กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

🎯🔔วิเคราะห์ ทองคำ 🔔🚨GOLD ศุกร์ 18 พฤศจิกายน 2565 เมื่อ RSI ตัดเทรนไลน์ก็ซัดได้เลยจ้าพี่จ๋า🚨

• 32 replies
  • 3,229 views
*

admin

• 80,657
🎯🔔วิเคราะห์ ทองคำ 🔔🚨GOLD  ศุกร์ 18 พฤศจิกายน 2565 เมื่อ RSI ตัดเทรนไลน์ก็ซัดได้เลยจ้าพี่จ๋า🚨

เทรดทองคำ วันนี้ : Sell LimitPrice:1772   
TP1:1740RR:
TP2:1730RR:
TP3:RR:
SL:1790  

Signal Date: 18/11/2022 07:25

"การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลให้รอบคอบก่อนตัดสินใจลงทุน"

🔔🔔 ราคาทองคำวันนี้ ล่าสุดอยู่ที่แนวราคา 1760 นะครับสำหรับเช้านี้ หลังจากที่เมื่อวาน ราคา ได้ Swing low ลงไปที่แนว 1753 ได้ก่อนที่จะเริ่มมีแรงซือกลับมาโดยเมือวานนี้ แท่ง Day ของราคาทองคำปิดด้วยแท่ง ลบถือเป็นวันที่ 2 ติดต่อกันหลังจากที่ก่อนหน้านี้ ปิดบวกจากแนวโน้มขาขึ้นและการที่ตัวเลข CPI ออกมาแย่เกินคาดทำให้แนวโน้มการปรับอัตราดอกเบี้ย ของ Fed นั้น อาจจะไม่ได้ปรับโหดไปมากกว่านี้กว่าก่อนหน้านี้แล้ว โดย นักลงทุน มองง่า Fed อาจจะคุมอัตราเงินเฟ้อได้ แต่ แน่นอนครับ เมื่อข่าวเริ่มหมดแรงเราก็ต้องมาดกันล่ะว่า กราฟจะไปได้ไกล แค่ไหนแต่ เมื่อวานก็ถือว่า แผนการเทรด มาในทิศทางที่คาดการณ์ ครับและแนวโน้มกราฟวันนี้ ยังมีแนวโน้มที่จะปรับตัวลงได้ต่อเนื่องจากเหตุผลทางเทตนิคดังนี้ครับ

Resistance : แนวต้านอยู่ที่ 1771/1785/1800

Daily pivot@1763

Support :แนวรับ ที่ 1750/1740และ 1730

🔔🔔 วิเคราะห์กราฟทางเทคนิควันนี้ หลังจากเมือวานกราฟเริ่มทำ Low แล้วทำให้ตอนนี้กราฟราคาทองคำมีแนวโน้มที่จะปรับตัวลงได้อีก โดยก่อนหน้านี้ ราคาทองคำ พยายามทดสอบแนวต้าน 1785 กว่า 4 ครั้งแต่ก็ไม่ผ่าน ก่อนทีจะโดนทุบ ร่วงลงมา ต่อเนืองจนถึงเมื่อวาน แนวโน้มกราฟตอนนี้ ภาพใหญ่ ยังเป็นแนวโน้มขาขึ้น แต่ เริ่มมีสัญญานการกลับตัวหรือ Divergence ให้เห็น โดย จาก H4 ตอนนี้ RSI ได้ Breakout เทรนไลน์ลงมาแล้วนะครับ และราคาทองคำก็ได้ brekaout ตามมาเรียบร้อยแล้วครับ แต่ก่อนที่จะลงนั้น กราฟมีโอกาสมากที่กราฟจะ Swing ขึ้นไปอีกรอบ ก่อนที่จะ เท จริง โดยวันนี้ ให้ระวัง กราฟผันผวน โดยกราฟอาจจะ Swing ไปทดสอบช่วงแนวต้านอีกรอบ ก่อนเทลงนะครับ โดยมองว่าตอนนี้ กราฟน่าจะยังไม่ สามารถ ขึ้นไปถึง ราคา 1800 ได้ในตอนนี้ครับ ดังนั้น วันนี้ มองกราฟ Swing ไป แนวต้าน ของวันที่ แนว 1782 ก่อนเทลง ครับวันนี้มองกราฟจะปรับตัวลงไปที่แนว 1750 ได้ครับ แต่ กราฟจะ Swing ขึ้นไปก่อนนะครับ โดยจากรูที่แนบมาอาจจะมองแนวเข้า Sell วันนี้เป็นแนว QM ได้ครับ โดยมี Stop loss คือ Swing high ครับผม ด้านกองทุนเช้านี้ ไม่เปลี่ยนแปลงการซื้อขายนะครับ

