กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

🎯👑วิเคราะห์ ทองคำ 👑🎯GOLD ศุกร์ 23 กันยายน 2565 จะเอาอะไรมาขึ้นไหว New Low ต่อไปเลยครับพี่น้อง🎯

• 99 replies
  • 8,161 views
*

admin

• 80,419
🎯👑วิเคราะห์ ทองคำ 👑🎯GOLD  ศุกร์ 23 กันยายน 2565 จะเอาอะไรมาขึ้นไหว New Low ต่อไปเลยครับพี่น้อง🎯

< td> 
ราคาทองคำ วันนี้ : Sell LimitPrice:1675   
TP1:1652RR:
TP2:1641RR:
TP3:RR:
SL:1705 

Signal Date: 23/09/2022 11:50

"การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลให้รอบคอบก่อนตัดสินใจลงทุน"

🔔🔔  ราคาทองคำวันนี้ ล่าสุด มา sideway ที่แนว 1670 หลังจาก เมือวาน ยัง Sideway หนักในแบบที่ยังไม่ breakout ไปไหน นะครับเนืองจากตอนนี้ มีทั้ง ข่าว ของ Russia ukrain ที่เป็นทิศทางบวกให้ ทองคำ และ ข่าว Fed ปรับลด อัตราดอกเบี้ย ในแบบที่ยังมีโอกาสปรับลดได้อีก ทำให้ข่าวนี้กดดัน ทองคำ นะครับ จะเห็นว่าตอนนี้ กราฟ จะ Swing .ในกรอบที่ต่ำกว่า 1700 หลังจากที่ก่อนหน้านี้กราฟหลุดแนวรับ 1680 ซึ่งเป็นแนวรับ ที่กราฟมาเทส 3 รอบ นะครับ โดยแนวรับแนวต้านวันนี้ มีจุดที่น่าสนใจ ตรงไหนบ้างติดตามกันได้เลย ครับ

Resistance : แนวต้านอยู่ที่ 1680 และ 1700 

Daily pivot@1671

Support :แนวรับ ที่ 1648 และ 1640

🔔🔔 วิเคราะหจากกราฟทางเทคนิค  จากกราฟเมื่อวานแม้ว่ากราฟจะ Swing high ได้  ที่ประมาณ 1685 แต่ก็ไม่สามารถทำ High ใหม่ที่สูงกว่าตอนประกาศ ข่าว Fed คืนวันพุธ ได้นะครับ และแน่นอนจะเห็นจากรูปที่แนบมาได้ว่า กราฟได้มาชนเทรนไลน์ขาลงและแม้ว่า กราฟ จะ Swing high หนีไปได้แต่ สุดท้ายกราฟก็ก็กลับมาอยู่ในเส้นเทรนไลน์ได้ ตลอด ทำให้แนวโน้มกราฟวันนี้ยังคงเป็นแนวโน้มหลักขาลง นะครับ โดยกราฟ ราคาทองคำตอนนี้ถือว่าทำ low ต่อเนื่องได้ตลอด บ่งบอกเทรนขาลงยังคงเป็นแนวโน้มที่ แข็งแรง ด้าน เทรนจาก MACD ตอนนี้ในทุก Time Frame เป็นขาลงทั้งหมดนะครับ โดยวันนี้แอดมินมองจุดในการเข้า Sell จากเส้นเทรนไลน์นะครับ โดยมองไปที่ แนวค้าน ตรง 1670-1675 ช่วงนี้นะครับแต่ ถ้ากราฟดื้อขึ้นไปอีกก็ทุบได้ที่1700 นะครับ โดยมองหลังจากนี้กราฟจะปรับตัวลงได้ต่อเนื่องและมองไปที่เป้าหมาย ประมาณ 1600 ครับด้านกองทุน SPDR ยังเทขายไม่หยุดนะครับ

🔴🔴#SPDRเทขายทองคำ 🔻⬇️- 2.03 ตัน 🔴🔴

รายงานการถือครองทองคำแท่งของกองทุน SPDR Gold Share  23  กันยายน 2565

ทองคำแท่ง รวมในคลัง SPDRล่าสุด ✅✅ 952.16 ตัน

เดือนนี้  กันยายน 2565  ลดลง 🔻🔻26.13   ตัน

ปีนี้ 2565 ลดลง 🔻🔻- 25.53  ตัน

🎯🏆เทรดทองคำ : https://www.forex4you.link/

🏆สถิติกองทุน SPDR : https://bit.ly/2KE162k
🥇สถิติราคาทองคำไทย: http://bit.ly/383waCs

