กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

🟢🏆ราคาทองคำ GOLD จันทร์ 17 มกราคม 2565 ถอยมาอีกนิดค่อยบินให้มิดไมล์🏆🟢

• 13 replies
  • 1,853 views
*

admin

• 80,657
🟢🏆ราคาทองคำ GOLD จันทร์ 17 มกราคม 2565 ถอยมาอีกนิดค่อยบินให้มิดไมล์🏆🟢

ราคาทองคำ วันนี้ : Buy LimitPrice:1805   
TP1:1835RR:
TP2:1845RR:
TP3:RR:
SL:1790  

Signal Date: 17/01/2565 11:23

🔔🔔ราคาทองคำ เช้านี้ อาจจะยังอยู๋ในแผนการเทรดล่าสุด ที่แม้ว่าจะโดนลากอยู่พอสมควรก็ตามในแบบที่ยังมีโอกาสกลับมาบวกที่ ราคา 1820 แต่ ถ้าดูจากแนวรับ ราคาทองคำแล้วแม้ว่าตอนนี้ราคาทองคำจะถูกมองเป็นขาขึ้นอยู๋ก็ตามแต่ระยะแนวรับและ ระยะที่ราคาทองคำจะย่อได้นั้น มีระยะย่อได้ถึง 1780 เลยทีเดียว ถ้าต่ำลงไปถึง 1750 ต่ำกว่านี้จะเป็นขาลงแล้วนะครับ จากเทรนไลน์ตอนนี้ และแนวรับ ของกราฟช่วง 1795-1805 ช่วงนี้จะเป็นช่วงนี้ ราคา Buy จะค่อนข้างได้เปรียบ แม้ว่า เทรนตอนนี้ของกราฟจะเริ่มกลับมาเป็นเทรนขาขึ้นแล้ว แต่อย่าลืมว่ากราฟล่าสุดนั้นยังไม่ผ่าน 1835 ได้ตรงนี้เป็นแนวต้านทีสำคัญของขาขึ้นรอบนี้ดังนั้น ไม่ผิดที่จะรอกราฟย่อลงมาอีกหน่อย ค่อย buy นะครับ คือราคา Buy ตอนนี้ค่อนข้างได้เปรียบมากกว่าเพราะมองกัน จาก Down theory และเทรนของกราฟที่ตอนนี้ อยู๋ในแนวโน้มขาขึ้นแล้ว

🎯🎯#SPDRไม่เปลี่ยนแปลง 🎯🎯

รายงานการถือครองทองคำแท่งของกองทุน SPDR Gold Share  17 มกราคม 2565

ทองคำแท่ง รวมในคลัง SPDRล่าสุด ✅✅ 976.21 ตัน

เดือนนี้  มกราคม 2565 เพิ่มขึ้น ✳️✳️ +0.55ตัน

ปีนี้ 2565 เพิ่มขึ้น ✅✅ +0.55 ตัน

#ทองคำ,#ทองคำแท่ง,#กองทุนทองคำ,#ซื้อทอง,#spdrgoldtrust,#gold,#goldtrust,#goldshare,#ราคาทองคำ #traderider

🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔
#ติดตามข่าวสาร Forex,ทองคำ กับ TRADERIDER
🌐🌐เวปไซต์ :www.traderider.com
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,657

