กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แจกฟรี (สำหรับมือใหม่) ระบบเทรดกราฟ " Youngfun - Thunderbird "

• 135 replies
  • 138,228 views
*

ํYoungfun

• 813

แจกฟรี(สำหรับมือใหม่หัดเทรดที่ยังไม่มีระบบเทรดเป็นของตนเอง)
มันจะออกมารูปแแบบนี้ครับ.......ตามภาพด้านบน
- ฝั่งขวามือไว้ดูเทรนดูแนวโน้ม
- ฝั่งซ้ายมิอเอาไว้หาจุดเข้าเทรด  โดยใช้ Trend Line เป็นตัว Action
-  มี Fibo  กำกับให้อีกทีด้วย
ทุกอย่าง  Indy  แสดงการทำงาน Auto ให้เราหมดครับ 
เพื่อตัดปัญหาสำหรับมือใหม่ที่ 
ตี Trend Line ไม่เป็น
วัด  Fibo ก็ไม่เป็น

กราฟควรจะมีอย่างน้อยสองแบบ เวลาเราจะเทรดควรจะแบ่งจอออกเป็นสองจอแบบนี้นะครับ
มีกราฟแบบที่ 1 ที่อยู่ด้านขวามือ  และ
มีกราฟแบบที่ 2 ที่อยู่ด้านซ้ายมือ ตามภาพด้านบนนี้นะครับ

1. เรามาดูกราฟตัวแรกทางฝั่งขวามือก่อนครับ
เราควรมองเทรนโดยรวมก่อนว่ามันน่าจะขึ้นหรือลง  ควรดูที่ Time Fram (TF) H1 ,H4 หรือ เลยไปดูกราฟ Day
ด้วยก็ได้ครับถ้าเทรนมันแรงๆ 
- จากตัวอย่างภาพด้านบน  ถ้าเรามาดูที่กราฟ H1 ที่ตัวบอกเทรนด้านล่างคือ MACD_OsMa เส้น OsMa สีน้ำเงินและสีเหลือง
  มันอยู่ด้านบนบงบอกว่าเทรนมันขึ้นไปแล้ว และเส้นน้ำเงินกำลังจะตัดเส้นเหลืองลงมา  ส่วน MACD แท่งสีเขียวเข้มก็เริ่ม
  ย่อลง เราก็คลาดเดาว่ากราฟมันน่าจะย่อลงมาก่อน หรือจะกลับตัวลง
- ที่นี้เราก็กลับขึ้นไปดู  ตัวกราฟ  ซึ่งตัวกราฟจะประกอบไปด้วย  Indy ที่เป็นหัวใจสำคัญคือ
Demark_Trendline_Trader(DTT)
   (DTT) ซึ่ง Indy ตัวนี้ มืออาชีพที่เขาใช้งานมันคล่องๆ  เขาสามารถทำกำไรกันมานักต่อนักแล้ว  โดยมันจะทำงานตัดกัน
   เป็นสามเหลี่ยมหรือ เส้น X-Cross หรือที่เรียกกันว่าเส้นองศาลับก็ได้  ตามภาพเส้นเทรนสีแดงเอียงขึ้นกราฟขึ้นตาม
   เส้นเทรนสีเขียวเอียงลงตัดกันเป็นแนวต้าน  โดยมีเส้นแนวนอนสีเขียวและสีแดงเส้นเล็กเป็นแนว  เส้น Price Action
   โดยที่มันยังมีเส้น TP  สีเขียว,สีแดงหนาๆ ที่ประกบอยู่ด้านบนและด้านล่างให้เราอีก
   จากภาพเมื่อกราฟดีดขึ้นไปติดเส้น EMA200 สีแดงหนาๆ ด้านบนแล้วย่อลงมาถ้าทะลุเส้นเทรนสีแดงที่เอียงขึ้น เราก็
    Short  ลงมาโดยที่ใช้เส้น Price Action เล็กสีแดงตั้งราคา Short ลงมาก็ได้ SL ก็อาจจะตั้งไว้ที่ เส้น Price Action
    เล็กสีเขียวด้านบนก็ได้ครับ
ASCTrend_Sound (ASCT)
    Indy ตัวนี้เรียกสั้นๆ ว่า ASC ก็ได้ ถ้ากราฟจะลงและหลุดเทรน แล้วยิ่งมี ASC สีชมพูกดลงมาอีกก็ยิ่งมั่นใจได้เลย
การทำงานของมันคร่าวๆ ก็ตามนี้ครับ
ASC-Trand-sound (ลูกศรสีฟ้า)ขาขึ้น
ถ้าปักฐานที่ H4  จะเอากราฟขึ้นเริ่มต้นที่ 50-100 จุดขึ้นไป
ถ้าปักฐานที่ H1  จะเอากราฟขึ้นเริ่มต้นที่ 10-20 จุดขึ้นไป
ถ้าปักฐานที่ M30  จะเอากราฟขึ้นเริ่มต้นที่ 5-10 จุดขึ้นไป
ASC-Trand-sound (ลูกศรสีชมพู) ขาลงก็จะตรงข้ามกัน

