กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคการเทรด Forex 100-28 Moving Average

• 10 replies
  • 31,073 views
*

admin

• 80,402
เทคนิคการเทรด Forex 100-28 Moving Average
« เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 11:01:10 PM »
เทคนิคการเทรด  Forex 100-28 moving Average

เป็นเทคนิคการเทรด forex ที่สามารถใช้ทำกำไรได้ ดีเช่นกันครับแต่ก็ดเหมือนหลายๆ ระบบที่ผู้ใช้ ต้อง อาศัยความเข้าใจและความอดทนในการเทรดและการกำหนด Money Management ให้กับระบบ ทุกระบบที่ใช้อยู่ เพราะ อย่างที่ผมเคยย้ำไว้ทุกครั้งแล้ว ว่าไม่มีระบบใดในโลกนี้ที่จะ เทรด ชนะทุกครั้งไป ไม่งั้นก็คงมี จอร์จ โซรอส กันทั้งโลกแล้ว ครับ พูดมายาวแล้วมาเข้า เรื่องระบบเทรด 100-28 Moving Average กันเลยดีกว่า ครับ

Currencies Pair: แนะนำดีที่สุดนะครับ EUR/USD
Time frame: TF1 และ TF4
Indicator: Moving Average ใน Mt4
การตั้งค่า Indicator: 100EMA ให้ Set เป็น Exponential ตั้ง เป็น สี เหลือง
                            : 28SMA ให้ set เป็น ตั้งเป็นสีแดง

การเข้าเทรดของระบบ โดย เส้น EMA 100 สีเหลืองจะเป็นตัวบอกเทรน ถ้า แท่งเทียน ปิดใต้เส้น EMA 100 โดย หมายถึง เป็นเทรนลง
การเข้า  Sell: เมื่อเส้น SMA28 ตัดเส้น EMA 100 ตัดกันลงมาให้รอราคา แท่งเทียน ปิดใต้ เส้นทั้งสองอย่าง สมบูรณ์ แล้ว เปิด Sell Order เมื่อขึ้นแท่งใหม่ โดย ที่แท่งใหม่ต้องอยู่ใต้แส้นทั้งสอง
การเข้า  Buy: เมื่อเส้น SMA28 ตัดเส้น EMA100 ขึ้นไป ให้ รอ ให้ จบแท่งเทียน ก่อน โดยที่ราคา ที่เปิดในแท่ง ถัดไป ต้องอยู่ เหนือ เส้น ทั้งสอง
Take Profit ของระบบ: TF1 = 70-120 Pips
                                  TF4 = 100-500 Pips
Stop loss ของระบบ: TF1 = 50-60 Pips
                               TF4 = 100 Pips

ข้อแนะนำ : หลังจากเข้า Order ด้วย ระบบ 100-28 Moving Average แล้ว ให้ ตั้ง TP และ SL ตาม ระบบอย่างเคร่งครัดและ เมื่อเข้า ด้วย ระบบนี้ก็ควรออกด้วยระบบนี้เท่านั้น และอย่าลืม Money Management ในทุกๆ การเทรด
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

iamsorn

Re: เทคนิคการเทรด Forex 100-28 Moving Average
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 10:45:59 PM »
ลองใช้วิธีนี้ครับ ถ้าไม่รีบ ใจเย็นๆ รอได้ ได้ผลครับผม เพราะ tf1 เท่าที่ลองดูกราฟ มันเห็นผลชัดเจนเลยครับ ว่าถ้าผ่านจุดตัดมาแล้วมันสามารถทำกำไรได้แน่ แต่ผมทำมากกว่าที่คุณแอดมินบอกก็คือ ผมดู tf1 เพื่อดูว่ากราฟมันกำลังเป็นอย่างไร แล้วไล่ระยะเวลาให้แคปขึ้น เช่น tf1 กราฟลง ผมก็ดู ระยะเวลาที่แคปกว่านั้น เพื่อเล่นขา sell ระยะสั้น และดู เส้นตัดกันอีกที ว่าควรลงทุนรึป่าว
แต่อย่าโลภเลย มันขึ้นมันลงตลอด พอใจก็ขาย แล้วค่อยมาเริ่มใหม่ครับ

ปล. วิธีนี้ผมไม่รู้ว่าถูกหลักรึป่าว เพราะลองแค่วันนี้ และคิดว่ามันอาจจะเป็นไปได้ ถ้าได้ใช้การทำ MM ด้วย คงจะลดการขาดทุนได้ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะด้วยครับ