บทวิเคราะห์ราคาทองคำ 17-01-22 (ภาคเช้า)
อ่านฉบับเต็มคลิก : https://bit.ly/3qywXXN
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,657
☀️YLG_Update : 17 ม.ค. ข่าวทองภาคเช้า📊
📣 Highlight: วันศุกร์  ทองปิดลบ $5.08‼️นลท.เมินตัวเลขศก.สหรัฐแย่ยกแผง‼️เชื่อเฟดเดินหน้าขึ้นดบ.เดือนมี.ค.สกัดเงินเฟ้อ‼️หนุนบอนด์ยีลด์ 10 ปีฟื้น‼️➕ดอลล์แข็ง‼️กดทองร่วงจาก High $1,829.09‼️แตะ Low $1,814.60‼️ด้านกองทุน SPDR ถือทองคำไม่เปลี่ยนแปลง
.
❌ วันศุกร์  ดัชนีดอลลาร์ แข็งค่าขึ้น 0.35% แตะที่ 95.189 จากแรงซื้อคืนหลังจากดอลลาร์ร่วงลง 3 วันติดต่อกัน  ขณะที่นักลงทุนเริ่มกลับมาปิดรับความเสี่ยงทำกระตุ้นแรงขายสกุลเงินเสี่ยงและกลับเข้าซื้อดอลลาร์ในฐานะสกุลเงินปลอดภัย  #กดดันทอง
.
❌ วันศุกร์  อัตราผลตอบแทนของกระทรวงการคลังสหรัฐอายุ 10 ปีเพิ่มขึ้นสู่ระดับ 1.7948% แม้จะมีการเปิดเผยข้อมูลเศรษฐกิจที่อ่อนแอเกินคาด  อาทิ ยอดค้าปลีกและกิจกรรมการผลิต  เนื่องจากนักลงทุนประเมินว่าตัวเลขดังกล่าวไม่เพียงพอที่จะขัดขวางเส้นทางการคุมเข้มนโยบายการเงินของเฟด #กดดันทอง
.
❌ นายจอห์น วิลเลียมส์ ประธานเฟดนิวยอร์กกล่าวในวันศุกร์ว่า "สมเหตุสมผล" ที่เฟดจะเริ่มขึ้นอัตราดอกเบี้ยในปีนี้ หลังจากที่ตลาดแรงงานปรับตัวดีขึ้นอย่างมากและอัตราเงินเฟ้อสูงกว่าเป้าหมายที่ 2% ของเฟด  #กดดันทอง
.
❌นางแมรี่ เดลี ประธานเฟดซานฟรานซิสโก กล่าวระหว่างการสัมภาษณ์ New York Times บน Twitter Spaces  ว่า COVID-19 เป็นสาเหตุหลักของอัตราเงินเฟ้อที่สูงเกินไป และเฟดจำเป็นต้องขึ้นอัตราดอกเบี้ยเพื่อลดอุปสงค์เพื่อให้สอดคล้องกับอุปทานที่ตึงตัวมากขึ้น #กดดันทอง
.
❌ วันศุกร์  Interest rate futures บ่งชี้ว่า นักลงทุนให้น้ำหนัก 86% ที่เฟดจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 0.25% ในการประชุมนโยบายการเงินในเดือนมี.ค. ซึ่งเป็นเดือนที่เฟดยุติโครงการซื้อพันธบัตรตามมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณ (QE)  #กดดันทอง
.
❌ นายอีลอน มัสก์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารของบริษัทเทสลา อิงค์ กล่าวว่า เทสลาจะรับ Dogecoin จากลูกค้าสำหรับการซื้อผลิตภัณฑ์ของบริษัท  #กดดันทอง
.
❌ สถานะสุทธิสัญญาฟิวเจอร์สทองคำ COMEX ของบรรดา Money Manager ในสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 11/01/2022 เป็น "สถานะซื้อสุทธิ" ต่อเนื่อง 141 สัปดาห์ติดต่อกัน แต่สถานะซื้อสุทธิ "ลดลง" จากสัปดาห์ก่อนหน้า #กดดันทอง
.
⭕️ วันศุกร์ ดัชนีดาวโจนส์ปิดที่ 35,911.81 จุด ลดลง 201.81 จุด หรือ -0.56% นำโดยหุ้นกลุ่มการเงินถ่วงตลาดลงอย่างหนัก หลังนักลงทุนผิดหวังกับการเปิดเผยผลประกอบการไตรมาส 4/2021 ของธนาคารสหรัฐขนาดใหญ่ #หนุนทอง
.
⭕️ กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า ยอดค้าปลีก ดิ่งลง 1.9% ในเดือนธ.ค. ขณะที่นักวิเคราะห์คาดว่า อาจทรงตัวในเดือนดังกล่าว หลังจากเพิ่มขึ้น 0.2% ในเดือนพ.ย. #หนุนทอง
.
⭕️ ยอดค้าปลีกพื้นฐาน ซึ่งไม่รวมยอดขายรถยนต์ น้ำมัน วัสดุก่อสร้าง และอาหาร ร่วงลง 3.1% ในเดือนธ.ค. สวนทางนักวิเคราะห์ที่คาดว่า อาจเพิ่มขึ้น 0.3% หลังจากลดลง 0.5% ในเดือนพ.ย. #หนุนทอง
.
⭕️ผลสำรวจของมหาวิทยาลัยมิชิแกนระบุว่า ดัชนีความเชื่อมั่นของผู้บริโภคสหรัฐปรับตัวลงสู่ระดับ 68.8 ในเดือนม.ค. ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดเป็นอันดับ 2 ในรอบ 1 ทศวรรษ จากระดับ 70.6 ในเดือนธ.ค. ขณะที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ว่าดัชนีจะปรับตัวลงสู่ระดับ 70.0 #หนุนทอง
.
⭕️ การผลิตภาคอุตสาหกรรมโดยรวมของสหรัฐ ลดลง 0.1% ในเดือนธ.ค. สวนทางนักวิเคราะห์ที่คาดว่า เพิ่มขึ้น 0.2% หลังจากดีดตัวขึ้น 0.7% ในเดือนพ.ย. #หนุนทอง
.
⭕️ ทำเนียบขาวเปิดเผยแถลงการณ์ในวันศุกร์ (14 ม.ค.) เกี่ยวกับการโจมตีทางไซเบอร์ของรัสเซียต่อยูเครน และระบุว่า รูปแบบการโจมตีดังกล่าวบ่งชี้ว่า รัสเซียอาจบุกโจมตียูเครนภายใน 1 เดือน  #หนุนทอง
.
⭕️ ทางการจีนเปิดเผยว่า จีนไม่เห็นด้วยกับการดำเนินมาตรการคว่ำบาตรฝ่ายเดียวของสหรัฐต่ออิหร่าน ขณะที่รัฐมนตรีต่างประเทศจีนและอิหร่านประกาศเปิดตัวข้อตกลงความร่วมมือ 25 ปี เพื่อมุ่งกระชับความสัมพันธ์ทางเศรษฐกิจและการเมือง  #หนุนทอง
.
⭕️ ดัชนีราคานำเข้าลดลง 0.2% ในเดือนธ.ค. เมื่อเทียบรายเดือน ซึ่งเป็นการปรับตัวลงครั้งแรกนับตั้งแต่เดือนส.ค.2564 หลังจากเพิ่มขึ้น 0.7% ในเดือนพ.ย.  นักวิเคราะห์คาดการณ์ก่อนหน้านี้ว่าดัชนีราคานำเข้าจะเพิ่มขึ้น 0.3% ในเดือนธ.ค.  #หนุนทอง
.
⭕️ องค์การยาแห่งยุโรป (EMA) เตือนว่า ผู้ที่ได้รับการฉีดวัคซีนป้องกันโควิด-19 ของบริษัทแอสตร้าเซนเนก้าอาจเกิดอาการไขสันหลังอักเสบ  #หนุนทอง
.
📌 กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า สต็อกสินค้าคงคลังภาคธุรกิจพุ่งขึ้น 1.3% ในเดือนพ.ย. เมื่อเทียบรายเดือน สอดคล้องกับตัวเลขคาดการณ์ของนักวิเคราะห์ หลังจากเพิ่มขึ้น 1.3% เช่นกันในเดือนต.ค. 
.
Source : Infoquest, Reuters, Bloomberg, CNBC, SPDR, Kitco, Investing, CFTC
#YLGResearch