#ทองคำ,#ทองคำแท่ง,#กองทุนทองคำ,#ซื้อทอง,#spdrgoldtrust,#gold,#goldtrust,#goldshare,#ราคาทองคำ #traderider

🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔
#ติดตามข่าวสาร Forex,ทองคำ กับ TRADERIDER
🌐🌐เวปไซต์ :www.traderider.com
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,419

👉 วันนี้หลายภูมิภาคมีรายงานตัวเลขจัดซื้อจัดจ้างโดยเริ่มตั้งแต่
🔺 14:30 ฝั่ง German
🔺 15:00 ของยูโรโซน
🔺 16:00 ของอังกฤษ
🔺 20:45 ของทางฝั่งสหรัฐ

โดย ฝั่งยุโรปและอังกฤษ คาดว่าจะออกมาลดลง ฝั่งสหรัฐคาดการณ์ว่าน่าจะออกมาเพิ่มขึ้นเล็กน้อย...

🔹 โดยรายงานตัวเลขกลุ่ม จัดซื้อจัดจ้าง เป็นอีกตัวเลขที่สะท้อนให้เห็นภาพรวมทางเศรษฐกิจ....ติดตามกันครับ

🔺🔺🔺🔺🔺🔺
🎊 ซื้อขายทองคำกับเรา Spread ที่ต่ำ
🔵 คลิกสมัครที่ https://my.roboforex.com/th/?a=ocob
👉👉สอบถามเพิ่มเติมที่
https://lin.ee/YZHlS1r
.........
💥 พิเศษ ! สำหรับ Trader ที่ทำกองทุน
$8,000 Up
เงื่อนไขพิเศษ ! เทรดทอง Free Swap
👉👉สอบถามเพิ่มเติมที่
https://lin.ee/YZHlS1r
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,419
☀️YLG_Update : 23 ก.ย. ข่าวทองภาคเช้า📊
📣 Highlight: ทองปิดลบ $2.6‼️ระหว่างวันเหวี่ยงโหด‼️ดีดแรงหลังญี่ปุ่นเข้าแทรกแซงตลาดFX‼️หนุนเยนพุ่ง‼️ฉุด DXY ร่วงจาก High รอบ 20 ปีเทส Low ระหว่างวัน‼️ดันทองพุ่งจาก Low 1}655.68 แตะ High $1,684.84‼️แต่บอนด์ยีลด์พุ่งขานรับแบงก์ชาติทั่วโลกขึ้นดบ.สกัดเงินเฟ้อ‼️ดอลลาร์ลดช่วงติดลบ‼️ฉุดทองปิดตลาดแดนลบ‼️เช้านี้ทองร่วงต่อเทส Low $1,656.60‼️ด้านกองทุน SPDR ถือทองลดลง -2.03 ตัน
.
❌กองทุน SPDR ถือครองทองคำลดลง -2.03 ตัน สู่ระดับ 950.13 ตัน  ทำให้ปี 2022 กองทุน SPDR ถือครองทองลดลง -25.53 ตัน #กดดันทองคำ
.
❌ อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 2 ปี ซึ่งมีความอ่อนไหวต่อนโยบายการเงินของธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) พุ่งขึ้นเหนือระดับ 4.163% เป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ปี 2008 #กดดันทองคำ
.
❌ อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลอายุ 10 ปีเพิ่มขึ้นสู่ระดับ 3.942% ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่ก.พ.2011 จากการคาดการณ์ที่เพิ่มขึ้นว่าเฟดจะเดินหน้าคุมเข้มนโยบายการเงินต่อไปและคงอัตราดอกเบี้ยไว้ในระดับสูงให้นานขึ้นกว่าเดิม #กดดันทองคำ
.