✅✅#SPDRไม่เปลี่ยนแปลง ✅✅

รายงานการถือครองทองคำแท่งของกองทุน SPDR Gold Share  1 พฤศจิกายน 2565

ทองคำแท่ง รวมในคลัง SPDRล่าสุด ✅✅ 906.35 ตัน

เดือนนี้  พฤศจิกายน 2565  🔴🔴 ลดลง  -16.24 ตัน

ปีนี้ 2565 🔴🔴 ลดลง 🔻- 69.31 ตัน

#ทองคำ,#ทองคำแท่ง,#กองทุนทองคำ,#ซื้อทอง,#spdrgoldtrust,#gold,#goldtrust,#goldshare,#ราคาทองคำ #traderider #ราคาทองคำวันนี้,#SPDR

🏆สถิติกองทุน SPDR :https://bit.ly/2KE162k
🥇สถิติราคาทองคำไทย:http://bit.ly/383waCs
🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔

#ติดตามข่าวสาร Forex,ทองคำ กับ TRADERIDER
🌐🌐เวปไซต์ :www.traderider.com
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,657
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,657
📊 ราคาทองร่วงต่ำสุด  1754+/- 
ทั้งเงินดอลลาร์กลับมาแข็งค่า
📌 จากการคาดการณ์ว่า Fed ยังไม่ชะลอการปรับขึ้นดอกเบี้ยง่ายๆ
และการกลับมาแข็งค่าขึ้นของเงินดอลลาร์ หลังตัวเลขยอดขายปลีก ออกมาเพิ่มขึ้น และการเป็นหลุมหลบภัย ท่ามกลางปัญหาด้านภูมิรัฐศาสตร์ และความกังวลเกี่ยวกับภาวะเศรษฐกิจถดถอย
#roboforex

*

.:KRACH:.

• 2,451
 (TH)**  (TH)** เห็นแล้วก็อยากเสี่ยงทุบ แต่กลัวน้องพาขึ้นรถไฟเหาะ
< ^@_@^ >
ฝึกตัวเองให้เป็นแมว รอจับเหยื่อให้เป็น