*

Kaew Beer

• 1,169
ขอบคุณครับครับแอดฯ เมื่อเช้าโดดออกก่อนละครับ ไม่เซลที่ถือข้ามอาทิตย์มา วันนี้ถ้าราคาทำโลได้อีก อาจจะเซลลงไปหา 1800 ต่อครับ รอเปิดบายแถวๆนั้นตามแอดฯเลย xc7*
" เย็นให้พอ รอให้ได้ "

*

CASE Forex

• 17,187
⭐⭐วิเคราะห์ทอง ราคาทองคำ GOLD Forex วันจันทร์ 17 มกราคม 2565 พูดถึงจังหวะสำรองเท่านั้น!⭐⭐

Type Price SL TP
Signal Buy 1805-1808 40-60 pip 180-220 pip

Signal Buy ในจังหวะตามภาพของวันนี้จะไม่ได้พูดถึงว่ากราฟจะสามารถย่อมุดกลับลงมาหา Demand zone สำคัญได้แต่อย่างใด จังหวะเข้าปัจจุบันต้องย้อนไปถึงวันศุกร์สัปดาห์ที่ผ่านมาไปแล้ว แต่วันนี้เน้นในเรื่องจังหวะสำรองว่า หากกราฟไม่สามารถขึ้นไปแต่อยู่ดีดีมุดลงมาเราก็มีจังหวะ สำรองแต่เทรดด้วยสไตล์เดิมๆที่ Demand Zone ของ H4 นั้นเอง // มุมมองคล้ายเดิมแต่ต่างตรงที่ จังหวะการย่อตัวเกิดที่ Demand zone จุดใหม่ขยับมาอีกหน่อย เมื่อวานกราฟได้ทำการ Rejection ยกตัวขึ้นมาแต่ก็ยังไม่สามารถไปต่อได้ แต่ยังไงทิศทางของกราฟก็บอกได้แล้วว่ายังมีแรงขาขึ้นต่อสูงมาก เพราะฉะนั้นก็รอจังหวะย่อไปหา Demand จุดใหม่ที่เพิ่งเกิดเนี่ยละ แล้วก็รอจังหวะแบบเดิมๆ