❌ เงินปอนด์อ่อนค่าลงเมื่อเทียบกับดอลลาร์สหรัฐ ในการซื้อขายที่ตลาดปริวรรตเงินตรานิวยอร์กในวันพฤหัสบดี (22 ก.ย.) หลังธนาคารกลางอังกฤษ (BoE) มีมติไม่เป็นเอกฉันท์ในการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยเพียง 0.50% ซึ่งสร้างความผิดหวังต่อนักลงทุนบางส่วนที่คาดว่า BoE จะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 0.75% #กดดันทองคำ
.
❌ กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขผู้ยื่นขอสวัสดิการว่างงานครั้งแรกเพิ่มขึ้น 5,000 ราย สู่ระดับ 213,000 รายในสัปดาห์ที่แล้ว แต่ต่ำกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 218,000 ราย #กดดันทองคำ
.
❌ อัตราผลตอบแทนผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐ 10 ปีเพิ่มขึ้น 10 bps สู่ระดับ 1.991% ซึ่งสูงที่สุดนับตั้งแต่มกราคม 2014 หลังจากเฟดร่วมกับธนาคารกลางในยุโรปอีก 3 แห่งขึ้นอัตราดอกเบี้ยในวันพฤหัสบดี  #กดดันทองคำ
.
⭕️ ดัชนีดอลลาร์ อ่อนค่าลง -0.05%  หลังจากดอลลาร์พุ่งแตะระดับสูงสุดในรอบ 20 ปีครั้งใหม่ที่ 111.84 โดยได้รับแรงกดดันจากการแข็งค่าของค่าเงินเยนหลังญี่ปุ่นเข้าแทรกแซงตลาดFX #หนุนทอง
.
⭕️ ดัชนีดาวโจนส์ปิดลดลง 107.10 จุด หรือ -0.35%, ดัชนี S&P500 ปิด-0.84% และดัชนี Nasdaq ปิด -1.37%เนื่องจากความวิตกกังวลเกี่ยวกับผลกระทบจากการเร่งปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยของเฟดเป็นปัจจัยกดดันให้นักลงทุนเทขายหุ้นออกมาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งรวมถึงหุ้นกลุ่มเทคโนโลยี  #หนุนทอง
.
⭕️ Conference Board เปิดเผยว่า ดัชนีชี้นำเศรษฐกิจ Leading Economic Index (LEI) ของสหรัฐปรับตัวลง 0.3% ในเดือนส.ค. หลังจากร่วงลง 0.5% ในเดือนก.ค. โดยปรับตัวลงเป็นเดือนที่ 6 ติดต่อกัน  ตำ่กว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ว่าดัชนีปรับตัวลงเพียง 0.1% ในเดือนส.ค. ซึ่งเป็นการส่งสัญญาณเศรษฐกิจถดถอย #หนุนทอง
.
⭕️ สกุลเงินเยนของญี่ปุ่นเพิ่มขึ้นเกือบ 4% เป็น 140.31 ต่อดอลลาร์จาก 145.81 ในเวลาเพียง 40 นาที  ก่อนลดช่วงบวกมาที่ 142.36 จากการที่ญี่ปุ่นเข้าแทรกแซงตลาดปริวรรตเงินตราเป็นครั้งแรกในรอบ 24 ปี หรือนับตั้งแต่ปี 2541 เพื่อพยุงค่าเงินเยนที่ทรุดตัวลง  #หนุนทอง
.
⭕️ นายดมิทรี เพสคอฟ โฆษกทำเนียบเครมลิน ไม่ปฏิเสธต่อรายงานที่ว่า ชาวรัสเซียที่ออกมาชุมนุมต่อต้านการประกาศระดมพลของประธานาธิบดีวลาดิเมียร์ ปูติน ผู้นำรัสเซีย ได้ถูกตำรวจจับกุม พร้อมกับถูกหมายเรียกให้เข้ารับการเกณฑ์ทหาร #หนุนทอง
.
Source : Infoquest, Reuters, Bloomberg, CNBC, SPDR, Kitco, Investing
#YLGResearch