2. กราฟตัวที่อยู่ฝั่งด้านซ้ายมือ
Indy หลักที่เห็นชัดๆ ก็คือ Dolly Graphics 17 เราควรดูที่ TF M15 นะครับ ถ้าดูตามภาพก็พอจะอธิบายคร่าวๆ ได้ตามหัวข้อในภาพด้านบนดังนี้ครับ
1. มันเป็นปุ่มให้เราสามารถคลิกปรับแต่งได้ตามใจชอบ  แต่ผมชอบแบบนี้ก็เทรดตามนี้น่ะครับ ใครจะเปลี่ยนก็ได้
2. อันนี้คือซิกของ Indy ใครจะเทรดตามก็ได้  แต่ต้องดูเทรนใหญ่มาก่อนแล้วว่ากราฟมันน่าจะลงตามซิกจริงไหม
3. ส่วนนี้จะเอาไว้ดูข้อมูลที่สำคัญว่าตอนนี้ราคามันมาอยู่ใน Zone ไหนแล้ว ถ้ามันเริ่มเข้ามาอยู่ใน Zone Sell เทรน
    บอกเป็นขาลงก็น่าจะ Sell ได้ แล้วก็มีบอกราคาเปิดประจำวันว่าอยูที่ราคาเท่าไร  และก็มีบอก Rang ระยะการ
    วิ่งของราคาเมื่อวานระหว่างราคาสูงสุดกับต่ำสุด กับบอกราคาปัจจุบันด้วย
4. ส่วนนี้ก็เป็นการวิเคราะห์ Trend ของ Indy Dolly คร่าวๆ บางที่ก็แม่นบางทีก็ไม่แม่น  อย่าไปเชื่อมากครับ
หลักๆ เลยเราจะมาดูที่ หัวข้อ 5,6 และ 7
5. คือเส้น Prev / Day High (D-High) บอกราคาสูงสุดของเมื่อวาน
6. คือเส้น Prev / Day Low (D-Low) บอกราคาต่ำสุดของเมื่อวาน
7. เส้นประสีฟ้าคือ เส้นราคาเปิดของราคาประจำวัน Daily_Open_Line  มันสำคัญตรงที่  ถ้าวันนั้นกราฟวิ่งแรง
    Rang สูง ราคา High กับ Low ของวันก่อนเยอะ
*** แล้วถ้าราคาเปิดประจำวัน Daily_Open_Line  มันไปเปิดใกล้ (D-High) ราคาสูงสุดของเมื่อวาน เราก็
วิเคราะห์ได้ง่ายๆ ว่าราคามันน่าจะย่อลงไปก่อน  เราก็ควรหาจุดเข้า Short ที่เหนือเส้น Daily_Open_Line 
โดยดูที่เส้น Price Action เล็กสีเขียว หรือเส้น TP สีเขียวหนาๆ ด้านบนเหนือเส้นประสีฟ้าของ Indy (DTT) เป็นเส้นกำหนด Short ก็ได้
TP ก็แน่นอนครับตาม  SELL TARGET  1,2 ของ Indy  Dolly Graphics 17 เลยครับ ***

พร้อมกันนี้ผมยังใส่  Indy  Daily_Fibo  เส้นสีเทาๆ มากำกับในกราฟตัวนี้ไว้ให้ด้วย เพื่อเอาไว้ดูระยะการขึ้นลงว่า
ปกติเวลาที่กราฟมันจะย่อมันก็ควรจะลงมาหาที่ Fibo 50.0  แล้วในตัวกราฟ Indy  Dolly Graphics 17 มันก็ยัง
แบ่ง % Zone มาให้อีก  ก็เราดูว่าถ้ากราฟในสภาวะปกติมันย่อลงมา หา Zone 50% กับ 75%   และราคาอยู่ที่
แถวเส้น Fibo 50.0 ถึง 38.2  เราก็ควรปิดทำกำไร  หรือใครจะ Buy ก็รอราคาแถวนี้ เพราะกราฟมันจะต้อง
Rebound สวิง High ขึ้นไปก่อนครับ.