*

admin

• 80,657
☀️YLG_Update : 18 พ.ย. ข่าวทองภาคเช้า📊
.
📣 Highlight:  ทองปิดลบ $12.9‼️หลังสหรัฐเผยตัวเลขศก. "แกร่งเกินคาด"‼️➕ถ้อยแถลงในเชิง Hawkish ของเจ้าหน้าที่เฟด‼️หนุนดอลลาร์แข็ง‼️บอนยีลด์ 10 ปีฟื้นจาก Low รอบ 6 สัปดาห์‼️กดทองร่วงเทส Low $1,754.41‼️ด้านกองทุน SPDR ถือทองไม่เปลี่ยนแปลง
.
❌  ดัชนีดอลลาร์ แข็งค่าขึ้น 0.39% แตะที่ 106.6930 หลังจากถ้อยแถลงในเชิง Hawkish ของเจ้าหน้าที่ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด)บั่นทอนการคาดการณ์ที่ว่าเฟดอาจ "ชะลอความแข็งกร้าว" ในการคุมเข้มนโยบายการเงิน  ขณะที่ข้อมูลการจ้างงานของสหรัฐบ่งชี้ว่าตลาดแรงงานยังคงตึงตัว  #กดดันทองคำ
.
❌ นายเจมส์ บูลลาร์ด ประธานเฟดสาขาเซนต์หลุยส์กล่าวว่า อัตราดอกเบี้ยนโยบายในขณะนี้ยังไม่ได้อยู่ในกรอบที่ถือว่ามีการคุมเข้มมากเพียงพอ  ชี้เฟดจำเป็นต้องขึ้นดอกเบี้ยสู่ระดับ 5.00%-5.25% เป็นอย่างน้อย  จากระดับปัจจุบันที่ต่ำกว่า 4.00% เพื่อให้อยู่ในระดับ "เข้มงวดเพียงพอ" ในการควบคุมอัตราเงินเฟ้อ  #กดดันทองคำ
.
❌ นายนีล แคชคารี ประธานเฟดมินนิอาโปลิสกล่าววานนี้ว่า เป็นการยากที่จะรู้ว่าจะขึ้นดอกเบี้ยได้สูงสุดแค่ไหน แต่เฟดยังไม่ควรหยุดการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย  จนกว่าจะชัดเจนว่าอัตราเงินเฟ้อได้ผ่านพ้นจุดสูงสุดแล้ว #กดดันทองคำ
.
❌ กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า ตัวเลขการเริ่มต้นสร้างบ้านลดลง 4.2% ในเดือนต.ค. สู่ระดับ 1.425 ล้านยูนิต แต่สูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 1.410 ล้านยูนิต #กดดันทองคำ
.
❌ กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า การอนุญาตก่อสร้างบ้านลดลง 2.4% สู่ระดับ 1.526 ล้านยูนิตในเดือนต.ค. แต่สูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 1.53 ล้านยูนิต #กดดันทองคำ
.
❌ กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขผู้ยื่นขอสวัสดิการว่างงานครั้งแรกลดลง 4,000 ราย สู่ระดับ 222,000 รายในสัปดาห์ที่แล้ว โดยต่ำกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 225,000 ราย #กดดันทองคำ
.
❌ ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) สาขาแอตแลนตา เปิดเผยว่า แบบจำลองคาดการณ์ GDPNow ล่าสุดแสดงให้เห็นว่า เศรษฐกิจสหรัฐขยายตัว 4.4% ในไตรมาส 4 โดยสูงกว่าระดับ 4.0% ที่มีการเปิดเผยก่อนหน้านี้ #กดดันทองคำ
.
❌ FedWatch Tool ของ CME Group บ่งชี้ว่า ขณะนี้นักลงทุนให้น้ำหนัก 19% ที่เฟดจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 75 bps ในการประชุมเดือนธ.ค. เพิ่มขึ้นจากการสำรวจครั้งก่อนซึ่งอยู่ที่ 15% #กดดันทองคำ
.
❌ อัตราผลตอบแทนพันธบัตรอายุ 10 ปี ฟื้นตัวจากระดับต่ำสุดในรอบ 6 สัปดาห์ที่ 3.671% หลังการเปิดเผยตัวเลขเศรษฐกิจที่ดีเกินคาด  และถ้อยแถลงแถลงในเชิง Hawkish ของเจ้าหน้าที่เฟด #กดดันทองคำ
.
⭕️ ดัชนีดาวโจนส์ปิดลดลง 7.51 จุด หรือ -0.02%, ดัชนี S&P500 ปิด -0.31% และดัชนี Nasdaq ปิด -0.35% หลังจากเจ้าหน้าที่ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) สนับสนุนให้เฟดเดินหน้าปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย
  #หนุนทอง
.
⭕️ ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) สาขาฟิลาเดลเฟีย เปิดเผยดัชนีภาคการผลิตในภูมิภาคมิด-แอตแลนติก ดิ่งลงสู่ระดับ -19.4 ในเดือนพ.ย. ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดนับตั้งแต่เดือนพ.ค.2563 และต่ำกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ -6.0 จากระดับ -8.7 ในเดือนต.ค.
#หนุนทอง
.
⭕️ รัสเซียปูพรมถล่มโครงสร้างพลังงานของยูเครนในวันพฤหัสบดี พร้อมกับยกระดับการโจมตีทางภาคตะวันออกของยูเครน โดยส่งกำลังพลที่ถอยร่นมาจากสมรภูมิในเมืองเคอร์ซอน เข้าไปสมทบในแนวรบด้านตะวันออกแทน  #หนุนทอง
.
⭕️ พรรครีพับลิกันสามารถคุมเสียงข้างมากในสภาผู้เเทนราษฎรสหรัฐฯ หลังกำชัยในการเลือกตั้งกลางเทอมมากพอที่ทำให้พรรคได้เก้าอี้ส.ส.เกิน 218 เสียง เมื่อคืนวันพุธ ตามรายงานของเอพี  #หนุนทอง
.
Source : Infoquest, Reuters, Bloomberg, CNBC, SPDR, Kitco, Investing
#YLGResearch