*

Doji

• 52

XAUUSD, H4

ราคาทองคำสัปดาห์นี้ยังคงพักตัวไม่ไปไหน แม้ Fed จะขึ้นดอกเบี้ย แม้รัสเซียจะประกาศระดมพลรอบใหม่ และแม้ว่า BoJ จะแทรกแซงค่าเงินเยนโดยตรง (ซึ่งทำให้ USD อ่อนลงชั่วคราว) อย่างไรก็ตาม แม้ราคาทองจะผ่านร้อนผ่านหนาวมาได้ แต่ด้วยแรงกระตุ้นของเหตุการณ์ในสัปดาห์นี้ ทำให้ราคาทองมีการสวิงในกรอบที่กว้างขึ้น ซึ่งบ่งบอกถึงความผันผวนที่สูงขึ้น ทำให้มองเห็นแพทเทิร์นราคาในไทม์เฟรม H4 ที่สามารถตีความได้หลายรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็น tirangle (ทิศทางไม่แน่นอน), wedge (ลงต่อ), flag (ลงต่อ) หรือ pennant (ลงต่อ)

เมื่อบวกกับการขยับขึ้นของดัชนีดอลลาร์ (DXY) และผลตอบแทนพันธบัตรอายุ 10 ปีของสหรัฐฯ ที่พุ่งทำ high ใหม่ ที่ 3.72% ซึ่งจะเป็นปัจจัยลบสำหรับราคาทองคำ

โดยรวมมองไปในทิศทางเดียวกับพี่แอดมินครับ เมื่อมองในแง่ของเทรนด์ แพทเทิร์นราคา และปัจจัยที่กล่าวมา ราคาทองคำในวันนี้เอนเอียงไปทางขาลง แต่จะให้ปลอดภัยควรรอให้ราคา breakout กรอบเทรนด์ไลน์เพื่อยันยันแพทเทิร์นในรูปก่อน แนวรับวันนี้ 1,655.00, 1,623.00 แนวต้าน 1,685.00, 1,700.00
โบร๊กเกอร์แนะนำ: ใบอนุญาต FCA // Free Swaps ทุกบัญชี // Leverage 1:2000 // บัญชี ECN ไป-กลับแค่ $4

เปิดบัญชีกับ GMI https://bit.ly/FreeSwaps  [หากท่านใดสนใจรับรีเบท $7 ต่อล็อตทักข้อความได้ครับ]

*

admin

• 80,419

บทวิเคราะห์ราคาทองคำ 23-09-22 (ภาคบ่าย)
อ่านฉบับเต็มคลิก : https://bit.ly/3SaJJqU

*

.:KRACH:.

• 2,376
 (TH)** (TH)** จะสวิงกินตับเหมือนเมื่อวานตอนเย็นไหมนะ
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณค่ะ..
ถ้าขึ้นไปถึง 1685 - 1700 ก็คงได้ไม้เพิ่ม..ถ้าไม่ถึง เทก่อน ก็ปล่อยพอร์ตทำงานไป..สบายใจ ไม่ทำไร เพราะออเดอร์ถือมา น่าจะพอ.. แค่รอ..จนกว่าจะกลับตัวเป็นขาขึ้น..แต่..เมื่อไหร่นะ.. xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

อ้าววววว TP ผิดคะ แอดคะ...sell ไหงอยู่ข้างล่าง TP ไหงไปข้างบน.. /*CC /*CC
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

.:KRACH:.

• 2,376
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 23, กันยายน  2022, 12:55:46 PM
อ้าววววว TP ผิดคะ แอดคะ...sell ไหงอยู่ข้างล่าง TP ไหงไปข้างบน.. /*CC /*CC
xc8* xc8* ผมว่าแอดนอนน้อย
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

*

bnet2001

• 1,406
วันนี้ส่วนตัวผมยังคงแผนการเล่นเดิม buy limit 1655 1650 1645 sell limit 1675 1680 1685 1690  tp คือ จุดเข้าจุดแรกของแต่ล่ะฝั่ง แต่ก่อนปิดตลาด ถ้าเขียว ก่จะปิดมือล่ะ ไม่อยากถือข้ามอาทิตย์ หวั่นข่าว เสาร์อาทิตย์ เดี่ยวจัดเซอร์ไพร์ มาให้

