กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

swap free กับ ไม่ฟรี ต่างกันยังไงบ้างครับ

• 7 replies
  • 11,611 views
swap free กับ ไม่ฟรี ต่างกันยังไงบ้างครับ
« เมื่อ: 23, มกราคม 2016, 08:22:11 AM »
มีเงื่อนไขอะไรครับ ผมไม่เข้าใจ ขอคำแนะนำ ขอบคณครับ  xc7*

*

admin

• 80,397
Re: swap free กับ ไม่ฟรี ต่างกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23, มกราคม 2016, 09:16:47 AM »
Swap Free คือ การ ที่โบรก ไม่เก็บค่า ดอกเบี้ยในการถือ ข้าม คืน
ครับ โดย ปกติ การถือ ออเดอร์ ข้ามคืนเวลา ตี 4 ของการเปลี่ยน วัน โบรกเกอร์ จะคิดค่า Swap โดย แต่ ละคู่เงินจะเก็บไม่เท่ากันขึ้นกับอัตราดอกเบี้ย ของ คู่เงินของประเทศนั้นๆ โดยจะมีทั้ง Swap ที่ เป็นบวก และ Swap เป็นลบ

ส่วน Swap ไม่ ฟรีนั้น ก็เป็นตารางดังนี้ครับ
ดังตารางนี้  http://www.myfxbook.com/forex-broker-swaps

อีกอย่างคือ คืน วัน พุธ ค่า Swap จะเป็น 3 เท่าของวัน ปกติ ทั้ง Swap ลบ และ บวก เพราะ มี การ นำเอา วัน เสาร์ และ อาทิตย์ มาคิดเป็นวันเดียว ทุกโบรก ครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: swap free กับ ไม่ฟรี ต่างกันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23, มกราคม 2016, 09:36:01 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 23, มกราคม  2016, 09:16:47 AM
Swap Free คือ การ ที่โบรก ไม่เก็บค่า ดอกเบี้ยในการถือ ข้าม คืน
ครับ โดย ปกติ การถือ ออเดอร์ ข้ามคืนเวลา ตี 4 ของการเปลี่ยน วัน โบรกเกอร์ จะคิดค่า Swap โดย แต่ ละคู่เงินจะเก็บไม่เท่ากันขึ้นกับอัตราดอกเบี้ย ของ คู่เงินของประเทศนั้นๆ โดยจะมีทั้ง Swap ที่ เป็นบวก และ Swap เป็นลบ

ส่วน Swap ไม่ ฟรีนั้น ก็เป็นตารางดังนี้ครับ
ดังตารางนี้  http://www.myfxbook.com/forex-broker-swaps

อีกอย่างคือ คืน วัน พุธ ค่า Swap จะเป็น 3 เท่าของวัน ปกติ ทั้ง Swap ลบ และ บวก เพราะ มี การ นำเอา วัน เสาร์ และ อาทิตย์ มาคิดเป็นวันเดียว ทุกโบรก ครับ
(TH)**
ขอบคุณ admin  ครับ แล้วอย่างนี้เราจะเลือก swap ไม่ฟรี ไปทำไมครับ เราควรจะโดนเก็บอย่างอื่นแทนถูกมั๊ยครับ ถ้าเลือก swap free

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23, มกราคม 2016, 11:04:14 AM »
อ้างจาก: anuraka ที่ 23, มกราคม  2016, 09:36:01 AM
อ้างจาก: admin ที่ 23, มกราคม  2016, 09:16:47 AM

(TH)**
ขอบคุณ admin  ครับ แล้วอย่างนี้เราจะเลือก swap ไม่ฟรี ไปทำไมครับ เราควรจะโดนเก็บอย่างอื่นแทนถูกมั๊ยครับ ถ้าเลือก swap free

บางโบรก จะเก็บ เป็น ค่า commission แทน แต่บางโบรก ไม่เก็บ ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

OctaFX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26, มกราคม 2016, 04:04:43 PM »
อ้างจาก: anuraka ที่ 23, มกราคม  2016, 08:22:11 AM
มีเงื่อนไขอะไรครับ ผมไม่เข้าใจ ขอคำแนะนำ ขอบคณครับ  xc7*

สวัสดี anuraka!

เป็นบัญชีที่ได้รับการออกแบบขึ้นเป็นพิเศษสำหรับเทรดเดอร์ที่นับถือศาสนาอิสลามซึ่งไม่มีการคิดสวอประหว่างการโรลโอเวอร์ (Rollover) แต่จะคิดค่าธรรมเนียมคงที่แทน ซึ่งค่าธรรมเนียมคงที่นั้นไม่ใช่ดอกเบี้ย โดยหลักแล้ว จะขึ้นอยู่กับว่าคำสั่งนั้นเป็นการซื้อหรือขาย

โปรดทราบว่าบัญชีที่ไม่มีสวอปจะไม่มีสิทธิประโยชน์ใด ๆ เหมือนบัญชีปกติ แต่จะมีค่าธรรมเนียมคงที่สำหรับการใช้บัญชีที่ไม่มีสวอป

บัญชี cTrader เป็นบัญชีที่ไม่มีสวอปและไม่มีค่าธรรมเนียมข้ามคืน อย่างไรก็ตาม ค่าธรรมเนียมจะได้รับการเปลี่ยนแปลงหากคุณปล่อยให้สถานะของคุณเปิดไว้ในช่วงสุดสัปดาห์ คุณสามารถดูอัตราการโรลโอเวอร์ประจำสัปดาห์ได้ที่นี่ (https://www.octafx.com/weekly-rollover/)

ขอแสดงความนับถือ
เจ้าหน้าที่ OctaFX

*

ELFHI

• 81
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2016, 08:13:22 PM »
ถ้าเทียบตามเวลาประเทศไทยแล้วก็คือ เวลาตี 4 วันพฤหัสใช่มั้ยครับแอดมิน ที่จะคิด Swap จะเป็น 3 เท่าของวัน ปกติ

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2016, 08:21:50 PM »
อ้างจาก: ELFHI ที่ 01, พฤศจิกายน  2016, 08:13:22 PM
ถ้าเทียบตามเวลาประเทศไทยแล้วก็คือ เวลาตี 4 วันพฤหัสใช่มั้ยครับแอดมิน ที่จะคิด Swap จะเป็น 3 เท่าของวัน ปกติ

ใช่แล้ว ครับ ไมว่า Swap บวก หรือ ลบ ก็ 3 เท่า ครับ
เพราะ เอา ของวัน เสาร์-อาทิตย์ มาคิดด้วย
(TH)**

*

ELFHI

• 81
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2016, 08:57:24 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 01, พฤศจิกายน  2016, 08:21:50 PM
อ้างจาก: ELFHI ที่ 01, พฤศจิกายน  2016, 08:13:22 PM

ใช่แล้ว ครับ ไมว่า Swap บวก หรือ ลบ ก็ 3 เท่า ครับ
เพราะ เอา ของวัน เสาร์-อาทิตย์ มาคิดด้วย
(TH)**

ขอบคุณมากครับแอด  (TH)**
**tk** **tk**