กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Admin ครับ การฝึกดูข่าว ผลกระทบการเล่น XAUUSD หรือ GOLD มีแนวไหมครับ

• 10 replies
  • 13,157 views
*

ZoraXIII

Admin ครับ การฝึกดูข่าว ผลกระทบการเล่น XAUUSD หรือ GOLD มีแนวไหมครับ

*

admin

• 80,603
 ราคาทองในปัจจุบันนั้น ( ย้ำนะครับว่า ปัจจุบัน) การดูข่าวนั้น ใน forexfactory จะเน้นไปที่ข่าว USD ครับ หรือ ข่าวเศรษกิจของ อเมริกานั้น เอง ครับ ข่าวแดง หรือ ข่าวที่ มีเครื่องหมาย สีแดงนั่นคือ ข่าว ที่ส่งผลกระทบมากที่สุด และ ข่าวแรงๆ ทีสุดนั้น คงหนีไม่พ้น ข่าว Non-Farm ของเมกาที่ จะมีทุกวันศุกร์ ต้นเดือนครับ
           จากการวิเคราะห์ ของ Admin เอง เมื่อก่อนตอนที่ทอง วิ่งจาก 900 กว่าๆ ไปที่ 1920 $ นั้น เกิดจากการ ลากของ เมกา เองแหละครับ ตอนนั้น ที่เมกาเกิด Hamberger เนื่องจากการล้มของการปล่อยกู้ในภาคอสังหาริมทรัพย์ ธนาคารที่ล้มตอนแรกก็คือ ธนาคาร แบร์เสติร์น เท่าที่จำได้นะ ตอนนั้น เป็นสัญญารเริ่มต้นครับ เมกาก็มีหนี้เยอะอยู่แล้วครับ และประเทศที่มีทองคำเก็บเยอะที่สุดก็ไม่ใช่ ใคร ครับก็เมกาเอง ทีนี้ ทำอย่างไร จะทำให้ ทองคำ ขายได้แพงขึ้น สมมุติ ขายได้เงินมากขึ้นโดยใช้ทองคำเท่าเดิมเพื่อนำเงินไปใช้หนี้ เงิน จากนั้นก็เกิดการลากขึ้นครับทีนี้เมื่อทองคำไปที่ 1900 $ ก็เริ่มเทขายแล้วครับ คิดดูว่ากำไรจะมากแค่ไหน
          และเมื่อปัจจุบันก็โดนทุบลงมาอย่างที่เห็นนั่นแหละครับ
         ทีนี้ราคาทองในปัจจุบันนั้น ถ้าเป็นข่าวจาก USD จะขออธิบายแบบนี้นะครับ จากการที่ได้สังเกตุมา ทองขึ้นเนื่องจากความไม่มั่นใจ ในเศรษกิจโลก หรือของเมกานั่นเอง นะครับ ดังนั้น ถ้าเศรษกิจไม่ดีความต้องการของทองก็จะเพิ่มมากขึ้นคนก็แย่งกันซื้อแต่ถ้าเศรษกิจดีราคาทองก็จะลดลงเนื่องจากคนจะเริ่มหันไปถือเงินแทนเพื่อที่จะนำเงินไปลงทุนต่อนั่นเอง ครับ
        ดังนั้น การดูข่าวในปัจจุบัน ก็ ให้เน้นไปที่ข่าวแดง ครับ ถ้าข่าวออกมาดีกว่าเดิม หรือ ตัวเลข ออกมาเป็นสีเขียว นั่นหมายความว่าเศรษกิจเมกาดีขึ้นราคาทองก็จะลงครับ เนื่องจากความต้องการลดลง การดูก็เป็นแบบนี้ครับ
                                            Autual ต้องมากกว่า previous = ทองลง
                                             Actual น้อยกว่า previous = ทองลง

แต่ก่อนข่าวจะออกเราก็สามารถคาดการได้แล้วล่ะ ครับ จาก Forecast คือ ถ้า Forecast มากว่า Previous เยอะๆ นั่นหมายความว่า แนวโน้มข่าวจะออกมา เขียว หรือ ดี ทำให้ทองลดลง
        แต่ถ้า Forecast ใกล้เคียงหรือน้อยกว่า Previous นั่นก็อาจประเมินได้ว่า Actual อาจออกมาไม่ดีทำให้ทองราคาเพิ่มขึ้นประมาณนั้นครับ
     แต่ถึงอย่างไร ก่อนเทรดก็ควรดูเทรนของกราฟ ก่อนนะครับ โดยมากแล้ว ก่อนข่าวออกกราฟ จะแสดง อะไรบางอย่างออกมาให้เป็น ครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นจากประสบการณ์ของ Admin นะครับ แต่สำหรับคนอื่นก็อาจแตกต่างกันไป แต่อีก ข่าวที่ น่าสนใจก็พวก ข่าว อัตราดอกเบี้ยของแต่ละสกุลเงินนั่นแหละ ครับ อันนั้น จะแรงมาก ถ้ามีการเปลี่ยน แปลง อย่าง เงิน AUD ตอนนี้ ที่ร่วงก็มาจากการปรับลดอัตราดอกเบี้ย นั่นแหละครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

ZoraXIII

ขอบคุณมากครับ  :))
เข้าใจเยอะขึ้นมากเลยครับ

เมื่อก่อนนึกว่า  ข่าวดีแล้วทองจะขึ้น    [แต่ความจริงข่าวดีทองลง เพื่อนำเงินไปลงทุนต่อนี่เอง]