*

admin

• 80,657
อ้างจาก: แมงเม่าผจญภัย ที่ 18, พฤศจิกายน  2022, 08:27:57 AM
(TH)**  (TH)** เห็นแล้วก็อยากเสี่ยงทุบ แต่กลัวน้องพาขึ้นรถไฟเหาะ

เมื่อเปิด ออเดอร์ ทุก ออเดอร์ คือ Risk อยู่ แล้ว ท่าน
มี Win/loss ครับ อย่างไร มันคือ เสน่ห์ ของการเทรด

กด สัก 0.01 ลอต จะได้ ลุ้น มันส์ๆ ครับ
xc8* xc8* 555+ 555+

*

CASE Forex

• 17,187
อ้างจาก: แมงเม่าผจญภัย ที่ 18, พฤศจิกายน  2022, 08:27:57 AM
สุดท้ายเราก็ทำรูปแบบเดิมๆ หามุมมองที่เข้ากับเรา แล้วก็ตั้งงบที่เสี่ยงกับมุมมองนั้น แล้วก็ทำตามแผน

ที่เหลือก็เป็นเรื่องหลังบ้าน เก็บสถิติ หาเงินมาเติม หรือถอนเงิน ส่วนแย่สุดก็โดนอารมณ์เอาคืนฆ่าตัวเอง สู้ๆครับท่าน

cheetah* cheetah*
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

.:KRACH:.

• 2,451
อ้างจาก: CASE Forex ที่ 18, พฤศจิกายน  2022, 09:58:33 AM
สุดท้ายเราก็ทำรูปแบบเดิมๆ หามุมมองที่เข้ากับเรา แล้วก็ตั้งงบที่เสี่ยงกับมุมมองนั้น แล้วก็ทำตามแผน

ที่เหลือก็เป็นเรื่องหลังบ้าน เก็บสถิติ หาเงินมาเติม หรือถอนเงิน ส่วนแย่สุดก็โดนอารมณ์เอาคืนฆ่าตัวเอง สู้ๆครับท่าน

cheetah* cheetah*

))/* ))/* พอเวลาทำตามแผน แล้วกราฟมาไม่ถึง 2-3 วัน อารมณ์นี้มาเต็มๆ ต้องนั่งทับมือไว้
แล้วบอกตัวให้ใกล้ zone ที่กำหนดนะ
< ^@_@^ >
ฝึกตัวเองให้เป็นแมว รอจับเหยื่อให้เป็น

*

CASE Forex

• 17,187
⭐⭐วิเคราะห์ทอง ราคาทองคำ GOLD Forex วันศุกร์ 18 พฤศจิกายน 2565 พี่ทองอยากโดนเซ็ตหย่อสูดต่อสองห่อใส่ไข่⭐⭐