*

admin

• 80,402
Re: เทคนิคการเทรด Forex 100-28 Moving Average
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 04:45:27 AM »
ใช่ แล้ว ครับ คุณ  iamsorn เทคนิค นี้ ต้องใจเย็นๆ ครับ ถ้า จะให้ % Win สูงขึ้น ก็ ให้ ดู แนวโน้ม ที่ TF ใหญ่ๆ ก่อน ตั้งแต่ TF1 Hr ,TF4HR , หรือ TFDay ขึ้น ไป จากนั้น หา จังหวะ เข้าที่ เหมาะ สม ใน TFเล็กๆอย่าง TF15 หรือ TF5 ก่อน อื่น ต้องทดสอบ ก่อน ว่า TP หรือ SL ที่เหมาะสม ที่สุด นั้น ควรเป็นเท่าไหร่

จาก นั้น ใช้ Monney Management เข้ามาจับครับ เพราะ อย่าง ที่เคยบอกว่าไม่มี ระบบ ไหนในโลกนี้ ที่ จะ Win 100 % ทุก ระบบ มี ช่วงที่ มัน DownDraw ดังนัน เมื่อถึงช่วงที่ มัน เกิด DD เรา จะรับมือกับมันได้ ทั้ง สภาพจิดใจ ของ คนเทรด และ การควบคุมพอร์ต โดย MM ครับ
คุณ  iamsorn เริ่มต้นได้ดี นะครับใจเย็นได้ แต่ ADmin นี่สิใจ ร้อน ตลอดเลย  >:D >:D >:D >:D
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

iamsorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 03:31:22 PM »
ยังครับ ยังไม่เย็นพอ หุหุ หมดไป $200 แล้วก่อนนี้ เพราะเล่นแบบไม่มีระบบ

*

iamsorn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 10:22:19 PM »
อีกอย่าง เท่าที่ดูกราฟมา จะ TF เอากำไรตอนไหน ลองดูเส้นสีแดงครับ เพราะเส้นสีแดงจะเปลี่ยนแปลงไวกว่าเส้นสีเหลือง จากเรา sell แล้วเส้นสีแดงทำท่าขึ้น ให้ TF ไปเลย อย่าเสียดาย อย่าโลภครับ

ปล. แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะวันนี้นั่งดูทั้งวัน ฮ่าๆๆๆๆ

*

admin

• 80,402
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2013, 10:27:27 PM »
อ้างจาก: iamsorn ที่ 14, พฤษภาคม  2013, 10:22:19 PM
อีกอย่าง เท่าที่ดูกราฟมา จะ TF เอากำไรตอนไหน ลองดูเส้นสีแดงครับ เพราะเส้นสีแดงจะเปลี่ยนแปลงไวกว่าเส้นสีเหลือง จากเรา sell แล้วเส้นสีแดงทำท่าขึ้น ให้ TF ไปเลย อย่าเสียดาย อย่าโลภครับ

ปล. แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะวันนี้นั่งดูทั้งวัน ฮ่าๆๆๆๆ

นั่นแหละ ดู นั่ง ทำความเ้ข้าใจกับมันและก็จะรู้วิธีใช้ มันอย่าง มีประสิทธิภาพครับ

*

sahakis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2013, 11:06:33 AM »
สอบถามเทคนิคนิดหนึ่งครับ ผมเพิ่งเริ่มศึกษา forex มาได้สักระยะ และสนใจเรื่องเส้น MA มากครับ แต่มีอยู่บางจังหวะที่ผมไม่เข้าใจคือ จังหวะที่เส้นมุดขึ้นหรือลงแปบเดียว แล้วกลับทิศทางเดินของมัน อย่างในรูปตัวอย่าง บริเวณกลางรูปครับ

ที่อยากขอความรู้ เราจะมีวิธีการสังเกตยังไงครับว่าเส้นที่มุดขึ้นไป มีแนวโน้มจะไปต่อ หรือเป็นเพียงการมุดขึ้นแล้ว swing กลับเท่านั้น

ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,402
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2013, 12:34:46 PM »
อ้างจาก: sahakis ที่ 19, กรกฎาคม  2013, 11:06:33 AM
สอบถามเทคนิคนิดหนึ่งครับ ผมเพิ่งเริ่มศึกษา forex มาได้สักระยะ และสนใจเรื่องเส้น MA มากครับ แต่มีอยู่บางจังหวะที่ผมไม่เข้าใจคือ จังหวะที่เส้นมุดขึ้นหรือลงแปบเดียว แล้วกลับทิศทางเดินของมัน อย่างในรูปตัวอย่าง บริเวณกลางรูปครับ

ที่อยากขอความรู้ เราจะมีวิธีการสังเกตยังไงครับว่าเส้นที่มุดขึ้นไป มีแนวโน้มจะไปต่อ หรือเป็นเพียงการมุดขึ้นแล้ว swing กลับเท่านั้น

