กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

USD: ผลกระทบของข่าว NEW Home Sale ของอเมริกา เมื่อข่าวออกมาลบ

• 2 replies
  • 3,896 views
*

admin

• 80,395
 USD: ผลกระทบของข่าว NEW Home Sale ของอเมริกา เมื่อข่าวออกมาลบ

สวัสดีครับ วันนี้กลับบ้านเร็วหน่อยก็เลยมีเวลา มานั่งมองกราฟและวิเคราะห์ บ้างอ่ะ ครับ ก็เลยคิดว่า ถ้าวันไหน เจอข่าว ข่าว ออกแล้ว มีผลกระทบยังไงก็ จะมาบันทึกกราฟ และ เก็บไว้ ให้ เพื่อนๆ ได้ศึกษากันครับ วันไหนสะดวกก็จะ ทำ ครับ ที่ทำเพื่อ เก็บไว้ อ่านเองบ้าง ถึง ผลกระทบของมัน ครับ เพราะ ข่าวๆ จะซ้ำไปซ้ำมาล่ะครับ
ถ้าเรา มีความรู้เก็บไว้ ก็จะเป็นผลดี ครับ ยังไง จะพยายามทำให้เรื่อยๆ ครับ
   โดย เน้นไปที่ ข่าว สีแดงนะครับ

วันนี้ เริ่มประเดิมข่าวนี้ก่อนละกันครับ วัน ศุกร์ที่  23 สิงหาคม 2556
ข่าว  New home Sale
ประเทศ  : อเมริกา
ค่าเงิน USD
ข่าวที่ออก        
New Home Sales
Actual =394K   Forecast =487K Previous =455K
การวิเคราะห์ : ข่าวออกมาลดลงครับ คือ ยอดขายบ้านใหม่ลดลง นั่นอาจหมายถึงกำลังซื้อ ของคน อเมริกาลดลง ดังนั้นเมื่อข่าวออกมาไม่ดี เงิน USD ก็ควรจะ อ่อนค่า ครับ
ผลกระทบ : ค่าเงินที่อยู่ตรงข้ามกับ USD จะแข็งค่าขึ้น

กราฟ ที่มีผลกระทบ   USD/JPY = ผลก็คือ กราฟ ร่วงลงกว่า 60 pips

EUR/USD = ผลกระทบคือ พุ่งขึ้นกว่า 65 pips

Gold หรือ XAU/USD = ปลกระทบคือ พุ่งขึ้น 25 $ ต่อ ออนซ์

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

myforexCenter

ข่าว USD ติดลบทองขึ้นด้วย

เพราะอะไรทองขึ้น  คำตอบและจำไว้ง่าย ๆ คือเมื่อนักลงทุนเห็นเศรษฐสหรัฐไม่ดีก็เทขายหุ้น  และกลับมาเกรงกำไรทองแทน
มันก็จะกลับไปกลับมาเป็นกฏธรรมชาติของหุ้น 

*

Su

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