📌"แผนการเทรดวันนี้กัน"📌

หลังจาก Month ปิดขาขึ้น ก็ส่งผลให้ทองคำยังคงอยู่ในแรงขาขึ้น และในสัปดาห์นี้ทองคำก็แสดงถึงพลังขาขึ้นให้เห็นอย่างต่อเนื่อง ในปัจจุบันหากจะหาจุดเข้าซื้อก็เพียงหา Demand zone ย่อยๆใน TF เล็กๆเท่านั้นเอง เพราะฉะนั้นจากภาพก็ต้องบอกว่าเราเห็นแล้วถึง DM ตรงนี้สิ่งที่ต้องทำคือหา Rejection กลับตัวในทิศทางขาขึ้น คำนวณไม้ที่เสียได้ แล้วก็วาง RR ปล่อยมือรอผล

*** ทำตามแผนและวางเงินที่เสียไว้ก่อนเสมอ***

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

admin

• 80,657
อ้างจาก: Kaew Beer ที่ 17, มกราคม  2022, 01:59:39 PM
ขอบคุณครับครับแอดฯ เมื่อเช้าโดดออกก่อนละครับ ไม่เซลที่ถือข้ามอาทิตย์มา วันนี้ถ้าราคาทำโลได้อีก อาจจะเซลลงไปหา 1800 ต่อครับ รอเปิดบายแถวๆนั้นตามแอดฯเลย xc7*

สวัสดีครับ กราฟยังไม่น่าไปไหนไกล ครับ ช่วงนี้
คงวนแนวเดิม

อ้างจาก: admin ที่ 17, มกราคม  2022, 04:05:03 PM
อ้างจาก: Kaew Beer ที่ 17, มกราคม  2022, 01:59:39 PM

สวัสดีครับ กราฟยังไม่น่าไปไหนไกล ครับ ช่วงนี้
คงวนแนวเดิม

กิน sideway ไม้เล็กแทบจะได้ค่าmkแล้ว
โยนหัว โยนก้อน วัดดวงง่ายกว่านั่คิด

กราฟทองคำพยายามจะขึ้นไปทำ new high อยู่หลายรอบนะครับ แต่สุดท้ายก็โดนทุบกลับลงมาก่อนทุกรอบ คาดว่าราคาน่าจะพักตัวลงมาสะสมแรงแถวๆราคา 1805-1800 ก่อนที่จะกลับไปเป็นขาขึ้นเต็มตัวได้อีกรอบ แผนเทรดวันนี้ก็จะมาทุบทองกันต่อเลยนะครับ แนวต้านตอนนี้จะมีแนวต้านอยู่ที่ราคา 1823 โดยประมาณ แล้วเดี๋ยวค่อยมารอดูสัญญาณกลับตัวขึ้นจากโซนราคา 1805-1800 กันต่อ หากกราฟลงมาทดสอบโซนแนวรับนี้แล้วสามารถปิดแท่งกลับตัวขึ้นได้ค่อยเปิด buy ไปลุ้นเป้าที่ 1850 กันทีเดียวเลยครับ

เทลงมาแรงๆ  Thor 1

*

Kaew Beer

• 1,169
อ้างจาก: gujabra ที่ 17, มกราคม  2022, 04:26:08 PM
อ้างจาก: admin ที่ 17, มกราคม  2022, 04:05:03 PM

คงวนแนวเดิม

กิน sideway ไม้เล็กแทบจะได้ค่าmkแล้ว
เมื่อเช้าทำโล แต่ตอนนี้น้องยังไม่ทำไฮ เลยกด เซล แถวๆ1821-1822 ไปพลางๆก่อนครับ คันมือ **11
วันนี้ตลาดฝั่งเมกา ปิดด้วยกราฟน่าจะวิ่งไม่แรง
" เย็นให้พอ รอให้ได้ "

*

admin

• 80,657
อ้างจาก: Kaew Beer ที่ 17, มกราคม  2022, 07:46:44 PM
อ้างจาก: gujabra ที่ 17, มกราคม  2022, 04:26:08 PM

คงวนแนวเดิม

เมื่อเช้าทำโล แต่ตอนนี้น้องยังไม่ทำไฮ เลยกด เซล แถวๆ1821-1822 ไปพลางๆก่อนครับ คันมือ **11
วันนี้ตลาดฝั่งเมกา ปิดด้วยกราฟน่าจะวิ่งไม่แรง

หมดแรงข้าวต้มจะวิ่งแล้ว ครับ
%%22 %%22

*

admin

• 80,657
วันนี้วันหยุด ธนาคาร สหรัฐ นะครับ เนื่องจากวัน Martin Luther king ตลาด เมกาปิดกราฟก็จะเหงาๆ หน่อย ครับ
ฝันดีครับทุกท่าน
(TH)** (TH)** (TH)**