ขอบคุณครับ

ถ้ามันมุดลง แบบที่อยู่ตรงกลางนั้น ก็ให้ ทิ้ง position ที่สวนทาง มันครับ ให้เทรด ตามการตัดลงของการตัดของเส้นที่ผ่านมา หรือ อีกอย่างก็คือ เทรดตามเทรนไลน์นั่นเองครับ จะสังเกตุได้ว่า กราฟ ในภาพ เป็นเทรนขาลงนะครับ ดังนั้นจะเทรด ก็ให้เทรด ตามเทรนจะดีที่สุด ครับ

*

เด็ก14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15, เมษายน 2015, 09:03:41 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 20, มีนาคม  2013, 11:01:10 PM
เทคนิคการเทรด  Forex 100-28 moving Average

เป็นเทคนิคการเทรด forex ที่สามารถใช้ทำกำไรได้ ดีเช่นกันครับแต่ก็ดเหมือนหลายๆ ระบบที่ผู้ใช้ ต้อง อาศัยความเข้าใจและความอดทนในการเทรดและการกำหนด Money Management ให้กับระบบ ทุกระบบที่ใช้อยู่ เพราะ อย่างที่ผมเคยย้ำไว้ทุกครั้งแล้ว ว่าไม่มีระบบใดในโลกนี้ที่จะ เทรด ชนะทุกครั้งไป ไม่งั้นก็คงมี จอร์จ โซรอส กันทั้งโลกแล้ว ครับ พูดมายาวแล้วมาเข้า เรื่องระบบเทรด 100-28 Moving Average กันเลยดีกว่า ครับ

Currencies Pair: แนะนำดีที่สุดนะครับ EUR/USD
Indicator: Moving Average ใน Mt4
การตั้งค่า Indicator: 100EMA ให้ Set เป็น Exponential ตั้ง เป็น สี เหลือง
                            : 28SMA ให้ set เป็น ตั้งเป็นสีแดง

การเข้าเทรดของระบบ โดย เส้น EMA 100 สีเหลืองจะเป็นตัวบอกเทรน ถ้า แท่งเทียน ปิดใต้เส้น EMA 100 โดย หมายถึง เป็นเทรนลง
การเข้า  Sell: เมื่อเส้น SMA28 ตัดเส้น EMA 100 ตัดกันลงมาให้รอราคา แท่งเทียน ปิดใต้ เส้นทั้งสองอย่าง สมบูรณ์ แล้ว เปิด Sell Order เมื่อขึ้นแท่งใหม่ โดย ที่แท่งใหม่ต้องอยู่ใต้แส้นทั้งสอง
การเข้า  Buy: เมื่อเส้น SMA28 ตัดเส้น EMA100 ขึ้นไป ให้ รอ ให้ จบแท่งเทียน ก่อน โดยที่ราคา ที่เปิดในแท่ง ถัดไป ต้องอยู่ เหนือ เส้น ทั้งสอง
Take Profit ของระบบ: TF1 = 70-120 Pips
Stop loss ของระบบ: TF1 = 50-60 Pips

ข้อแนะนำ : หลังจากเข้า Order ด้วย ระบบ 100-28 Moving Average แล้ว ให้ ตั้ง TP และ SL ตาม ระบบอย่างเคร่งครัดและ เมื่อเข้า ด้วย ระบบนี้ก็ควรออกด้วยระบบนี้เท่านั้น และอย่าลืม Money Management ในทุกๆ การเทรด

พี่แอดมินครับ ma28 set เป็น simple/smoothedครับ
tp/sl นับตามโบ๊รค 5/4 จุดครับ
ถ้ามีสัก100$ควรเปิด กี่lotครับ

*

admin

• 80,402
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15, เมษายน 2015, 10:20:56 AM »
อ้างจาก: เด็ก14 ที่ 15, เมษายน  2015, 09:03:41 AM
อ้างจาก: admin ที่ 20, มีนาคม  2013, 11:01:10 PM

พี่แอดมินครับ ma28 set เป็น simple/smoothedครับ
tp/sl นับตามโบ๊รค 5/4 จุดครับ
ถ้ามีสัก100$ควรเปิด กี่lotครับ

Exponential TP SL ตาม โบรก 4 จุด ครับ
100$ ควรเปิด 0.01 ลอต ครับ

*

เด็ก14

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15, เมษายน 2015, 10:49:05 AM »
ขอบคุนครับ
หาเทคนิคที่โดนใจมาตั้งนาน ผมว่าอันนี้เหมาะกับผมที่สุดครับ