ตามภาพตัวอย่างด้านบนนี้ที่กราฟในสภาวะปกติมันย่อลงมาหา Zone 50% กับ 75%  และราคาอยู่ที่
แถวเส้น Fibo 50.0 ถึง 38.2 กราฟมันจะต้อง Rebound สวิง High ขึ้นไปก่อนครับ 
จริงๆ แล้วโดยธรรมชาติคือมันต้องการหรือพยายามกลับขึ้นไปหาที่ราคาเปิดประจำวัน (Daily_open_Line)
นั้นเองครับ.
แต่ถ้าท่านใดต้องการ Buy ก็ตั้ง TP ที่เส้น Fibo สีเทาๆ แถวระดับเส้น 61.8  หรือ 74.6  ก็ได้เพราะถ้าเทรนมันยัง
ต้องการลงต่อมันอาจจะขึ้นไม่ถึง  ราคาเปิดประจำวันน่ะครับ.

สำหรับท่านที่ถามเรื่อง Indy Demark_Trendline_Trader(DTT)
------------------------------------------------------------------------
ตามตัวอย่างภาพด้านบนนี้นะครับ
1. MACD  แท่งสีเขียวอ่อนเมื่อมันปรับต้วขึ้นเหนือเส้น Zero Line จะบงบอกว่ากราฟน่าจะขึ้น
2. OsMA  พร้อมกับเส้น OsMA สีน้ำเงินตัดเส้นสีเหลืองขึ้น ก็จะบงบอกว่ากราฟน่าจะขึ้น
3.  Indy Demark_Trendline_Trader(DTT) เส้นเทรนด์ไลน์สีเขียว เทรน Buy ถ้ากราฟเบรคมันขึ้นไปได้กราฟก็
     ขึ้น
4. เส้น Price Action เล็กสีเขียว เอาไว้ตั้งราคา Buy และใช้ตั้งเป็น SL ในจังหวะ กราฟเป็นขาลงแล้วเราเปิด Order Sell
    ก็ได้แล้วแต่สถานการณ์ครับ
5. เส้น Price Action เล็กสีแดง เอาไว้ตั้งราคา Sell และใช้ตั้งเป็น SL ในจังหวะ กราฟเป็นขาขึ้นแล้วเราเปิด Order Buy
    ก็ได้แล้วแต่สถานการณ์ครับ
6. เส้นเทรนด์ไลน์สีแดง เทรน Sell ถ้ากราฟเบรคมันลงไปได้กราฟก็จะเทลงไปเราก็เปิด Order Sell.
7. เส้นแนวนอนสีเขียวหนาๆคือ TP Buy ใช้กำหนดตั้งเป็นเส้น TP ให้กับ Order Buy ของเราเมื่อราคาทะลุเบรค
    เส้นเทรนด์ไลน์สีเขียวขึ้นมา ซึ่งในแต่ละ (TF) ระยะมันจะไม่เท่ากันเราต้องกำหนดและตัดสินใจเอาเองว่าจะตั้ง
       TP ระยะแค่ไหนแต่ถ้าจะให้ดีก็ตามระยะ Fibo ครับ เช่น ถ้าราคาอยู่แถวเส้น Fibo 50.0 ถึง 38.2 ก็ตั้ง TP
        ที่เส้น Fibo สีเทาๆ แถวระดับเส้น 61.8  หรือ 74.6  ก็ได้ในกราฟที่มี Indy Dolly น่ะครับ.
8.  เส้นแนวนอนสีแดงหนาๆคือ TP Sell ใช้กำหนดตั้งเป็นเส้น TP ให้กับ Order Sell ของเราเมื่อราคาทะลุเบรค
     เส้นเทรนด์ไลน์สีแดงลงไป ซึ่งในแต่ละ (TF) ระยะมันจะไม่เท่ากันเราต้องกำหนดและตัดสินใจเอาเองว่าจะตั้ง
     TP ระยะแค่ไหนแต่ถ้าจะให้ดีก็ตามระยะ Fibo ครับ เช่น ถ้าราคาอยู่แถวเส้น Fibo 50.0 ถึง 38.2 ก็ตั้ง TP
      ลงไปหาที่เส้น Fibo สีเทาๆ แถวระดับเส้น 61.8  หรือ 74.6  ก็ได้ในกราฟที่มี Indy Dolly น่ะครับ.