;D

*

myforexCenter

ถ้าอยากเทรดข่าว  ข่าวเองก็มีส่วนประกอบของการเทรด แต่ข่าวแต่ละข่าวส่วนใหญ่ล่าช้า    กว่าเราจะรู้หุ้นก็ไปถึงใหนต่อใหนแล้ว ตกข่าวอยู่ล่ำไป

สำหรับท่านที่ชอบเทรดทอง  ท่านต้องทราบนะว่าประเทศไหนที่เก็บทองไว้มากที่สุดในโลก   เฉลยเลยก็แล้วกันครับ  ธนาคารกลางสหรัฐอเมริกา หรือ เฟค   
เพราะฉนั้น Golg หรือ XAUUSD  สหรัฐอเมริกา มีบทบาทสำคัญที่ทำให้ทองเคลื่อนไหวขึ้นหรือลง  และราคาทองผูกไว้ติดกับเศรษฐกิจของสหรัฐเป็นส่วนใหญ่
เศรษฐกิจสหรัฐดี ตลาดหุ้นสหรัฐก็ดีขึ้นด้วย  นักเกรงกำไรจะเทขายทองออกมาเพื่อซื้อหุ้น    กลับกันเศษฐกิจสหรัฐแย่เกิดวิกฤตตัวอย่างที่ผ่านมาทองกลับขึ้น เพราะนักเกร็งกำไร
ไม่เชื่อมั่นในเศรฐกิจ  จึงกันถือทองคำ  หรือซื้อตราสารเกียวกับทองคำไว้เป็นหลักประกัน

*

admin

• 80,603
ขอบคุณท่าน Myfxcenter ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

ZoraXIII

ขอบคุณมากครับ วันนี้ได้ประสบการณ์ล้ำค่า มามากเลยครับ
ขอบคุณทั้งพี่ๆ  myforexCenter และ Admin ครับ   ^^ 

ปล.ตอนนี้เคร่งครัดทองอย่างเดียวครับ ^^

*

ZoraXIII

ข่าวแบบนี้จะเกิดอะไรขึ้นไหมครับ

*

admin

• 80,603
อ้างจาก: ZoraXIII ที่ 22, สิงหาคม  2013, 09:48:12 PM

ข่าวแบบนี้จะเกิดอะไรขึ้นไหมครับ

ข่าว สี นี้ ไม่มีผลอะไร มากหรอก ครับ กราฟ กระดิกไม่เกิน 10 pips ต้อง ข่าวสีแดงครับ ค่อยไปเน้น

*

ZoraXIII

อ้างจาก: admin ที่ 22, สิงหาคม  2013, 10:22:57 PM
อ้างจาก: ZoraXIII ที่ 22, สิงหาคม  2013, 09:48:12 PM

ข่าว สี นี้ ไม่มีผลอะไร มากหรอก ครับ กราฟ กระดิกไม่เกิน 10 pips ต้อง ข่าวสีแดงครับ ค่อยไปเน้น

ขอบคุณมากครับ

พวก Index dow jone เกี่ยวกับ  XAUUSD ไหมครับ

*

admin

• 80,603
อ้างจาก: ZoraXIII ที่ 23, สิงหาคม  2013, 07:51:33 AM
อ้างจาก: admin ที่ 22, สิงหาคม  2013, 10:22:57 PM

ขอบคุณมากครับ

พวก Index dow jone เกี่ยวกับ  XAUUSD ไหมครับ

เกี่ยว ครับ  สินทรัพย์ ประเภททองคำเป็นสินทรัพย์ ประเภทที่ เขา จะ ถือไว้ เมื่อ เกิด ภาวะ เศรษกิจ หรือ ภาวะสงคราม ครับ
ดังนั้น ถ้า ภาวะเศรษกิจไม่ดี หุ้นจะตก คนจะมาถือทองมากขึ้นครับ
ดังนั้น ถ้า ภาวะเศรษกิจดี หุ้น ขึ้น Downjone ขึ้น นั่นหมายถึง ภาวะเศรากิจดี ครับ ทองก็จะร่วง ลง
เนื่องจาก คนจะหันมาถือเงินสดกันเพื่อการลงทุนเนื่องจาก ถือทองแล้ว เอาไป ทำกำไรอย่างอื่นไม่ได้นอกจาก ปล่อยให้ ราคา มันขึ้นลงแล้วทำกำไร แค่นั้นครับ

การเล่นข่าว สำหรับทองนั้น ปัจจุบัน แนะนำให้ เล่น ข่าว USD นะครับ เนื่องจาก คุณก็เห็นอยู่แล้วว่า XAUUSD ดังนั้น ข่าว ค่าเงินที่มีผล ก็คือ USD ครับ

แต่ ในบางสถานะการณ์ เราสามารถใช้ EuR/USD เป็น Indicator ได้ เช่นกันนะครับ แต่ก็ไม่ใช่ ทุก ครั้ง เช่น
โดยมาก EuR/USD จะขึ้นเมื่อ USD อ่อนค่าลง หรือ EUR แข็ง ค่า นั่น หมาย ความ ว่า USD แข็ง ค่า เมื่อ ไปเรียบเทียบ กับ ค่า เงิน หรือ ทองคำอื่นๆ
ก็จะมีผลกระทบ บ้าง เช่น กันครับ จึง อาจพอเปรียบได้บาง สถานการณ์ ว่า EUR/USD ขึ้น ทองก็จะขึ้น บางครั้ง ครับ

*

ZoraXIII

ขอบคุณมากครับได้รับความรู้เพิ่มอีกแล้ว ^_^