Type Price SL TP
Signal Sell 1770-1772 40-60 pip 300-400 pip

Signal Sell "ทองคำหลังจากที่วิ่งทะลุเบรคเอ้า 1770 ลงมาได้ตามแผนก่อนหน้านี้แล้วก็ได้มีการขึ้นมา Retest เน้นๆสวยงามๆ แล้วก็มุดลงไปได้สำเร็จ แค่เพียง 40 % ของที่ตั้งเป้าไว้" แต่นั้นก็มากพอแล้วที่จะให้เราได้คัด CF ออกไปบ้าง แล้วสุดท้ายก็ยกตัวขึ้นมาอีกรอบแล้วจะทำไงดีล่ะ!! มาดูมุมมองแอดมินกันครับ

📌"แผนการเทรดวันนี้กัน"📌

ภาพใหญ่แนวโน้มทำไมถึงมองลงย้อนไปอ่าน 1-2 วันก่อนน่ะ!! ส่วนปัจจุบันที่จะวิเคราะห์กันก็คือจังหวะของการ Retest ที่เกิดขึ้นเมื่อวานซึ่งตลาดควรจะมุดดิ่งไปแล้วแต่ก็ยังยึกๆยักๆอยู่นั้น ก็เลยเกิดมุมมอง 2 อย่างคือรอเขายกตัวขึ้นไปอีกรอบกรอบ SPZ 1770-1775 ประมาณนี้แล้วก็ไปหาจังหวะกลับตัววางSLเอา

ส่วนอีกมุมมองคือสำหรับใครยังถือค้างอยู่แล้วอยากเล่นเพิ่ม หรือใครที่กลัวไม่ได้เข้าออเดอร์กลัวตกรถบลาๆ "รอ Rejection H4 ที่อาจจะเกิดในโซนปัจจุบันก็เป้าหมายตาม RR" หรืออีกแบบคือเล่นรอบยากเลย SL เหนือ 1775 TP(ก็เลือกตามRRเลย 1:2 ก็น่าจะพอแล้ว)   #หาเหตุผลในการเข้าและออกกำหนดความเสี่ยงสุดท้ายก็ปล่อยให้ตลาดทำงาน

*** ทำตามแผนและวางเงินที่เสียไว้ก่อนเสมอ***

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

ขอบคุณครับแอด  (TH)** (TH)** (TH)**
เจอไดหมีแบบนี้ ต้องจัดให้แจ่มๆ ซักไม้ครับ **ธอร์ทุบ** **ธอร์ทุบ** **ธอร์ทุบ**

ขอบคุณครับแอด  (TH)** (TH)** (TH)**
ผมกลัวตกรถ จัดเบาๆ ก่อน 1 ไม้ครับ ตั้ง SL เหนือ 1775 นิดหน่อย
ถ้าแพ้ก็เจ็บไม่มากครับ

*

admin

• 80,657
อ้างจาก: นพพร ที่ 18, พฤศจิกายน  2022, 11:00:37 AM
ผมกลัวตกรถ จัดเบาๆ ก่อน 1 ไม้ครับ ตั้ง SL เหนือ 1775 นิดหน่อย
ถ้าแพ้ก็เจ็บไม่มากครับ

ใช่ครับถ้าแพ้ก็เจ็บ น้อยๆค่อยกินคำใหญ่ ครับ
xc4* xc4* **ธอร์ทุบ** **ธอร์ทุบ**

กลับสู่จุดเริ่มต้น 1730 กันไปเลย  **ธอร์ทุบ**

*

admin

• 80,657
อ้างจาก: naiinon ที่ 18, พฤศจิกายน  2022, 12:54:16 PM
กลับสู่จุดเริ่มต้น 1730 กันไปเลย  **ธอร์ทุบ**

ก่อน กลับ น่ะมาให้ทุบ ก่อน
tiger18 tiger18