ทั้งระบบแจกฟรีตาม Link Download  ด้านล่างนี้เลยครับ

Template
http://upload.i4th.in.th/th/download.php?id=56458B8E1
http://file.thaiza.com/download.php?id=76a472cded177fec87054ad1c2a4486a      (New Link สำรอง)

Indy ทั้งหมด
http://upload.i4th.in.th/th/download.php?id=56458CE41
http://file.thaiza.com/download.php?id=4e3690c07fab982340959d0ba2e2775e       (New Link สำรอง)

PW  Dolly Graphics
-------------------------
http://file.thaiza.com/download.php?id=e29c5b2edb21ff609b5e9433718eee57

*** ท่านใดนำ Indy ไปใช้แล้วไม่ถูกใจตัวไหนก็ลบทิ้งและนำไป Apply  ใช้กันได้ตามใจชอบนะครับ  ปรับแต่งกันเอาได้เลยครับ
และท่านใดใช้แล้วได้ผลดีไม่ดีเช่นไร  รบกวนนำมาบอกกล่าวแนะนำให้เพื่อนๆ ได้รับทราบและสามารถใช้งานให้ได้อย่างมีประสิทธิภาพด้วยนะครับ ***

ขอบคุณครับ.

*

admin

• 80,404
Re: แจกฟรี (สำหรับมือใหม่) ระบบเทรดกราฟ " Youngfun - Thunderbird "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 02:42:16 PM »
ขอบคุณมากครับท่าน +1 Like รัวๆ เลย
Thor 1 Thor 1 Thor 1
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

ojo27

Re: แจกฟรี (สำหรับมือใหม่) ระบบเทรดกราฟ " Youngfun - Thunderbird "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 02:44:38 PM »
ขอบคุณมากครับขออ่านทำความเข้าใจและนำไปทดสอบครับ

*

AkeDvorak

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 02:49:35 PM »
ขอบคุณมากครับ  thank** thank** thank** thank** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**

*

aaumz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 02:58:52 PM »
 ็Hea** ็Hea** ็Hea** ็Hea** ็Hea** ็Hea**

ขอบคุณที่สุดค่า

(TH)** (TH)**

*

newyear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:00:58 PM »
กราบขอบคุณครับ (TH)** (TH)**

*

Arnont_J

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:07:40 PM »
 (TH)** (TH)** (TH)**

*

mnet01

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:08:09 PM »
ผมโหลดไม่ได้เลยครับท่านใดมีลิ้งอัพให้ใหม่หน่อยครับ  xz55** xz55** xz55**

*

vannasa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:11:01 PM »
ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ cheetah3* cheetah3*

*

metwo

• 27
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:14:49 PM »
 thank** (TH)** (TH)** (TH)**

*

chitsander

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:19:56 PM »
 cheetah* cheetah* cheetah* ขอบคุณมากมายเลยครับ  cheetah3* cheetah3* cheetah3*

*

Thanagron2711

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:21:53 PM »
ขอบคุณมากๆครับ
thank** thank** thank** Thor 1

*

ํYoungfun

• 813
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:25:41 PM »
 "  ขอถามนิดนึงค่ะ ระบบนี้สามารถโหลดใช้ได้กับระบบปฏิบัติการ ios. ได้หรือเปล่าคะ? ใช้ในipad ได้หรือเปล่า?  หรือว่าใช้ได้เฉพาะในPC ขอบคุณค่ะ "

ผมใช้ได้แต่กับ PC  อย่างอื่นไม่เคยลองครับไม่แน่ใจ......ลองถาม ท่าน Admin  ได้ครับ........     เก่งสุดๆๆ    แล้วครับ....

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:26:25 PM »
 xc4* ขอบคุณคร๊าบบบบ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2015, 03:27:55 PM »
รอมานาน
็Hip**
ขอบคุณครับ