพื่อเพิ่มเม็ดเงินการลงทุน เข้ามาในประเทศหลังจากแยกตัวออกจาก Eurozone เพราะอังกฤษเชื่อมั่นใน ศักยภาพของตัวเองที่จะกลับมาฟื้นดีขึ้นได้ไว หลังจากออกจาก Eurozone ได้เรียบร้อยแล้ว

21:00 USD ISM Manufacturing PMI : ISM การผลิต PMI มันเป็นดัชนีชี้วัดสุขภาพทางเศรษฐกิจชั้นนำ - ธุรกิจตอบสนองอย่างรวดเร็วต่อสภาวะตลาดและผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อของพวกเขาอาจเป็นผู้ที่มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเศรษฐกิจของ บริษัท สำรวจผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อประมาณ 400 คนซึ่งขอให้ผู้ตอบแบบสอบถามให้คะแนนระดับความสัมพันธ์ของเงื่อนไขทางธุรกิจรวมถึงการจ้างงานการผลิตคำสั่งซื้อใหม่ราคาการส่งมอบจากซัพพลายเออร์และสินค้าคงเหลือ

โดยรวมมองว่า ISM Manufacturing PMI น่าจะออกมาดีกว่าคาดการณ์และทำให้ USD แข็งค่าขุึ้นได้มากกว่าเดิม

*

mrTbag

• 271
https://www.facebook.com/CherKing789/posts/141365420920588?__tn__=K-R

ไปเจอคอนเทนท์ในเฟสมา รู้สึกข้อมูลคุ้นๆมากเลยครับ  xc8*