*

Kaew Beer

• 1,169
ขอบคุณครับแอดฯ (TH)**
ส่วนตัวมองว่าทองน่าจะ ไซเวน์ในกรอบเดิม แต่น่าจะมีทำไฮใหม่ได้เรื่อยๆ พร้อมกับแรงเทขายที่มีเข้ามาอย่างต่อเนื่องเมื่อเจอแนวต้าน เนื่องจากเทรนหลักยังลงแบบสุดติน
วันนี้เลยให้น้ำหนักไปในทางยกไฮ ยกโล เพื่อขึ้นไปทดสอบแนวต้านสำคัญที่ 1700 ครับ อาทิตย์นี้น่าจะปิดเป็นบวกได้ครับ โดยทิ้งใส้ยาวหน่อย แต่เนื้อในแท่งอาจจะมีไม่เยอะ
วันนี้ก็น่าจะพันพวนอีกวันครับ สำหรับทองคำ xc7*

ส่วน Us ก็กลับมาเป็นขาขึ้นเต็มตัวเหมือนเดิมแล้วครับ แต่น่าจะมีแรงเทขายทำกำไรเข้ามาเมื่อชนไฮเดิม หรือทำไฮใหม่ xc7*
" เย็นให้พอ รอให้ได้ "

*

CASE Forex

• 16,945
⭐⭐วิเคราะห์ทอง ราคาทองคำ GOLD Forex วันศุกร์ 23 กันยายน 2565 ใครจะสวนยกมือขึ้น 555⭐⭐

Type Price SL TP
Signal Buy 1665-1667 30-40 pip 180-200 pip

Signal Buy "ต้องบอกเลยว่ามุมมองวันนี้ไม่ค่อยน่าทำตามเท่าไหร? เพราะเราสวนเทรน" ส่วนใครที่ทุบอยู่ก็ไม่ต้องสนใจมุมมองนี้หรอก เพราะความผิดพลาดมันมีสูง แต่ถ้าเกิดขึ้นจริงได้ก็คุ้ม RR ที่จะ Bet เข้าไป ทีนี้มาดูมุมมองดีกว่าว่าแอดมินมองยังไงถึงซ่าแบบนี้..

📌"แผนการเทรดวันนี้กัน"📌

ที่มองแบบนี้มาจากแรงที่ผ่านมาของทองคำในระยะ 1-2 สัปดาห์ที่ผ่านมา เขาได้ยืดยื้อกินเวลามานานมาก อาจจะเพราะไม่อยากรีบลงต่อหรือเปล่าไม่รู้? แต่การสร้างกรอบแบบนี้ส่วนใหญ่ทองคำตามนิสัยคือ...อะไร... เหวี่ยงกินก่อนไปต่อมันก็เป็นมุมมองที่คาดเดาอะนะ หาหลักยึดจับอะไรไม่ได้ แต่ถ้าจะเอาเหตุมาประกอบการสวนเทรนครั้งนี้มาก็ต้องบอกว่ากรอบเทรนขาลงหากขึ้นไปด้านบนมันมีเทรนไลน์สำคัญดักรออยู่ที่ SPZ พอดีกันแปะๆ เพราะงั้นหากเขาจะขึ้นมาก็ไม่ได้แย่

ทีนี้ก็ต้องหาจุดที่จะเอาเป็นโซนเข้า ซึ่งแอดมินก็มองไว้โซนแรก 1665 เป็น Demand กรอบ m15 ที่ล่าสุดพุ่งขึ้นไปได้ ไม่รู้จะมีราคาเจ้าเหลือไหม? อีกโซนก็คือข้างล่างเลย 1655-1658 ก็เป็นแนวรับก่อนหน้าไปเลย ก็หวังว่าจุดเหล่านี้จะเป็นโซนที่ทำให้การ Bet ของเราคุ้มค่า

*** ทำตามแผนและวางเงินที่เสียไว้ก่อนเสมอ***

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณทุกท่านค่ะ..

มีแนวทางให้เลือกหลายแนวทางดี..อันไหนมาถึงก่อน ก็เอาอันนั้น แต่รู้สึกเหมือนอยากจะเทอีกแล้ว..

ถ้าเทลงมา น่าจะได้เริ่มจาก buy ซัก 1658 - 1661 ก่อน เพื่อขึ้นไปทุบข้างบนไหมนะ.. xc8* xc8*

หยอดไว้ตรง sig ท่าน CASE 1666 ก่อน 1 ออเดอร์ 0.02 lot ตามกำลังเรา.. xc8* xc8*

*

bnet2001

• 1,406
พอล่ะวันนี้ 1800 จุด เบาๆ ไปเที่ยวดีกว่า เจออีกทีวันจันทร์คับ