กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

จิตวิทยาการลงทุน

• 3 replies
  • 3,576 views
จิตวิทยาการลงทุน
« เมื่อ: 07, มกราคม 2016, 10:49:11 AM »
ผมเองไม่ได้เก่งไปกว่าเพื่อนๆ เทรดมาได้ประมาณ 2 ปีกว่า ล้างพอร์ตตลอดก็เหมือนเพื่อนๆหลายๆคนไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรระบบก็มี เคยถามตัวเองว่า เอ้ ! ทำไม่เวลาเราเทรดเดโม่แล้วพอร์ตได้กำไรเป็นส่วนมาก แต่เวลาเทรดจริงกับเสียตลอดคำว่า ถอนเงินไม่รู้จักแต่ฝากเงินนี้ชำนาญกว่าถอน  ทั้งๆที่ใช้ระบบเดียวกันกับเดโม่  ทำให้ต้องกลับมาทบทวนสิ่งที่ผิดพลาดไปพอสรุปเป็นข้อหลักๆได้ดังนี้ครับ
1. ความใจร้อน ไม่สนใจว่าราคาจะเป็นอย่างไร อยู่ในแนวโน้มไหน ใส่อย่างเดียว เห็นราคาวิ่งก็วิ่งตามไปสุดท้ายก็โดนสวน
2. ขาดสติ   เวลาที่เสียอะไรจะมาห้ามก็ไม่สนใจล่ะ ต้องเอาคืนให้ได้ ก็ใส่เข้าไปอีก ไม่ดูตามม้าตาเรือ ก็โดนสวนอีก
3. บริหารเงินทุนและความเสี่ยงไม่สนใจ  คิดว่าตัวเองแน่ เงินในพอร์ตพอ ติดลบปล่อยให้ลากยาว ยาวเกินไปจนล้างพอร์ต
4 . อื่นๆอีกมากมาย
เห็นหลายๆคนหรือส่วนใหญ่ล้างพอร์ตกัน สับสนไม่รู้ว่าตัวเองจะแก้ไขอย่างไรดี ยิ่งเทรดยิ่งเสีย  เทรดตามระบบก็แล้ว บริหารเงินทุนและความเสี่ยงก็แล้ว ยังไม่ดีลองมาฟังคลิปๆนี้ดูครับ อาจจะช่วยให้เพื่อนๆเทรดได้ดีขึ้น สำหรับเพื่อนๆคนไหนที่ยังไม่เคยฟังนะครับลองฟังดูครับ 

เทรดด้วยกราฟเปล่า..

*

admin

• 80,624
Re: จิตวิทยาการลงทุน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07, มกราคม 2016, 11:08:16 AM »
ขอบคุณครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

derder

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2016, 03:52:53 PM »
 **heart** **heart** **heart** **tk**

*

clessmdx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2016, 04:34:18 PM »
ดีมากเลยครับ

จิตวิทยาการลงทุน...... หรือ mind set พวกนี้   ผมมองว่าสำคัญกว่าเทคนิคการเทรด ด้วยซ้ำ....เพราะ ถ้ามีเเนวคิดที่ดีพวกนี้ ยังไงเราก็ไม่ล้างพอรท   

*

Poom

• 91
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2016, 09:48:32 PM »
ผมนี่ประจำ บายที่ยอด ขายที่เหว หลังมานี้ยังดีขึ้นหน่อย เพราะ จิตวิทยาการลงทุนนี้ละครับ คิดเองเออเอง
แต่ถ้าใช้เหตุผลมากกว่า บวกกับMMดีๆ ก็น่าจะรอดยุครับ ฝึกบ่อยๆไปเรื่อยๆ